TAARIFA YA LISHE
1. UTANGULIZI
[bookmark: _GoBack]Lishe duni ni chanzo kikubwa cha magonjwa na tatizo hili ni moja ya chanzo kikubwa cha vifo vya watoto wadogo, ingawa ni mara chache tatizo hili kutajwa kama sababu ya moja kwa moja iliyosababisha kifo. Lishe duni pia hudumaza ukuaji wa watoto kimwili na kiakili hivyo kupunguza uwezo wa kufanya vizuri mashuleni pia hupunguza ufanisi wa kazi katika maisha ya utu uzima, ndio maana msisitizo mkubwa unawekwa katika kuwekeza Lishe bora ndani ya siku 1000 za mwanzo za mtoto yaani kuanzia mimba inapotungwa mpaka mtoto anapotimiza miaka 2 ili kuondokana na tatizo hili la Udumavu. Mbali na tatizo la Lishe kwa watoto, takwimu zinaonyesha katika Mkoa wa Singida, mwanamke 1 kati ya 10 ana ukondefu. Tatizo hili hupelekea wanawake hao wenye lishe pungufu kuwa katika hatari ya kupoteza maisha pindi wanapojifungua kwa kupungukiwa damu, kujifungua watoto wenye uzito pungufu; hali hii husababisha ulithishaji wa hali duni ya lishe kutoka kizazi kimoja hadi kingine.
Mkoa unaendelea kuhakikisha shughuli za lishe  zinatekelezwa katika Halmashauri zote kwa kufuata Sera na Miongozo ya Wizara ya Afya ambapo kila Halmashauri ina Mratibu wa Lishe ambaye amejengewa uwezo wa kutekeleza majukumu yake; Pia kila Halmashauri ina  Kamati ya Lishe ambayo ina jukumu la kusimamia shughuli  za lishe katika Sekta zote mtambuka za Lishe (Kilimo, maendeleo ya jamii,Mifugo, Mipango).  
Wadau mbalimbali wa Lishe wamekuwa wakitekeleza Shughuli za Lishe katika Mkoa wetu; Action against Hunger wamekuwa wakitekeleza Mradi wa Lishe Imara katika Halmashauri 3 (Mkalama DC, Itigi DC na Iramba DC)
2. HALI YA LISHE YA MKOA (Chanzo; TNNS 2018)
Kutokana na Utafiti wa Kitaifa wa Lishe (TNNS ) wa mwaka 2018/ imeonyesha kuwa hali ya lishe ya watoto chini ya miaka mitano Mkoa wa Singida ni kama ifuatavyo;-
· 29.8%  ya watoto  chini ya miaka mitano wana udumavu.
· 5%  ya watoto chini ya miaka 5 wana  ukondefu.
· 18 % ya watoto chini ya miaka 5 wana  uzito mdogo.
· 11% ya  wanawake (15-49) wana ukondefu .
· 15% ya wanawake (15-49) wana uzito mkubwa
· 6.1% ya wanawake (15-49) wana uzito mkubwa sana.
· 17% ya wanawake (15-49) wana upungufu wa damu.
·  57.7% ya watoto walinyonyeshwa maziwa ya mama pekee kwa kipindi cha miezi sita (Exclusive breastfeeding)
· 3% ya watoto chini ya miaka 2 hupata walau mlo unaokubalika kilishe. 
 
JEDWALI 1:	MWELEKEO WA HALI YA LISHE KWA WATOTO (TNNS 2014 VS TNNS 2018)
	AINA YA UTAPIAMLO
	TNNS (2014)
	TNNS (2018)

	Udumavu
	34%
	29.8%

	Ukondefu
	4.7%
	5.2%

	Uzito mdogo
	15%
	18%



Takwimu zinaonyesha tatizo la udumavu linapungua kwa hali inayolidhisha  ukilinganisha na matatizo mengine ya kilishe lakini bado changamoto kubwa ipo kwenye uzito mdogo na ukondefu na kikubwa kinachochangia matatizo haya ni ulishaji duni unaochangiwa hasa na ukosefu wa chakula katika kaya lakini na malezi duni kwani kuna tabia ya wanawake wengi kwenda kujitafutia vipato na kuwaacha watoto wakilelewa na watu wengine hasa bibi zao.  Juhudi mbalimbali zinaendelea kufanyika ili kuhakikisha tatizo la utapiamalo linapungua kabisa katika Mkoa wetu ikiwa ni pamoja na;-
· Mkoa unaendelea kuainisha maeneo hasa yalio na watoto wengi wenye ukondefu ikiwa ni pamoja na kudadisi visababishi vinavyopelekea tatizo hili la ukondefu katika jamii ikiwa ni pamoja na kushirikisha wadau mbalimbali wa lishe kufanya utafiti wa kina kujua 
· Kutoa  elimu ya ulishaji na unyonyeshaji wa watoto wachanga na wadogo ikiwa ni pamoja na kushirikiana na kutoa elimu ya malezi hasa kwa watoto wanaoishi kwenye mazingira hatarishi.
· Kutumia majukwaa mbalimbali kutoa ujumbe lishe ikiwa ni pamoja na kutumia Radio Standard ya Singida kuongea na jamii kuhusiana na masuala ya Lishe.
· Kuwajengea uwezo watoa Huduma ngazi ya Kituo na ngazi ya Jamii kuhusiana na utoaji wa huduma za Lishe katika maeneo yao. 
· Kuzijengea uwezo Kamati za lishe za Halmashauri ili ziweze kufanya kazi kwa ufanisi katika kutokomeza tatizo la utapiamlo kwa kuzingatia majukumu yaliyopo katika muongozo.
· Mkoa unaendelea kusimamia na kutekeleza Mkataba wa lishe ulioasisiwa na Mh. Samia Suluhu, wakati huo akiwa ni Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Tanzania. Mkoa uliingia makubaliano ya utekelezaji wa Mkataba wa Lishe  na Utekelezaji wa Mkataba huo unafanyika mpaka katika  Ngazi ya Kata, mitaa na Vijiji. Mkoa hufanya vikao kwa ajili ya kutathmini mkataba huo kila baada ya miezi 6 na tayari vikao 4 vimeshafanyika, hii imeongeza hari ya uwajibikaji katika kutekeleza Afua mbalimbali za lishe katika Mkoa. Aidha Mkataba huu wa lishe umeshashushwa mpaka ngazi ya Kata na Kijiji na Tathmini ya Mikataba hiyo hufanyika kila Robo katika ngazi ya Halmashauri.

VIPAUMBELE VYA MKOA
· Kuimarisha utoaji wa huduma za matibabu kwa watoto wenye utapiamlo Mkali
· Kuimarisha huduma ya Lishe kwa wajawazito, watoto wachanga, watoto wadogo , Vijana balehe na wazee.
· Kuhamasisha Matumizi ya vyakula vilivyoongezwa virutubishi mf.  Chumvi yenye madini joto, mafuta na unga uliongezewa virutubishi
· Kutoa elimu ya Jinsi ya kujikinga na Magonjwa yasiyo yakuambukizwa yenye uhusiano na lishe.
· Kuhamasisha ulimaji wa mazao yenye viini lishe kwa wingi, bustani za nyumbani na ufugaji wa wanyama wadogo.
· Kuimarisha mfumo wa utoaji wa taarifa za Lishe kutoka ngazi ya Kijiji mpaka Mkoa

HITIMISHO
Suala la Lishe ni suala mtambuka na limepewa kipaumbele katika Mkoa wetu wa Singida. Mkuu wa Mkoa wa Singida amesainisha Mkataba wa Lishe na Wakuu wa Wilaya katika Mkoa ikiwa na lengo la kuhakikisha masuala ya lishe yanatekelezwa kwa ufanisi ili kutokomeza tatizo la utapiamlo katika jamii. Aidha tathmini ya Mkataba huo hufanyika kila baada ya miezi 6.
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