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YALIYOMO 

• Historia ya huduma za afya ngazi ya jamii 

 

• Programu ya Kitaifa ya Huduma za Afya Ngazi ya 
Jamii 

 

• Mazingira rafiki kwa Programu. 



Historia ya Huduma za Afya Ngazi ya Jamii 

Baada ya uhuru,  

Serikali ilidhamiria kuboresha huduma za afya kwa 

• Kuanzisha Shule za madaktari na wauguzi  

• Ila ikadhihirika kwamba 

– Huduma za afya za mijini zilionekana kuboreshwa 
zaidi na zilitumia gharama kubwa 

– Huduma za vijijini ziliendelea kuzorota kwa kukosa 
ubora na hazikuwafikia wengi 



Miaka ya 60 hadi 70 

• Magonjwa na vifo maeneo ya vijijini yaliendelea 
kuongezeka 

• Sehemu zilizokuwa na huduma za afya ya  jamii 
haikuzitumia kutokana na mila potofu 

• Vyanzo vya magonjwa na vifo vilidhibitiwa kwa kiasi 
kikubwa katika ngazi ya jamii na pale iliposhindikana basi 
wagonjwa walipelekwa kituo cha afya  

• Uzoefu wa Tanzania ulipelekea nchi mbalimbali kuanzisha 
huduma za afya ya msingi na kutumia wahudumu wa afya 
katika ngazi ya  jamii 

Historia ya Huduma za Afya Ngazi ya Jamii 



Miaka ya 70 hadi 80:  
Katika miaka hiyo Azimio la afya ya msingi lilitolewa na lilisema 
kwamba: 
• Huduma za afya ni haki ya kila mtu anapohitaji 
• Huduma za afya ya msingi ziwe za kujitosheleza na zitolewa 

kwa usawa 
• Huduma za kinga zilipewa kipaumbele kuliko zile za tiba 
• Wahudumu wa afya ngazi ya jamii watumike kutoa huduma 

za afya katika jamii mfano lishe, chanjo huduma za uzazi na 
mtoto. 

 
Miaka ya 80 na kuendelea: 
• Wafadhili hawakupendelea huduma hizi hivyo walianzisha 

huduma za msonge na kuzifadhili mfano: Programu ya 
Malaria,UKIMWI,Kifua Kikuu na Ukoma.n.k 

Historia ya Huduma za Afya Ngazi ya Jamii 



Hali ya sasa ya Huduma za Afya Ngazi ya  
Jamii 

• Huduma nyingi za msonge zinafadhiliwa na wadau wa 
maendeleo 

• Watoa huduma waliopo wanajitolea, na sio rahisi 
kuwawajibisha pale wanapokosea 

• Ni za muda mfupi na sio endelevu 

• Hazipo kwenye mipango kazi ya halmashauri 

• Zinalenga zaidi magonjwa kama HIV, TB na hali 
nyingine za afya mfano lishe na afya ya uzazi wa mama 
na mtoto 

• Mafunzo yanatofautiana, muda, mada na hata malipo na 
vitendea kazi 



 
 Mpango wa Taifa wa Huduma za Afya 

Ngazi ya Jamii  
 

Serikali imedhamiria kurudisha huduma za afya ngazi ya 
jamii kama zilivyokuwa zamani kwa:  

• Kuboresha uratibu ngazi zote 

• Kuunganisha miradi misonge na kutoa huduma kwa 
pamoja kwa kutumia mtoa huduma wa afya ngazi ya 
jamii 

• Kuunganisha huduma za afya ngazi ya jamii na zile za 
vituo vya afya 

• Kutoa mafunzo yenye viwango vya ubora  

• Kuajiri kada ya wahudumu wa afya ngazi ya jamii 



 Yaliyokwisha fanyika mpaka sasa 

• Kuandaa mwongozo wa kisera (2014) na Mpango 
Mkakati (2014 – 2020) wa huduma za afya ngazi ya 
jamii unaoelekeza wahudumu wa afya 

–Wachaguliwe na vijiji vyenyewe 

–Wapatiwe mafunzo ya ngazi ya cheti na tayari 
mtaala umekwisha andaliwa na mafunzo 
yameshaanza kutolewa katika vyuo vilivyofanyiwa 
tathmini. 

–Waajiriwe na kupatiwa mishahara na mafao ya 
uzeeni 

–Watoe huduma jumuishi za kuzuia na kudhibiti 
magonjwa yote pia kuelimisha na kuhamasisha jamii 
kuhusu umuhimu wa afya bora 



Inaendelea………….. 
Waratibu wa CBHP Mikoa yote wameshapatiwa 

mafunzo elekezi (RCBHPco orientations 
meeting)  juu ya utekelezaji wa programu ya 
CHW katika Mikoa husika 

Uteuzi wa waratibu wa CBHP ngazi ya Wilaya 
umeshatekelezwa kwa H/W zote saba 

Maelekezo kuhakikisha elimu ya afya kwa Jamii 
inatolewa kila siku katika vituo vyote vya kutolea 
huduma za afya yameshatolewa 

Miongozo mbali mbali ya Health promotions 
kama sera,mipango mikakati ya taifa 
imeshapelekwa katika H/W zote saba  




