MUHTASARI WA TAARIFA YA
HUDUMA ZA AFYA
MKOANI SINGIDA



1.1 VITUO VYA KUTOLEA HUDUMA ZA AFYA

Mkoa wa Singida una jumla ya vituo 221
vya kutolea huduma za Afya ikiwa ni:

Hospitali - 9 3 0 6 0
Vituo vya Afya - 17 15 0 1 1
Zahanati - 195. 167 0 20 8
Jumla 185 0 27 9




« Sera ya Afya ya mwaka 2007 katika mpango wa

Maendeleo ya Afya ya Msingi (MMAM) wenye
engo la kuimarisha na kusogeza huduma za Afya
karibu na wananchi kwa kuhakikisha kwamba
Kila Mkoa unatakiwa kuwa na:

— Hospitali ya Rufaa,
— hospitali ya Wilaya,
— kila Kata kuwa na kituo cha Afya na

— kila kijiji kuwa na Zahanati kwa lengo la kuwasogezea
wananchi huduma hii,

« Aidha Halmashauri zinatakiwa kuendelea
kuwahamasisha wananchi kuibua miradi Ka
a

ujenzi wa vituo vya afya na zahanati kati
maeneo mbayo hayana vituo hivyo.
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Jedwali hapo chini linaonesha kuwa Halmashauri
mbili tu (Iramba na Manyoni) ndizo zenye idadi
kubwa ya Zahanati yaani zaidi ya 50%.

Vituo vya Afya Zahanati
Idadi ya |Vilivyopo| % |[Upungufu|Idadi ya|Zilizopo| % |Upungufu
Kata Vijiji/
Mtaa
Iramba DC 261370 20 3 15 17 70 37 53 33
Manyoni DC 216376 19 2 11 17 58 33 57 25
[kungi DC 301941 28 11 25 101 34 34 67
Mkalama DC 208772 17 4 24 13 70 29 141 41
Singida DC 249466, 21 2 10 19 84 28 33 56
Singida MC 166346 18 2 11 16 72 17 24 95
Itigi DC 111896 11 1 o 10 41 17 41 24
Total 1,516,167, 134 17 13 117 496 195 |39 301
(87%) (61%)




Vituo vinavyoendelea kujengwa

« Kuna jumla ya vituo vya kutolea huduma
za Afya 69 vinaendelea kujengwa katika
Halmashauri zote za Mkoa wa Singida

Singida MC - - 1 1
Singida DC 3 11 14
Iramba DC §) 11 17
Manyoni DC 2 4 §)
Ikungi DC - 2 11 13
Mkalama DC 4 9 16
Itigi DC 2 o) 2
Jumla - 22 47 69




« Kukamilika kwa vituo hivi kutaongeza vituo
vya kutolea huduma za Afya kutoka 221
hadi 290, hivyo kuwa na upungufu wa
Zahanati 254(52%) na vituo vya Afya
95(78%).

« Aidha halmashauri zinatakiwa kuwa na
mikakati endelevu ya kukamilisha ujenzi
wa Vituo na Zahanati ambayo miradi yake
imeibuliwa na wananchi.



Ngazi ya Mkoa

« Timu ya usimamizi wa shughuli za Afya
va Mkoa itafanya uhamasishaji wa

ukamilishaji wa angalau kituo kimoja
katika kila halmashauri.

 Kila halmashauri iainishe kituo kimoja
kinachotakiwa kufanyiwa uhamasishaji ili
zoezi hilo lifanyike mara moja.



NYUMBA ZA WATUMISHI

Nyumba za watumishi ni moja ya mahitaji
muhimu kwa Watumishi wa Afya hasa
wanaofanya kazi maeneo ya vijijini ambako
miundombinu ya upatikanaji wa huduma ni
hafifu. Mkoa una jumla ya nyumba za

Singida MC 57 18 32% 39 68%
Singida DC 173 63 36% 110 64%
Iramba DC 160 82 51% 78 49%
Manyoni DC 272 56 21% 226 83%
Ikungi DC 146 09 4'7% 77 53%
Mkalama DC 104 39 38% 65 63%
Itigi DC 160 18 11% 142 89%

Jumla 1,072 345 32% 737 69%




« Halmashauri ya Iramba ina idadi kubwa ya
nyumba za watumishi ukilinganisha na
Halmashauri nyingine.

« Hata hivyo uwepo wa nyumba za watumishi
unaongeza chachu na motisha katika utendaji
kazi kwa kuzingatia ikama ya sasa inayohitaji
watumishi 9 hadi 15 katika ngazi ya Zahanati
na 35 hadi 45 katika vituo vya afya.



Changamoto zinazokabili eneo la Vituo vya
Kutolea huduma za Afya

» Mkoa unakabiliwa na upungufu mkubwa wa vituo vya kutolea
huduma za Afya kwani kuna upungufu wa Zahanati 301 Vituo vya
Afya 134 na Hospitali za Wilaya 5 (Ikungi, Singida DC, Mkalama na
Itigi, Singida MC). Hata hivyo kwa halmashauri za Ikungi na Singida
DC wanatumia hospitali za Makiungu na Mtinko kama DDH.

d Mtinko — Mkataba haujakamilika na mazungumzo yanaendelea
d TIambi hakuna makubalianO/mazungumzo yaliyoanzishwa

» Baadhi ya Vituo vya Afya na Zahanati havijafanyiwa ukarabati kwa
kipindi kirefu (mfano kituo cha Afya Itigi).

» Kutotolewa kwa fedha za MMAM kwa kipindi cha miaka miwili
mfululizo kunakwamisha mwitikio wa Wananchi kuendelea
kuchangia ujenzi wa vituo kwa kujenga maboma ya vituo na
kufanya baadhi ya vituo kukaa kwa kipindi kirefu bila ujenzi
kukamilika. Hata hivyo hili ni jukumu letu sote tuliopo hapo.
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UBIA BAINA YA SEKTA ZA UMMA NA
SEKTA BINAFSI

* Aina za huduma zinazopatikana kwenye vituo
vya kutolea huduma za afya.
— Uhamasishaji wa afya bora (Promotive services),
Kinga (preventive services), Tiba (Curative services),

Utengamao (Rehabilitative services) Tiba shufaa
(Palliative care).

e Tumekuwa na ushirikiano wa karibu na mzuri

kati ya vituo binafsi na wasimamizi wa huduma

za afya na Kuweza kupeleka huduma za afya pale
ambapo huduma hazipatikani.



CHANGAMOTO

 Watumishi wasiokidhi Vigezo wanaendelea kutoa
huduma za afya.

 Wamiliki kufungua vituo bila kufuata utaratibu na
kutoa huduma bila kuwa na kibali. mfano
maduka ya dawa muhimu, maabara za afya,
zahanati n.k

e Kutokuwepo kwa mfumo mmoja wa utoaji
huduma unaoshirikisha wadau wote (mfano
mfumo wa rufaa — “Vertical and Horizontal
referrals”)



1.2 HALI YA WATUMISHI WA AFYA
KATIKA MKOA

« Mkoa una jumla ya Watumishi 1,804 wa
kada mbalimbali za afya kati ya 4,238
wanaohitajika; kuna upungufu wa
Watumishi 2,404 sawa na 57% vya
mahitaji.

- Upungufu Mkubwa upo katika kada za
Madaktari, @ Matabibu, @ Wauguzi na
Watekinolojia wa Maabara na Dawa.
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Hali ya watumishi wa afya katika Mkoa
(walioajiriwa na Serikali)

RHMT 8 7| 88% 1| 139
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 682 378 | 55% 302| 44%
Singida MC 438 170 39% 268| 61%
Singida DC 672 313| 47% 359| 53%
Manyoni DC 639 265| 41% 346 | 54%
Iramba DC 623 265| 43% 358| 57%
Ikungu DC 381 120| 31% 261| 69%
Mkalama DC 447 221| 49% 226 | 51%
Itigi DC 348 65| 19% 283 | 81%
Jumla Mkoa 4,238 1,804 |43% 2,404 | 57%

14



Hali ya watumishi wa afya...cont

* Vituo vya kutolea huduma za Afya visivyokuwa vya
Serikali vina mchango mkubwa katika kuboresha
utoaji huduma kwa maeneo mbalimbali katika mkoa
huu.

 Vituo hivi pia vinakabiliwa na upungufu wa
watumishi kama ilivyo kwa vituo vilivyo chini ya
Serikali.
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Hali ya watumishi wa afya katika Mkoa
(walioajiriwa Katika Mashirika ya Dini)

Hospitali ya Rufaa 438 203 46% 235 54%
ya Mt Gasper-Itigi

Makiungu CDH 357 164 46% 193 54%
St Carolous- 200 107 54% 93

Mtinko Hospt 47%
Iambi Hospt 310 127 41% 183 59%
Kilimatinde Hospt 98 39 40% 59 60%
Malikia wa 312 62 19.4% 252 81%
Ulimwengu

(Puma) Hospt

Jumla Mkoa 1,715 702 41% 1,015 59%




MCHANGO WA SERIKALI KATIKA HOSPITALI
/A MASHIRIKA YA DINI TSHs. 3,243,109,948

Staff Grants(| 497919,600| 657,246,000 343,944,000 397,896,000 207,561,600
Mishahara kwa

Mwaka)

Mishahara ya| 173,088,000 66,720,000 133,872,000 108,756,000 59,952,000
watumishi wa

serikali walio

attached kwenye

FBOs kwa

mwaka)

Basket Fund | 196,493,250 33,566,380 33,341,700 30,000,000 25,471,620
zinazotolewa kwa

mwaka

Buzget ya dawa 82,181,722 | 167,294,076 0 0 0
ms

Fedha nyinginezo 17,849,000 0 9,957,000 0 0
zinazotolewa kwa

mwaka

Jumla 967,531,572 | 924,826,456 | 521,114,700| 536,652,000 292,985,220




Changamoto zinazokabili eneo |la
watumishi katika Sekta ya Afya

» Kutokuwepo kwa mipango endelevu ya "Retention
scheme” ya Watumishi” katika Sekta ya afya

» Uhaba wa nyumba za Watumishi

» Muongozo wa Uandaaji wa makisio ya bajeti ya Mishahara ya
Watumishi usiozingatia Ikama ya Watumishi katika Sekta ya

Afya

» Upangaji mbovu/mbaya wa Watumishi katika vituo
usiozingatia uzito wa kazi na majukumu kwa kila kituo. Mfano
Zahanati K a Puma katika halmashauri ya Ikungi ina Matabibu
wawili huku Zahanati ya Mgungila inayoona wagonjwa wengi
kuliko Puma ikiwa haina Tabibu hata mmoja.
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1.3 HALI YA UPATIKANAJI WA DAWA,
VITENDANISHI NA VIFAA TIBA KATIKA MKOA
» Kwa kipindi cha Julai 2015 mBaka sasa, hali ya

upatikanaji wa dawa na vifaa tiba katika vituo vya
kutolea huduma ni ya kuridhisha.

» Aidha kwa dawa muhimu (tracer medicines)
Wastani vituo vina 80% dawa hizo.

» Hii inamaanisha katika bidhaa muhimu 30 (tracer
medicines) vituo vina upungufu kati ya aina 4-6
ambazo mara nyingi zinakuwa ni antibiotics na
vifaa, ambazo hukosekana mara kwa mara katika
vituo vya kutolea huduma za afya.
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Changamoto zinazolikabili eneo la dawa Mkoani Singida.....

» Uhaba wa baadhi ya dawa na vifaa tiba katika vituo vya
kutolea huduma za afya.

» Maombi ya dharura ya mara kwa mara ya dawa na vifaa
tiba

» Mrundikano wa baadhi ya dawa katika stoo za vituo

inayopelekea kuongezeka kwa dawa zinazoisha muda wa
matumizi kabla hazijatumika.

» Upotevu wa dawa usiokuwa na maelezo ya kuridhisha.
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Sababu zinazopelekea changamoto zinazolikabili
eneo la dawa mkoani Singida.....

JdKuchelewa kuingizwa kwa fedha za manunuzi
ya dawa na vifaa tiba kupitia MSD.

dBaadhi ya Halmashauri kutotumia fedha za
CHF/NHIF katika manunuzi ya dawa kama
miongozo inavyoelekeza.

JKuchelewa kupata fedha za Mfuko wa pamoja
(Health Basket Fund).

dMatumizi hafifu ya fedha za bakaa Katika
Robo ya kwanza kila mwaka wa fedha.
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Sababu zinazopelekea changamoto zinazolikabili
eneo la dawa Mkoani Singida.....

dUsimamizi hafifu wa matumizi sahihi ya dawa/ Vipimo
E_atilfca_ vituo vya kutolea huduma za afya hasa vituo
inafsi.

Vituo vingi kutoingiza kumbukumbu za dawa na vifaa
tiba kwenye vitendea kazi mbalimbali. Mfano leja ya
mali, fomu za kutolea dawa kwa wagonjwa
(prescription forms), rejesta mbalimbali.....

dUhamasishaji mdogo katika Mfuko wa Afya wa Jamii
(CHF) na NHIF ambapo mpaka sasa Hakuna
Halmashauri iliyofika 50% ya kaya zilizojiunga na CHF.

dUhaba wa wataalam wa dawa Katika Vituo vya
kutolea huduma.
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Sababu zinazopelekea changamoto zinazolikabili
eneo la dawa mkoani Singida.....

JKutofanya kazi kwa timu za kitaalam (Council
technical committees and Therapeutic
committees).

JKutoza kiwango cha chini (5,000) kwa kaya
moja ya watu 6 manispaa ya singida wakati
utaratibu ni  TIBU kwa KADI (TIKA) Ambapo
gharama yake ni Tshs. 10,000/= kwa mtu 1.

JUsimamizi hafifu wa maeneo ya kutolea huduma
za afya hasa maduka ya dawa ya vijijini ambayo
huendeshwa na watu wasio na sifa.
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MATOKEO YA UHAKIKI WA MATUMIZI YA DAWA KATIKA
MOJAWAPO YA KITUO WILAYANI IKUNGI (IGLANSONI)
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Nini Kifanyike.....................

. Wafamasia wa Wilaya kufanya majukumu yao kwa
kuhakikisha bidhaa zote muhimu za afya zinakuwepo vituoni
wakati wote.

. Kufanya mafunzo kwa watumishi wapya walioajiriwa katika
vituo vya kutolea huduma za afya ili kuondoa changamoto
katika usimamizi wa dawa na vifaa tiba.

. Kufanya usimamizi shirikishi wenye tija kwa kubaini
changamoto mbalimbali na kuainisha njia za kuzikabili.

. Kila Watendaji wa Halmashauri kuhakikisha kumbukumbu za
matumizi na utunzaji wa dawa zinawekwa vizuri wakati
wote.

. Kila kituo kutumia vitendea kazi vyote vinavyohitajika katika
utoaji huduma kwa wateja/wagonjwa.

. Kufanya uhakiki wa mara kwa mara wa matumizi sahihi ya
dawa na vifaa tiba katika ngazi ya vituo.
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Nini kifanyike...............

7. Mfamasia wa Wilaya kuhakikisha anafanya mgawanyo wa
dawa katika vituo kuzuia Mrundikano wa dawa katika
baadhi ya vituo na kuhakikisha upatikanaji wa dawa wakati
wote katika vituo.

8. Kuimarisha mawasiliano baina ya wataalamu wa dawa
walioko wilayani na Mfamasia ngazi ya Mkoa ili kupunguza
changamoto za kitaalamu zinazojitokeza.

9. Kufanya usimamizi na ukaguzi katika vituo binafsi (Maduka
ya dawa) na kuhakikisha vinafanya kazi kwa kufuata
taratibu na miongozo iliyopo.

10. Kuwachukulia hatua watumishi wote wataoonekana
kutumia vibaya mali za umma kwa manufaa binafsi.

11. Kuwachukulia hatua watumishi wanaokaidi kutumia
vitendea kazi na kusababisha Upotevu usiokuwa wa lazima
wa dawa na vifaa tiba. 26
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Matokeo ya Tathmini ya uandaaji wa mipango ya
Halmashauri (CCHP-2016/17)

—

Regional Perforrmance Scores

Name of region

= Singida Region
% Arusha Region
= Katavi Region
<. Iringa Region

S, Njombe Region
. Mbeya Region

7 = Tabora Region
8. Dodoma Region
. Rukwa Region

10. Manyara Region
11. Shimiyu Region

12. Kilimanjaro Region
13. Morogoro Region

14. Kagera Region

LAGD © 2016

Independent Verification of Health Service Results

15. Mara Region

16. Ruvuma Region

17. Tanga Region

18. Lindi Regiion

19. Kigoma Region

20. Mwanza Region

21. Miwara Region

22, Shinyanga Region

23. Dar Es Salaam Region
24 Geita Region

25. Pwani Region

Perforrmance Score (%)
100
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87

87

76
7S
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s1
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1.5 MFUKO WA AFYA YA JAMII (CHF)

« Mfuko wa Afya va Jamii (CHF)
umeanzishwa kwa madhumuni vya
kuwapunguzia gharama za matibabu
Wananchi kwa kuwawezesha kuchangia
gharama nafuu kwa kaya au kikundi na
kupata kadi ya matibabu ya kipindi cha
mwaka mmoja.

Mkoa wa Singida ni miongoni mwa Mikoa ambayo Wananchi wake
wameitikia vizuri kujiunga na mfuko huu japo kuna kaya chache
zilizojiunga

Halmashauri nyingine kutoka Mikoa mbalimbali zimeendelea kuja
Singida kujifunza jinsi ya kuendesha Mfuko wa Afya ya Ja2|31ii
(CHF).



Mwongozo wa matumizi ya fedha za

CHF

Shughuli Asilimia
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Kaya zilizotarajiwa Vs kaya zilizojiunga ( Jan — Aug 2016)
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Taarifa ya Fedha za mfuko wa Afya ya Jamii
2014, 2015 na Januari hadi Machi 2016

Singida MC
56,637,000 22,309,000 /8,946,000
Singida DC
152,840,000 154,700,000 307,540,000
Iramba DC
227,579,000 291,090,000 518,669,000
Manyoni DC
173,044,000 89,360,000 262,404,000
Ikungi DC
171,810,000 282,130,000 453,940,000
Mkalama DC
254,465,000 = 254,465,000
Itigi DC
8,390,000 - 8,390,000
Jumla
1,044,765,000 839,589,000 1,884,354,000




Taarifa ya Fedha za mfuko wa Afya ya Jamii

Januari hadi Agosti, 2016

Singida MC
26,805,000 0) 26,805,000
Singida DC
42,480,000 32,500,000 74,980,000
Iramba DC
78,040,000 151,400,000 229,440,000
Manyoni DC
58,520,000 40,215,000 98,735,000
Ikungi DC
72,980,000 0 72,980,000
Mkalama DC
34951 34,220,000 34,254,951
Itigi DC
0 0 0
Jumla
278,859,951 | 258,335,000 | 537,194,951




Changamoto zinazokabili eneo la Mfuko wa Afya ya Jamii
(CHF)

» Baadhi ya Halmashauri kutozingatia miongozo ya
mat|um|2| va fedha za CHF kama ilivyotajwa hapo
awali

» Baadhi ya vijiji kutokuwa na vituo vya kutolea
huduma za Afya .

» Baadhi ya huduma kama za Maabara kukosekana
katika Zahanati hivyo kuchangia wananchi wengi
kushindwa kujiunga na CHF.

» Hakuna mfumo mzuri wa rufaa za wagonjwa
wanaotumia CHF kutoka katika ngazi ya Zahanati
na Vituo VK Afya kwenda ngazi ya Hospitali ya
Rufaa ya M

» Mkoa unashauri utaratibu wa rufaa ya wateja wa CHF
ndani ya wilaya na mkoa uanze kutumika.
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HUDUMA ZA AFYA YA UZAZI NA MTOTO

Kati ya vituo 221, ni vituo 203 sawa na
92% vinatoa huduma za Afya ya Uzazi na |
Mtoto;

89% vinatoa huduma za Uzazi wa
Mpango,

90% huduma za Wazazi, T
90% huduma za kumsaidia mtoto [FRSRMERS
kupumua, o4 f

95% huduma za matibabu ya watoto kwa
uwiano,

96% huduma za chanjo,
92% huduma za PMTCT,
96% huduma za chanjo,

0% huduma ya Upasuaji na Damu
calama naazi va (vitiino vwa Afva - 17 )




Kiwango cha upimaji wa VVU kwa akina
mama wajawazito- 2014,2015,Jan- Agosti-

Idaddi ya Wajawazito 68,266 67,747 31986
hudhurio la kwanza
Idadi ya wajawazito 56,757 56,947 27968

waliopima VVU katika
hudhurio la kwanza

Asilimia ya wajawazito
wliopima VVU katika 83% 84% 87%
hudhurio la kwanza
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Huduma za wazazi-waliotarajiwa, jumla ya

waliojifungua, waliojifungulia vituoni na asilimia

va-2014,2015,Jan-Agosti-2016

Wazazi waliotarajiwa 47,837 50,627 34537
Jumla ya waliojifungua 46,146 45,348 29072
Waliojifungulia katika vituo 38,609 41,548 27108
vya kutolea huduma

% ya waliojifungulia vituoni 81% 82% 78%
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Vifo vya akinamama vitokanavyo na uzazi
vazazi hai. na ifikapo 2020 tunatakiwa kufikia 292/100,000.Wakati katika kipindi
cha Jan hadi Septemba kuna vifo ni 33,Ratio ya 94/100,000 ni Jan-Agosti

Vizazi hai| Idadiya Vizazi Idadi ya Vizazi Idadi ya vifo
vifo Hai vifo Hai

Ikungi 7,280 8 7,602 16 5852 5
Iramba 6,520 8 6,982 7 4501 6
Manyoni 10,729 14 10,640 13 4356 4
Itigi - - - - 2081 6
Mkalama 3,856 2 5,122 4 3888 2
Singida 4,711 3 3,931 1 2222 1
DC
Singida 8,303 19 9,434 19 5880 9
MC
Mkoa 41,399 54 43,711 60 28780 33
MMR 130/10000 137/1000 27=94/100,00

kitaifa kwa sasa ni 432/100,000




Sababu za vifo vya wazazi

Jan-Sept 2016
- ami Kitwmi

Kutoka damu (PPH) 6 6
Kifafa cha Mimba 0 4
Kuchanika kizazi 1 4
Embolism 0 3
Uambukizo 0 2
Madhara ya dawa za 0 1
usingizi

Upungufu wa damu 0 3
Magonjwa ya moyo 0 2
Kuachia kwa kondo la 0 1

nyuma(Abraptio placenta)
Jumla 7 (21%) 26 (79%)
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Idadi ya vifo vya watoto siku 0-28 Chini ya
mwaka 1 na chini ya miaka 5 Jan-Agost

I A
lkungi 5852
lramba 14 31 56 4501
Itigi 20 37 70 2081
Manyoni 5 27 53 4356
Mkalama 14 20 28 3888
Singida DC 14 25 34 2222
Singida MC 62 93 127 5880
Mkoa 152 268 431 28780

Uwiano-Mkoa 5/1000 9/1000 15/1000 =
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Changamoto

Ni vituo 2 vya afya kati ya 17 vimefikia vigezo
vya kutoa huduma za BEmONC

Hakuna Zahanati hata moja yenye uwezo wa
hutoa huduma za BEmMONC

Hakuna kituo cha Afya hata kimoja kinachotoa
nuduma za dharura kwa wazazi( CEmONC)

Bado kuna baadhi ya vituo havitoi huduma za
afya ya uzazi na mtoto
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Changamoto.....

e Ushiriki mdogo wa wanaume kwenye maswala
va afya ya uzazi

e Ukusanyaji na utunzaji wa takwimu bado ni
tatizo toka kwenye vyanzo mbalimbali,mfano
Regista ,Muoanisho na taarifa ya mweazi
takwimu kutokuoana

* Ni hospitali 2 tu kati ya 9 hutoa huduma za
KMC
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HUDUMA ZA CHANJO

Mkoa wa Singida una
jumla vya vituo 221
vinavyotoa huduma za
afya. Kati ya vituo
hivyo, vituo 192
vinatoa huduma za
chanjo kwa mama
wajawazito na watoto,
hii ikiwa ni asilimia 87
ya vituo vyote .
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HUDUMA ZINAZOTOLEWA

Huduma Za chanjo Zinazotolewa
zimegawanyika katika sehemu kuu tatu,
ambazo ni;

dUtoaji wa chanjo mbalimbali kwa walengwa ambao ni

watoto chini ya umri wa miaka 5 na akina mama
wajawazito.

dUtunzaji wa mnyororo baridi ili kuhakikisha kuwa chanjo
zinazotolewa kwa walengwa wote zinabaki katika ubora
uleule kuanzia kiwandani hadi kwa mtumiaji.

JdUfuatiliaji wa taarifa za magonjwa yanayozuilika kwa
chanjo ili kupima mafanikio ya huduma zinazotolewa
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Chanjo Zinazotolewa

Kwa sasa kuna aina 7 za
chanjo zinazotolewa nchini,

« 6; kati ya hizo zikiwa ni
maalum kwa ajili ya watoto
chini ya miaka 5(DTP, Polio,
Surua-Rubella, PCV, BCG
chanjo dhidi ya Rotavirus)

« 1; ni chanjo inatotolewa kwa
ajili ya akina mama
wajawazito ili  kumkinga
mama na mtoto dhidi vya
ugonjwa wa Pepopunda.




Hali ya Uchanjaji kwa Mwaka 2015
(Walengwa 50,627)

DTP (Penta) 64,467 (126%) | 56,434 (111%) 15%
OPV 62,838 (123%) | 55,320 (109%) 14%
Measles-Rubella 57,855 (114%) | 27,919 (60%) 40%
Rotavirus 65,533 (128%) | 58,982 (116%) 12%
PCV13 64,409 (125%) | 56,823 (112%) 13%
BCG 96,461 (192%) - -

Pepopunda 33,025 (66%) 48,387 (94%) -




Hali ya Uchanjajl Jan-Aug 2016 (Walen wa 51,817)

Uasi

DTP (Penta) 42,955 (83%) 41,053 (79%) 4%
OPV 42,152 (81%) 40,282 (78%) 4%
Measles-Rubella 39,078 (75%) 33,702 (65%) 14%
Rotavirus 43,430 (84%) 41,287 (80%) 5%
PCV13 43,171 (83%) 41,141 (79%) 5%
BCG 63,047 (122%) -

TT 23,120 (45%) 35,380( 68%)



Utendaji Kwa Halmashauri

DTP3 2015 (%) DTP3 Jan-Aug
2016(%)
IKUNGI 119 86
IRAMBA 113 82
MANYONI 107 90
MKALAMA 94 60
SINDIGA DC 117 75

SINGIDA MC 117 76



Changamoto

» Baadhi ya vituo kutokutoa huduma za chanjo kwa kukosa
majokofu (Jokofu moja ni dola 3,000, hivyo halamshauri
zinapaswa kusaidia Wizara katika ununuzi kwa kutumia
vyanzo vyake

» Ukosefu wa umeme mbadala kwa baadhi ya halamshauri
(Singida DC, Singida MC, Ikungi). Halmashauri hizi
zinahataraisha usalama wa chanjo wanazotunza
zinazokadiriwa kufikia THS 500mil kwa kila robo mwaka.

» Upungufu wa mitungi ya gesi kwenye vituo na halmshauri
kutokufanya manunuzi kwa wakati na kusababisha huduma
kufungwa hivyo kusitisha huduma mara kwa mara

» Halmashauri kutokuwa na usimamizi mzuri wa huduma za
chanjo (Mkalama) kwa kuzingatia taarifa za utendaji

Matumizi mabaya ya magari ya chanjo na kusababisha

>R~
Sttt
\
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Vituo Ambavyo Havitoi Huduma za
Chanjo

Ikungi =3 Mungaa, Makotea, Makilawa

Iramba =3 Ushora Magereza, Kinampanda TTC, Bomani Magereza

Manyoni =11 Lusilile, Magereza, Kalangali, Riziki Maternity Home,
Chitinde, HekaAzimio, Kitalalo, Mvumi, Makale, Kintanula,
Doroto

Mkalama = 2 Mgimba, Samaria

Singida DC = 5 |Mjughuda, Mkenge, Iamba, Itamka, Kijota
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USTAWI WA JAMII

Shughuli kuu ya Ustawi wa Jamii katika
Mkoa ni kuhakikisha kuwa Jamii vya
wanasingida inaishi kwa kuzingatia haki,
usawa, ustawi na maendeleo kwa makundi
yote.
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Shughuli zilizotekelezwa mwaka 2015

Sigida MC 317 52 94 463
Manyoni 219 36 59 314
Ikungi 118 67 /3 258
Singida DC /8 43 39 160
Iramba 112 74 91 277
Mkalama 44 38 51 113
Jumla Kimkoa 888 310 407 1,605
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Ukatili wa Kijinsia na Ukatili dhidi ya Watoto
Aina ya Ukatili wa Miaka Jumla Miaka Jumla
kijinsia/Watoto 0-18 18+
Me Ke Me Ke

Kupigwa 54 84 138 12 66 78
Kubakwa 0 14 14 0 6 6
Kulawitiwa 30 12 42 2 0
Ngono kinyume na 6 21 27 7 18 25
Maumbile
Kunyimwa Mabhitaji 110 124 234 18 90 108
muhimu
Kutelekezwa 19 17 36 6 10 16
Kutelekeza watoto 0 6 6 19 8 27
Kutupa watoto 0 8 8 0 0 0
JUMLA 219 286 505 64 198 262




Mashauri yaliyopokelewa kwa

mwaka 2015

1 |Ndoa 888
2 |Nje ya ndoa 407
3 |Matunzo ya watoto 310
4 |Ukatili wa kijinsia 262
5 [Ukatili dhidi ya 505

watoto

Jumla 2372




Mashauri yaliyopokelewa Mwezi
Januari - Agosti 2016

1 |Ndoa 442

2 |Nje ya ndoa 268

3 |Matunzo ya watoto 357

4 |Ukatili wa kijinsia 65

5 |Ukatili dhidi ya Watoto 104
Jumla 1236




Watoto walio katika Mkinzano na Sheria

Kwa kipindi cha Januari hadi Agosti Jumla ya
watoto 31 wamekuwa kwenye mkinzano na
sheria kwa kufanya makosa mbalimbali ikiwa

pamoja na,
v'Kuua - 3
v'Kubaka - 4
v Kulawiti - 14
v'Kujeruhi - 3
v'Wizi — 2

v'"Ushahidi Mahakamani - 5
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Kilichofanyika ili kupunguza
Matukio

Elimu mbalimbali zilizotolewa kwa kipindi cha
Januari hadi Agosti 2016 na idadi ya watu
walio pata elimu hizo

] Malezi bora kwa watoto kwa watu - 255
1 Ulinzi na usalama wa mtoto kwa watu - 586
1 Ukatili wa kijinsia kwa watu - 27
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Changamoto

 Ongezeko kubwa la watoto walio katika mazingira hatarishi
hasa wa mitaani kwani kwa mwaka 2014/15 jumla ya watoto
36,246 Waligundulika wapo katika mazingira hatarishi.

J Kuwepo kwa vituo/ makao machache ya watoto walio katika
mazingira hatarishi kwani hivi sasa mkoa wa Singida una jumla
ya makao 4 tu yenye jumla ya watoto 90 ambayo ni idadi
ndogo sana ukilinganisha na watoto wanaohitaji huduma hiyo.

d KutokuwefJo kwa one StOE centre kwa ajili ya wahanga
mbalimbali wa matukio ya ukatili.

 Ongezeko la vitendo vya ukatili dhidi ya watoto .

 Kutokuwepo kwa Timu za Ulinzi wa Mtoto kuanzia ngazi ya
Halmashauri hadi Kata hivyo kusababisha matatizo mengi ya
watoto kushindwa kupatiwa ufumbuzi wa haraka.
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HALI YA MAAMBUKIZI YA VWU NA

UKIMWI NA HUDUMA ZA CTC

« Kiwango cha maambukizi ya UKIMWI katika Mkoa kinaendelea kupungua Kkila
mwaka mfano mwaka 2014 prevalence rate ilikuwa 3.4% Na mwaka 2015 (3.1%)

Iramba 25,927 1,307 5.0 23,683 823 3.5
Manyoni 34,261 1,407 4.1 31,862 1,227 3.9
Singida MC 23,988 920 3.8 26,513 1,301 4.9
Singida DC 15,945 144 0.9 20,684 222 1.1
Ikungi 16,639 453 2.7 19,950 401 2.0
Mkalama 11,051 122 1.1 12,504 181 1.4
Mkoa 127,811 4,353 3.4 135,196 4,155 3.1




HUDUMA ZA MATUNZO NA TIBA KWA WATU
WANAOISHI NA VWU
« Huduma za matibabu kwa wagonjwa

wenye maambukizi ya VVU zinatolewa
katika vituo 34 ndani ya Mkoa kati ya vituo
vya kutolea huduma 221. Kuna jumla

Iramba 4
10
4

Manyoni
Singida MC
Singida DC
Ikungi

7
4
13 12 34

N W N = W N
= N NN RN

Mkalama

O = N P, P~ W[ 4

Jumla




Idadi ya wagonjwa waliosajiliwa na
kuanzishiwa dawa katika kiliniki za matunzo
na tiba

Waliosajiliwa | Wanaopata | waliosajiliwa | Wanaopata | Waliosajiliwa | Wanaopata
dawa dawa dawa
Iramba 4,765 1,869 6,154 2,505 5,543 2,383
Manyoni 4,832 2,133 5,631 2,541 3,506 1,607
Singida MC 6,260 1,943 /7,039 2,256 7,273 2,460
Singida DC 584 261 889 403 /83 384
Ikungi 1,716 777 1,863 836 2,181 325
Mkalama 1,339 645 601 392 1,550 895
Itigi DC NA NA NA NA 2,338 1,132
JUMLA 19,496 7,628 22,177 | 8,933 23,174| 9,186




Idadi ya watoto wa chini ya miaka 15
waliosajiliwa katika kiliniki za matunzo na tiba
na kuanzishiwa dawa

Waliosajiliwa | Wanaopata | Waliosajiliwa | Wanaopata | Waliosajiliwa | Wanaopata
dawa dawa dawa

<5 5-15 <5 5-15

Iramba 437 127 444 170 196 | 301 | 24 | 133
Manyoni 367 141 434 185 103 | 161 | 25| 83

Singida MC 460 206 514 152 226 | 294 | 26 | 130
Singida DC 68 25 /3 49 46 37 7/ 32
Ikungi 151 49 160 21 88 949 |13 | 70
Mkalama 92 31 55 25 61 72 | 27 | 37
Itigi DC 0 0 0 0 89 | 96 | 18 | 72

JUMLA 1,575 579 1,680 602 809 | 1055 (140 | 557




CHANGAMOTO

Upungufu wa Kiliniki za matunzo na tiba kwa
asilimia 85%

Mila na desturi potofu

Mabadiliko ya tabia (Beahviour change)

Huduma za wagonjwa wa UKIMWI majumbani bado
ni hafifu kutoka na kuwa na watumishi wachache na
vitendea kazi vichache kuwafikia majumbani mwao
kuwahudumia.

Wagonjwa wengi kuacha kuhudhuria katika vituo vya
matunzo namatibabu ya UKIMWI (lost to follow up).



HALI YA LISHE YA MKOA

» Kutokana na utafiti wa Afya ya mama na mtoto
(TDHS, 2015) ilionekana:-

134.5% ya watoto chini ya miaka 5 wana udumavu,
5%b0 wana ukondefu ,12% wana uzito pungufu.

136% ya watoto chini ya miaka mitano wana
Upungufu wa damu (Anemia).

d 26%0 ya wanawake(15-49 miaka) wana upungufu
wa damu (Anemia).

- Wadau wanaosaidia masuala ya lishe katika mkoa ni
World vision, PANITA, Pamoja Tuwalee, Helvetas, WFP
n.k °



UZITO PUNGUFU

dUzito pungufu ni moja vya viashiria vya
utapiamlo, huweza sababishwa na ulaji duni na
magonjwa.

dLishe ya mama kabla na wakati wa ujauzito
huathiri uzito wa kuzaliwa wa mtoto.

dUzito pungufu kwa watoto huongeza
uwezekano wa mtoto kupata magonjwa mf.
Kuhara , nimonia n.k.
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UZITO PUNGUFU - KLINIKI YA WATOTO

WATOTO |WATOTO
WALIOPIM |WALIOKUWA

A UZITO |NA

HALMASHAURI

IKUNGI DC 150903 12,267 8% 107104 2561 2%
SINGIDA DC 119469 11,861 9% 95724 5101 5%
MANYONI DC 139042 20,482 13% 32889 6102 19%
MKALAMA DC 116486 11776 9% 82032 2747 3%
IRAMBA DC 175052 8,606 5% 131006 4939 4%
SINGIDA MC 96404 5143 5% 73059 3108 4%
ITIGI DC 44853 1077 2%
REGION (TOTAL) 666,667 70,135 8% 566667 25635 5%



UZITO MKUBWA

* Uzito uliokithiri ni moja ya aina ya
utapiamlo.

* Uzito wa Mwili hutegemea kiasi, aina ya
chakula unachokula pamoja na shughuli
unazofanya.

* Unene uliokithiri unachangia kwa kiwango
<ikubwa kupata magonjwa sugu yasiyo ya
kuambukiza kama kisukari, magonjwa ya
moyo n.k
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Magonjwa sugu yasiyoambukiza (2014& 2015)
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ATHARI ZA UTAPIAMLO

Kupungua kwa uwezo wa akili hivyo watoto kupata
ugumu wa kufundishika na kuelewa.

Kuchelewa katika hatua za ukuaji wa mtoto kimwili na
kiakili.
Kuongezeka kwa magonjwa na vifo vya watoto.

Kuongezeka kwa magonjwa na vifo kwa wanawake
wajawazito.

Kupungua kwa uwezo wa kufanya kazi na uzalishaji mali.

Kuongezeka kwa magonjwa na vifo vitokanavyo na
magonjwa sugu yasiyoyakuambukiza.



Athari ya Udumavu katika ukuaji wa
ubongo

L d Yy = |
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Typical brain cells Impaired brain cells
Extensive branching Limited branching

Sy, Abnormal, shorter branches




CHANGAMOTO

Ukosefu wa vifaa vya kufanyia tathimini ya hali ya Lishe.

Kamati za lishe hazikai vikao vya kila robo mwaka.
Wenyekiti wa kamati hizo ni RAS/DED, Katibu ni Afisa
Lishe na wajumbe ni wakuu wa Idara (Afya, Mipango,
Kilimo,uvuvi na Mifugo,maendeleo ya jamii, Maji na
elimu).

Uchache wa wataalamu wa Lishe katika mkoa.

Kupungua kwa uwezo wa kufanya kazi na uzalishaji
mali.

Kuongezeka kwa magonjwa na vifo vitokanavyo na
magonjwa sugu yasiyoyakuambukiza.
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Hali ya upatikanaji wa vyoo,
Jun|2016

% Kunawa
mikono
nje ya
choo

1 SINGIDA DC 34241 7577 22.1 21635 63.2 5029 14.7 6570 16
2 SINGIDA MC 32389 20623 63.7 11336  35.0 430 1.3 508 2
3 IRAMBA 50431 15863 31.5 27953 55.4 6615 13.1 11389 22
4 MKALAMA 34966 12000 34.3 20417 58.4 2549 7.3 367 1
5 ITIGI 22701 2275 10.0 9123 40.2 11303 49.8 175 0.7
6 MANYONI 39022 5765 14.8 14173  36.3 19084 48.9 469 1
7 IKUNGI 55829 11280 20.2 40187  72.0 4411 7.9 1479 3

JUMLA 269579 75383 28.0 144824 53.7 49421 18.3 20957 7.8



Athari za kutokujenga na kutumia vyoo

« Kuchafuliwa kwa vyanzo vya maji na vyakula

« Kuenea kwa magonjwa mbalimbali katika
jamii hasa ya kuhara

« Kuongezeka kwa wagonjwa wa kuhara
kutoka 80,274 (2010) hadi 119,837 (2015)

e Kuleta umaskini kutokana na wananchi
Kuugua mara kwa mara

« Huchangia vifo vitokanavyo na magonjwa
Kuhara




Changamoto

« Baadhi ya kaya kutokujenga na kutumia
vyoo ambapo 18.3% ya kaya hazina vyoo

» Uelewa mdogo kwa baadhi ya wananchi
juu ya umuhimu wa kujenga na kutumia
choo

« Baadhi ya Wananchi kujisaidia hovyo na
kuchafua mazingira



Mikakati ya Mkoa

» Mkoa ushaziagiza halmashauri zote tangu
27 Mei, 2016 kusimamia sheria za afya
mazingira na kuhakikisha kila kaya
inajenga na kutumia choo

 Kushirikiana na halmashauri Kutoa elimu
va afya kwa wananchi hasa ujenzi wa vyoo
na unawaji mikono.



Damu salama

Makundi maalum yanayohitaji damu ni kama
yafuatayo:

J Mama wajawazito wanaohitaji upasuaji

J Watoto chini ya umri wa miaka mitano (5) ambao seli zao
zinakuwa hazijakamilika kutokana na ukosefu wa
virutubisho,

J Watoto wenye matatizo ya ugonjwa wa selimundu (sickle
cell)

 Waathirika wa Ajali mbalimbali

J Wagonjwa wengine wanaohitaji upasuaji mkubwa
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MAKUSANYO YA DAMU KATIKA MKOA WA
SINGIDA KUANZIA Januari — Sept, 2016.

600 577 568
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KIASI CHA DAMU KILICHOKUSANYWA NA MATOKEO YA
VIPIMO - JAN -SEPT 2016

MIEZI |Kiasicha HIV (HB |HC [SYPHIL [TOTA
damu v |V |IS L
iliyokusany
wa na
kupimwa

JAN 157 4 [ 11| 4 6 25

2016

FEB 256 0 (17| 4 0 21

2016

MAR 164 2 51 4 4 15

2016

APRL 349 2 |21 | 4 6 33

2016

MAY 0 0 0| O 0 0

JUNE 0 0 0| O 0 0

JULY-SEPT 692 22 | 25 | 13 17 77

TOTAL

80



300

250

200

150

100

50

0

MGAWANYO YA DAMU KATIKA MKOA WA
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Changamoto zinazoikabili Timu ya
ukusanyaji damu ni kama hifuatavyo:
Vitendeakazi havitoshelezi

Ukosefu wa Fedha za kuendeshea shughuli nzima za
ukusanyaji wa damu, (viburudisho kwa wachangiaji damu)
na dharura nyinginezo zinazojitokeza wakati wa Zoezi la
uchangiaji damu na baada ya zoezi.

Hamasa kwa Jamii juu ya suala zima la uchangiaji Damu.

Uuzaji wa damu kwa Watumishi wa Afya wasio waadilifu
na ndugu wa Wagonjwa kununua Watu wa kutoa damu
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HUDUMA/KLINIKI TEMBEZI KATIKA MKOA WA SINGIDA

Katika kukabiliana na uhitaji mkubwa wa huduma za kibingwa
kwa wagonjwa waliopo Mkoani humu, uongozi wa Mkoa
ulianzisha huduma za kibingwa kwa kutumia wataalamu
waliopo Mkoani na kualika wachache kutoka nje ya mkoa ili
kuwahudumia wagonjwa ambao wangehitaji huduma hizi nje
ya mkoa na isitoshe kwa gharama za juu.

Huduma hizi tembezi zimezinduliwa rasmi mwezi August 2016
katika Halmashauri ya Wilaya ya Iramba na inaendelea katika
Halmashauri nyingine ambapo sasa huduma zinatolewa katika
Halmashauri ya Wilaya ya Singida katika hospitali ya Mtinko
kuanzia tarehe 26/9/2016 — 30/9/2016.
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Huduma za kibingwa......... Wagonjwa waliohudumiwa Wilayani Iramba

e Jumla ya wagonjwa 1357 walionwa.

S/N | ENEO/IDARA IDADI YA WAGONJWA WALIOONWA

1 MENO 141
2 WATOTO 104
3 WANAWAKE 164
4 UPASUAJI 160
5 MAGONJWA YA NDANI 262
6 MACHO 341
7 UJUMLA (GENERAL) 185

JUMLA 1357
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MENO

S/N | MATIBABU IDADI YA WAGONJWA

1 Kung’olewa 65
2 kuzibwa 33
3 Kusafisha meno 33
4 Upasuaji mdogo wa Ulimi 5
5 Kuunganisha meno 3
6 Rufaa 2

1 Mtindio wa Ubongo 13

2 Magonjwa ya njia ya Hewa 19

3 Selimundu (SCD) 8

4 Fangasi za Ngozi 9

5 Kifafa 6

6 Kifua Kikuu cha mifupa 2

7 Uvimbe 2

8 Matundu kwenye moyo 2

9 Mengineyo 40 85
10 Rufaa 3



UPASUAII

- Aina ya Ugonjwa Aina ya upasuaji uliofanyika m

Ngili kavu ya kitovu kwa watoto  Herniorraphy

2 Ngili kavu waliyozaliwa nayo Herniotomy 5
watoto

3 Ngili kavu na ya maji kwa Herniorraphy/Hydrocelectomy 10
wakubwa

4 Goita Thyroidectomy 1

5 Tezi Dume Prostatectomy 1

6 Kuziba kwanjia ya haja Suprapubic catheteralization 1
ndogo(me)

7 Kuvimba kwa tezi za koo Tonsilectomy 3

8 Ngili ya chembe Herniorraphy 3

9 Nyinginezo Ecission/contracture release 3
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Huduma tembezi za kibingwa...................

»\Wagonjwa wenye mahitaji ya huduma
zakibingwa wameongezeka katika
Hospitali zetu

»Imeonekana kuna haja ya kutenga
muda wa kutosha na rasilimali fedha
kwa ajili ya huduma hizi katika
Halmashauri zetu.

» Shukrani za dhati zinatolewa kwa timu
ya usimamizi wa afya ya Wilaya na
uongozi wa Halmashauri ya Wilaya ya
Iramba kwa ujumla.



