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TAFSIRI YA VIFUPISHO

AGITF



- 
Agricultural Input Trust Fund

AMCOS


-
Agricultural Marketing Cooperative Society

ASDP



-
Agricultural Sector Development Programme

CEAMCU


-
Central Agricultural Marketing Cooperative Union

CRDB



-
Commercia Rural Development Bank

LGAs



-
Local Government Authorities

NMB



-
National Microfinance Bank

PASS



-
Private Agricultural Sector Support

SIFACU


-
Singida Farmers Cooperative Union

TADB



-
Tanzania Agricultural Development Bank

TIB



-
Tanzania Investment Bank

SEHEMU YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI

1.1 Hali ya uzalishaji wa mafuta ya kula nchini

Alizeti ni moja ya mazao Makuu ya biashara yanayostawishwa hapa nchini. Mbegu zake hutoa mafuta kati ya asilimia 35 - 45 na mashudu yake hutumika kulisha mifugo. Mafuta ya daraja la kwanza hutumika kupikia chakula cha binadamu na ya daraja la pili hutumika viwandani kutengeneza bidhaa kama vile sabuni, rangi na vipodozi mbalimbali. Mafuta ya kupikia ya alizeti ni mazuri kwa afya na yanapendwa sana na walaji nchini na nje ya nchi. Hapa nchini bado wapo wakulima wengi ambao wanastawisha bila kuzingatia kanuni za kilimo biashara. Mavuno wanayoyaambulia ni magunia matatu (3) (kilogramu 195) hadi magunia matano (5) (kilogramu 325). Lakini, mkulima akiendesha kilimo biashara, kwa kutekeleza kanuni zote, hupata magunia 15 (kilogramu 975) hadi magunia 20 (kilogramu 1,300) kwa ekari moja. Kwenye kilimo cha zao la alizeti kuna fursa ambayo inapaswa kuchangamkiwa na Mkoa wa Singida kwa kuongeza uzalishaji wa mafuta ya kula nchini ambao upo chini ya tani 290,000 tu wakati mahitaji ya nchi ni tani 650,000 kwa mwaka. Mikakati madhubuti inapaswa kuwekwa na Serikali ili kuongeza uzalishaji wa mafuta ya alizeti na kufanikisha kujitosheleza na kuondoa uagizaji wa mafuta ya kula kutoka nje ya nchi.

Upungufu huu wa upatikanaji wa mafuta ya kula ndani ya nchi unasababisha kuligharimu Taifa kuagiza mafuta ya kula kutoka nje ya nchi. Kwa mfano mwaka 2020 Taifa lilitumia takribani Tshs bilioni. 400 kuagiza mafuta ya kula kutoka nje kiasi cha Tani 450,000.

1.2 Mkoa ulivyojipanga kuongeza uzalishaji.

Wananchi wa Mkoa wa Singida kwa asili ni wakulima wa muda mrefu wa zao la alizeti. Pamoja na zao la alizeti, wananchi wa Mkoa huu wanalima mazao mengine ya biashara kama vile Pamba, Tumbaku, Vitunguu, Ufuta, Choroko na Dengu. Pamoja na mazao haya, Alizeti ni zao kuu la biashara linalozalishwa katika Mkoa wa Singida. Zao hili linalimwa katika Halmashauri zote saba ambazo ni Itigi, Manyoni, Ikungi, Singida, Singida Manispaa, Iramba na Mkalama na linachangia kwa kiasi kikubwa upatikanaji wa mafuta ya kula ndani na nje ya Mkoa.

Uzalishaji wa zao la alizeti hautoshelezi mahitaji yaliyopo ya alizeti katika viwanda 204 vya kusindika zao hilo vilivyopo ndani ya Mkoa ambavyo vinahitaji malighafi ya jumla ya tani 623,055 kwa mwaka. Katika msimu wa 2021/2022 Mkoa wa Singida umejipanga kulima jumla ya ekari 596,909 ambazo zinatarajiwa kuzalisha tani 581,986.3 za alizeti. Kiasi hiki cha tani 581,986.3 kinategemewa kuzalisha mafuta kiasi cha Tani 242,500, sawa na 54% ya kiasi chote cha mafuta yanayoagizwa kutoka nje ya nchi.

Kwa upande wa hali ya hewa Mkoa wa Singida hupata mvua za msimu mmoja kwa mwaka (mwezi Novemba hadi Aprili), kwa wastani Mkoa unapata mvua kati ya milimita 500 – 800 kwa mwaka na wastani wa jotoridi ni 150C – 300C. Hali hii ya hewa kwa ujumla ni rafiki sana kwa kilimo cha zao la alizeti.
Uzalishaji kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia 2016/2017 hadi 2020/2021 umeoneshwa ambapo uzalishaji mkubwa ni Tani 197,873.3 za mwaka 2018/2019. Changamoto zilizopelekea uzalishaji kuwa mdogo zimetajwa kuwa ni ; Uzalishaji mdogo wa zao la alizeti kwa ekari (tija ndogo) ambayo inatokana na upatikanaji  na matumizi duni ya mbegu bora,  bei kubwa ya mbegu chotara na wakulima kutozingatia kanuni za kilimo bora. Aidha, changamoto zingine ni mabadiliko ya tabia nchi, ununuzi usio rasmi wa alizeti ambao ni wa mfumo wa soko huria na matumizi hafifu ya zana bora za kilimo.
Mikakati itakayotekelezwa itahusisha kupanua/kuongeza eneo litakalolimwa kilimo cha alizeti kwenye mashamba ya wakulima wadogo, mashamba ya pamoja (block farming), mashamba ya wakulima wakubwa, mashamba ya wawekezaji, mashamba yatakayowezeshwa na TADB, mashamba ya shule za Msingi na Sekondari, mashamba ya SIFACU na CEAMCU pamoja na mashamba ya Magereza. Mikakati mingine itakayotumika ni kuhakikisha mbegu bora zinapatikana na kutumika, kuimarisha upatikanaji wa zana bora za kilimo, kuendesha kampeni za kuhamasisha kilimo, kuimarisha huduma za ugani na kuimarisha usimamizi na ufuatiliaji wa shughuli za kilimo cha alizeti.

Mifumo inayopendekezwa kutumika ili kuongeza uzalishaji wa zao la alizeti kwa tija ni mfumo wa usambazaji wa mbegu, mfumo wa usimamizi wa usambazaji na ukusanyaji wa madeni ya mbegu, mfumo wa mikataba ya usambazaji na mfumo wa upatikanaji wa malighafi katika viwanda vikubwa na vidogo. 
Mapendekezo yanayolenga kufanikisha utekelezaji wa mkakati huu wa kuongeza uzalishaji wa zao la alizeti ni pamoja na; Kuwezesha upatikanaji wa zana bora za kilimo, Serikali iwezeshe upatikanaji wa mbegu kwa wakati, Serikali iwezeshe usambazaji wa mbegu hadi kufika kijijini (mkulima), kuunda kamati ya ugawaji wa mbegu na ukusanyaji wa marejesho ya mbegu za ruzuku ya serikali, kuwezesha upatikanaji wa zana bora za kilimo, kuwajengea uwezo Maafisa Ugani waliopo, kuwezesha ofisi za Kilimo ngazi za Mkoa na Wilaya, kupima afya ya udongo, kuunda Bodi ya kusimamia mazao ya mafuta, serikali itoe bei elekezi ya zao la alizeti na taasisi za fedha zitoe mikopo kwa wamiliki wa viwanda vya alizeti.
SEHEMU YA PILI

2.0 HALI HALISI YA UZALISHAJI WA ALIZETI MKOANI SINGIDA

2.1. Uzalishaji

Alizeti ni zao kuu la biashara linalozalishwa katika Mkoa wa Singida. Zao hili linalimwa katika Halmashauri zote za Mkoa na linachangia katika upatikanaji wa mafuta ya kula ndani na nje ya Mkoa. Uzalishaji wa alizeti katika kipindi cha miaka mitano iliyopita umekuwa ni wa kupanda na kushuka. Kwa wastani mkulima wa kawaida anapata kati ya gunia tatu (3) hadi tano (5) kwa ekari. Jedwali lifuatalo linaonesha hali halisi ya uzalishaji wa alizeti kimkoa kwa misimu mitano.

Jedwali 1: Uzalishaji wa alizeti kwa miaka mitano iliyopita.

	Na
	Mwaka
	Uzalishaji (Tani)

	01
	2015/2016
	187,645

	02
	2016/2017
	105,978

	03
	2017/2018
	97,757.1

	04
	2018/2019
	197,873.5

	05
	2019/2020
	129,731


2.2 Changamoto
Kushuka kwa uzalishaji wa zao la alizeti ndani ya Mkoa wa Singida kumechangiwa na sababu mbalimbali na hivyo, kusababisha upungufu mkubwa wa mafuta ndani ya nchi na kupelekea kuagiza kiasi kikubwa cha mafuta kutoka nje. Miongoni mwa changamoto hizo ni;

2.2.1 Uzalishaji mdogo wa zao la alizeti kwa ekari.

Baadhi ya wakulima wameacha kulima zao la alizeti kutokana na kupata faida ndogo ya uzalishaji wa zao hili, hivyo kupelekekea wakulima kuzalisha mazao mengine. Hata hivyo uzalishaji huu mdogo unatokana na sababu zifuatazo: -

a) Upatikanaji mdogo wa mbegu bora
Upatikanaji wa mbegu bora wa zao la alizeti zenye uzalishaji mkubwa kama vile Hysun 33, Supersun 66, Aguara 4, na Record ni mdogo. Kutokana na hali hii, wakulima wengi wamekuwa wakitumia mbegu za kienyeji hasa zilizotokana na mazao yaliyovunwa msimu/misimu iliyopita ambazo uzalishaji wake ni mdogo sana (gunia 3 hadi 5 kwa ekari moja zenye ujazo wa wastani wa kilo 65).

Kwa kipindi cha miaka sita iliyopita, hali ya upatikanaji wa mbegu bora za alizeti ulikuwa kama inavyoonesha kwenye jedwali Na. 2
Jedwali 2: Hali ya upatikanaji wa mbegu bora

	Na
	Mwaka
	Mbegu zilizopatikana (T)
	Mahitaji halisi ya mbegu (T)

	01
	2015/2016
	378
	1,098

	02
	2016/2017
	450
	1,178

	03
	2017/2018
	235
	1,189

	04
	2018/2019
	220
	1,067

	05
	2019/2020
	240
	1,112

	06
	2020/2021
	227
	1,140


b) Bei kubwa ya mbegu chotara

Wakulima walio wengi hawana uwezo wa kununua mbegu bora, gharama za mbegu hizo ni kubwa. Baadhi ya mbegu Chotara na bei yake zimeoneshwa katika jedwali Na. 3

Jedwali 3: Aina za mbegu chotara na bei zake

	Na
	Aina ya mbegu
	Bei kwa kilo moja (Shilingi)

	01
	Hysun 33
	35,000

	02
	Aguara 4
	35,000

	03
	Supersun 66
	17,500

	04
	Supersun 64
	17,500

	05
	Michel
	20,000

	06
	Ancila
	20,000


c)  Wakulima kutozingatia kanuni za kilimo bora

Wakulima wengi hawazingatii matumizi ya kanuni za kilimo bora badala yake wanaendelea kulima kienyeji. Kwa mfano, wakulima wamekuwa wakiendelea kupanda alizeti kwa njia ya kutupia mbegu bila kufuata nafasi za kupandia zinazoshauriwa kitaalamu. Sababu zinazochangia wakulima wengi kutozingatia kanuni za kilimo bora ni kama ifuatavyo: -

i) Wataalamu waliopo na Vitendea kazi havitoshi

Ili kilimo cha zao la alizeti kiwe na tija kinahitaji wataalamu na vitendea kazi, wakulima wengi wamekuwa hawapati huduma toshelevu za ugani kutokana na uhaba wa Wataalamu wa Ugani katika maeneo ya kata na vijiji, aidha wataalamu wachache waliopo hawana vitendea kazi kwa ajili ya kuwafikia wakulima wengi zaidi kwa wakati.
 Jedwali Na. 4 linaonesha hali halisi ya wataalamu wa Ugani na Vitendea kazi kwenye kila Halmashauri.

Jedwali 4: Idadi ya Maafisa Ugani Vijijini na Vitendea kazi (Pikipiki) vilivyopo

	Na
	Halmashauri
	Idadi ya Maafisa Ugani (Kata na Vijiji)
	Idadi ya Pikipiki za Maafisa Ugani
	Maelezo

	
	
	Waliopo
	Mahitaji halisi
	Zilizopo
	Mahitaji halisi
	Pikipiki zote zilizopo ni chakavu na zilinunuliwa zaidi ya miaka 10 iliyopita. Zilinunuliwa wakati wa programu ASDP 1

	01
	Itigi
	18
	60
	6
	18
	

	02
	Manyoni
	32
	87
	4
	32
	

	03
	Ikungi
	32
	101
	3
	32
	

	04
	Manispaa
	14
	44
	2
	14
	

	05
	Singida
	13
	96
	3
	13
	

	06
	Mkalama
	13
	74
	11
	13
	

	07
	Iramba
	37
	78
	11
	37
	

	JUMLA
	159
	540
	40
	159 =SUM(ABOVE) 
	


ii) Wataalamu wachache waliopo hawapati mafunzo rejea

Kutokana na maendeleo ya teknolojia katika kilimo Wataalamu wa Ugani wanapaswa kupatiwa mafunzo rejea ya mara kwa mara, ili kuwajengea uwezo wa kutoa huduma bora za ugani kwa wakulima na kuwawezesha kuendana na mabadiliko ya teknolojia za uzalishaji katika kilimo.

2.2.2 Mabadiliko ya tabia nchi

Mkoa wa Singida unapata mvua za msimu mmoja za kiasi cha wastani wa 650 mm kwa msimu. Kiasi hiki kinatosheleza kustawisha zao la alizeti na mazao mengine. Kutokana na mabadiliko ya tabia nchi, kumekuwa na mabadiliko ya kiasi cha mvua kinachopatikana na mtawanyiko wake usioridhisha. Kwa mfano, katika mwaka 2019/2020 kiasi cha mvua kilichopatikana kilikuwa ni juu ya wastani ambacho kilifikia 1,262 mm. Wakulima wengi walishindwa kulima na kupanda kutokana na mashamba yao kujaa maji na kusababisha kushuka kwa uzalishaji katika msimu wa 2019/2020. Ukosefu wa mbegu bora na mabadiliko ya tabia nchi yanatarajia kuchangia kushuka kwa uzalishaji tena wa msimu wa 2020/2021.

2.2.3 Ununuzi wa alizeti usio rasmi ambao ni wa Mfumo wa soko huria

Alizeti inauzwa kwa mfumo wa soko huria ambapo mkulima hulazimika kuuza kwa bei iliyopangwa na mnunuzi. Wakulima wanakuwa hawana uwezo wa kupanga bei, wanunuzi ndiyo wanoapanga bei ya kununua alizeti kwa wakulima na hasa kwa kuzingatia maslahi yao ya kibiashara. Kwa mfano wakati wa msimu wa uvunaji bei ya kuuzia huwa ni ya wastani wa shilingi 35,000 kwa gunia la uzito wa kilo 65. Wakati mwingine kutokana na uhitaji wa mkulima kukidhi mahitaji yake muhimu hulazimika kuuza alizeti ikiwa bado haijavunwa shambani, hivyo kupata bei ndogo. Bei ndogo ya alizeti inatokana na kutokuwa na bei elekezi kama ilivyo kwenye mazao mengine ya biashara yenye mfumo wa soko rasmi kama vile pamba na korosho. Ukosefu wa Chombo (Bodi) cha kusimamia zao la alizeti kunachangia sana mfumo wa ununuzi wa zao la alizeti kuwa ni duni na hivyo kutomnufaisha mkulima.

2.2.4 Matumizi hafifu ya zana bora za kilimo

Wakulima wengi hawatumii zana bora za kilimo kama vile trekta, mashine za kupandia na kuvunia kutokana na kipato kidogo cha kuwawezesha kupata huduma hiyo. Hali hii inawafanya wachelewe kufanya maandalizi ya mashamba kwa wakati na kuchelewa kupanda. Matumizi ya zana hafifu za kilimo hupelekea mkulima kutokuwa na uhakika wa kulima kwa wakati katika shamba aliloandaa kwa ajili ya msimu wa kilimo hivyo kuathiri tija katika mazao. Hali hii hujachangia kushuka kwa mavuno kwa msimu husika.

SEHEMU YA TATU

3:0 MIKAKATI YA KUONGEZA UZALISHAJI.

Uzalishaji wa zao la alizeti unategemea mikakati ya muda mfupi, wa kati na muda mrefu. Hii itapelekea kuhakikisha tija inaongezeka kwenye uzalishaji wa zao la alizeti na ongezeko la mavuno kwa msimu. Mambo yafuatayo yakifanyika katika muda uliopangwa yatasababisha ongezeko kubwa la uzalishaji wa alizeti kwenye Mkoa wa Singida;

3.1 Kupanua/kuongeza eneo litakalolimwa zao la alizeti

Lengo la hatua hii ni kuongeza eneo la uzalishaji. Eneo linalotarajiwa kulimwa msimu wa 2021/2022 ni ekari 596,909 (Ha. 238,763.6) ikilinganishwa na ekari 205,000 (Ha. 82,000) za msimu wa 2020/2021. Hatua hii inatarajia kuzalisha tani 581,986.3 za alizeti ikilinganishwa na matarajio ya msimu wa kilimo 2020/2021 ambayo yalikuwa ni kuzalisha tani 271,745. Katika kuhakikisha maeneo ya uzalishaji yanaongezeka mambo yafuatayo yanatakiwa kufanyika. Ufafanuzi umetolewa kwenye jedwali Na.5.

JEDWALI NA 5: TAKWIMU ZA ENEO (EKARI) LITAKALOLIMWA ALIZETI MKOA WA SINGIDA MSIMU WA 2021/2022
	HALMASHAURI
	WAKULIMA WADOGO
	MASHAMBA YA PAMOJA
	WAKULIMA WAKUBWA
	MASHAMBA YA UWEKEZAJI
	MASHAMBA TADB
	MASHAMBAYA VIKUNDI
	MASHAMBA YA SHULE
	MASHAMBA YA AMCOS
	MASHAMBA (SIFACU, CEAMCU)
	MASHAMBA MAGEREZA
	JUMLA

	ITIGI
	22,760
	784
	500
	37,000
	0
	0
	258
	-
	0
	0
	61,302

	SINGIDA MC
	5,110
	0
	0
	0
	0
	0
	10
	-
	0
	0
	5,120

	IRAMBA
	114,990
	
	8,550
	-
	
	550
	800
	500
	420
	250
	126,060

	MANYONI
	57,274
	3000
	400
	-
	-
	0
	210
	140
	50
	300
	61,374

	IKUNGI
	95,405
	4200
	2,350
	8,670
	820
	0
	785
	-
	
	0
	112,230

	MKALAMA
	119,965
	
	1200
	9,000
	3,000
	0
	218
	-
	0
	100
	133,483

	SINGIDA DC
	95,505
	280
	585
	250
	500
	0
	220
	-
	0
	0
	97,340

	JUMLA
	511,009
	8,264
	13,585
	54,920
	4,320
	550
	2,501
	640
	470
	650
	596,909


3.1.1 Kuhakikisha maeneo ya mashamba ya alizeti ya wakulima wadogo yanalimwa (Jumla ya ekari 511,009 zitapandwa).
Kulingana na takwimu zilizopo kutoka Mamlaka za Serikali za Mitaa, maeneo ya mashamba ya alizeti ya wakulima wadogo ambao wameoorodheshwa ni ekari 511,009 (sawa na Hekta 204,403.6).Takwimu hizi zimetokana na orodha iliyowasilishwa kutoka kwenye Kata za Halmashauri zote. Mchanganuo umeoneshwa kwenye Jedwali Na 6.
Jedwali Na 6: Mchanganuo wa idadi ya Ekari za wakulima wadogo

	Halmashauri
	Itigi
	Singida MC
	Iramba
	Manyoni
	Ikungi
	Mkalama
	Singida DC
	Jumla

	Ekari
	22,760
	5,110
	114,990
	57,274
	95,405
	119,965
	95,505
	511,009


3.1.2 Halmashauri kulima mashamba ya alizeti kwa mfumo wa mashamba ya pamoja “Block Farming” (Jumla ya ekari 8,264 zitapandwa).
Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye maeneo makubwa zitalima alizeti kwa mfumo wa mashamba ya pamoja. Maeneo hayo ni yale yanayomilikiwa na Halmashauri, vijiji au watu binafsi. Aidha, Halmashauri za Manyoni, Ikungi na Itigi zitatumia mashamba ya pamoja ya Korosho (Block Farming) kulima alizeti (Intercroping). Halmashauri ya Wilaya ya Singida italima mashamba ya pamoja kwenye shamba la mbegu la Mpambaa kama inavyoonekana katika jedwali Na. 7.
Jedwali Na 7: Mchanganuo wa idadi ya Ekari za Mashamba ya Pamoja

	Halmashauri
	Itigi
	Singida MC
	Iramba
	Manyoni
	Ikungi
	Mkalama
	Singida DC
	Jumla

	Ekari
	784
	-
	-
	3,000
	4,200
	-
	280
	8,264


3.1.3 Kuanzisha mashamba ya alizeti ya wakulima wakubwa (Jumla ya ekari 13,585 zitapandwa).
Wakulima wenye mashamba makubwa wamehamasishwa kulima zao la alizeti kwenye maeneo yao kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na 8.
Jedwali Na 8: Mchanganuo wa idadi ya Ekari za Mashamba ya Wakulima wakubwa.

	Halmashauri
	Itigi
	Singida MC
	Iramba
	Manyoni
	Ikungi
	Mkalama
	Singida DC
	Jumla

	Ekari
	500
	-
	8,550
	400
	2,350
	1,200
	585
	13,585


3.1.4 Kutenga maeneo makubwa ya wawekezaji (Jumla ya ekari 54,920 zitapandwa).
Mashamba haya yametengwa katika Halmashauri za Singida (Kata ya Mtinko), Mkalama (Kata Kinyangiri), Itigi (Kata ya Kitaraka) na Ikungi (Kata za Mkiwa, Issuna, Unyahati na Iglanson) ili kuanzisha mashamba ya alizeti kwa ajili ya wawekezaji ambao wameonyesha nia ya kulima zao la alizeti kama inavyoonekana kwenye jedwali Na. 9.

Jedwali Na 9: Mchanganuo wa idadi ya Ekari za Mashamba ya Wawekezaji
	Halmashauri
	Itigi
	Singida MC
	Iramba
	Manyoni
	Ikungi
	Mkalama
	Singida DC
	Jumla

	Ekari
	37,000
	-
	-
	-
	8,670
	9,000
	250
	54,920


3.1.5 Kuanzisha mashamba ya alizeti yatakayowezeshwa na TADB (Jumla ya ekari 4,320 zitapandwa).
Halmashauri za Iramba, Ikungi, Mkalama na Singida zimetenga maeneo kwa ajili ya kuanzisha mashamba ya vikundi vya vijana na wanawake vitakavyowezeshwa kwa kupata mkopo kutoka TADB ili kupata mitaji na kulima kwa kutumia zana bora za kilimo kwa lengo la kuongeza uzalishaji na tija kama inavyoonekana kwenye jedwali Na. 10.
Jedwali Na 10: Mchanganuo wa idadi ya Ekari za Mashamba yatakayowezeshwa na TADB

	Halmashauri
	Itigi
	Singida MC
	Iramba
	Manyoni
	Ikungi
	Mkalama
	Singida DC
	Jumla

	Ekari
	-
	-
	-
	-
	820
	3,000
	500
	4,320


3.1.6 Kuanzisha mashamba ya alizeti kwenye shule za Msingi na Sekondari (Jumla ya ekari 2,501 zitapandwa).
Shule za Msingi na Sekondari zenye mashamba zitashiriki katika kutekeleza mkakati huu wa kuongeza uzalishaji wa zao la alizeti. Lengo ikiwa ni kuwezesha shule kujipatia kipato na kuwawezesha wanafunzi kujifunza stadi za kazi. Takwimu zimeooneshwa kwenye jedwali Na. 11.
Jedwali Na 11: Mchanganuo wa idadi ya Ekari za Mashamba ya alizeti kwenye shule za Msingi na Sekondari
	Halmashauri
	Itigi
	Singida MC
	Iramba
	Manyoni
	Ikungi
	Mkalama
	Singida DC
	Jumla

	Ekari
	258
	10
	800
	210
	785
	218
	220
	2,501


3.1.7 Kuanzisha mashamba ya alizeti ya Vyama Vikuu vya Ushirika (SIFACU ekari 420 na CEAMCU ekari 50).

Vyama Vikuu vya Ushirika SIFACU na CEAMCU vitalima mashamba yenye jumla ya ukubwa wa ekari 470. SIFACU watalima shamba lililopo Shelui katika Wilaya ya Iramba na CEAMCU ekari 50 zilizopo Masigati Wilaya ya Manyoni kama inavyoonekana kwenye jedwali Na. 12.
Jedwali Na 12: Mchanganuo wa idadi ya Ekari za Mashamba ya alizeti ya SIFACU na CEAMCU.
	Halmashauri
	Itigi
	Singida MC
	Iramba
	Manyoni
	Ikungi
	Mkalama
	Singida DC
	Jumla

	Ekari
	-
	-
	420
	50
	-
	-
	-
	470


3.1.8 Magereza kushiriki katika kilimo cha alizeti (Jumla ya ekari 650 zitapandwa).

Magereza yote ya Mkoa wa Singida yatashiriki katika uzalishaji wa zao la alizeti kwa tija msimu wa Kilimo wa 2021/2022 kwa mchanganuo ufuatao;

Jedwali Na 13: Mchanganuo wa idadi ya Ekari za Mashamba ya alizeti kwenye Magereza za Mkoa wa Singida

	Halmashauri
	Itigi
	Singida MC
	Iramba
	Manyoni
	Ikungi
	Mkalama
	Singida DC
	Jumla

	Ekari
	-
	-
	250
	300
	-
	100
	-
	650


3.2 Kuhakikisha mbegu bora zinapatikana na zinatumika
Upatikanaji na matumizi ya mbegu bora ni changamoto kubwa iliyopelekea uzalishaji mdogo katika Mkoa wetu. Mkoa unahitaji tani 1,194 za mbegu bora za alizeti. Ili kuhakikisha kwamba mbegu bora zinapatikana ndani ya Mkoa kwa wakati na kwa bei nafuu katika msimu wa 2021/2022, Mkoa unaiomba Serikali kuwezesha upatikanaji wa mbegu kama inavyoonekana kwenye jedwali Na. 14.

Jedwali Na 14: Mchanganuo wa mahitaji ya mbegu kwa kila Halmashauri
	Na.
	Halmashauri
	Ekari zitakazolimwa
	Mahitaji ya Mbegu kwa Ekari (Kg)
	Jumla ya Mahitaji (Tani)

	1
	ITIGI
	61,302
	2
	123

	2
	SINGIDA MC
	5,120
	2
	10

	3
	IRAMBA
	126,060
	2
	252

	4
	MANYONI
	61,374
	2
	123

	5
	IKUNGI
	112,230
	2
	224

	6
	MKALAMA
	133,483
	2
	267

	7
	SINGIDA DC
	97,340
	2
	195

	
	JUMLA
	596,909
	
	1,194


3.2.1 Uzalishaji wa mbegu ndani ya Mkoa

Kuna maeneo ndani ya Mkoa ambayo yalikuwa yanaendelea kuzalisha mbegu kwa msimu 2020/2021 kwa kiasi kidogo. Hata hivyo kuanzia msimu huu Mkoa umejipanga kuhamasisha taasisi mbalimbali kushiriki katika zoezi la uzalishaji wa mbegu za zao la alizeti. Mkakati huu unatarajia kupunguza upungufu wa upatikanaji wa mbegu bora za alizeti. Jedwali Na. 15 linaonesha takwimu za uzalishaji wa mbegu.

Jedwali Na 15: Maeneo yaliyobainishwa kwa ajili ya kuzalisha mbegu

	S/n
	Jina la Halmashauri
	Taasisi/Viwanda/Maeneo
	Ukubwa wa shamba (Ekari)
	Mahitaji ya mbegu ya Msingi (Kg)
	Matarajio ya mavuno ya mbegu (Kg)

	1.
	Singida DC
	Mpambaa Seed Faarm
	20
	60
	11700

	
	
	Mwenge Oil
	60
	180
	35100

	
	
	Wakulima wadogo
	70
	210
	40,950

	
	
	ERA Investiment Group
	250
	750
	146250

	2
	Singida MC
	Jumanne Goda- Kijiji cha Unyanga
	14
	42
	8190

	3.
	Mkalama
	Wakulima wadogo
	30
	90
	17550

	4.
	Ikungi
	Farm Afrika
	30
	90
	17550

	
	
	Biosustain
	300
	900
	175500

	5.
	Iramba
	Halmashauri (WARCs)
	0
	0
	0

	
	
	· Mampata
	30
	90
	17550

	
	
	· Mkulu
	80
	240
	46800

	6.
	Manyoni
	Magereza Manyoni
	300
	900
	175500

	
	Jumla
	
	1,184

 =SUM(ABOVE) 
	3,552
	692,640


Kwa mkakati huu Mkoa unatarajia kuvuna kiasi cha kilogram 692,640 za mbegu (eka moja kwa wastani inazalisha kilogram 585 za mbegu), hivyo kupunguza upungufu wa mbegu ndani ya Mkoa kwa asilimia 58 kwa msimu wa 2022/2023

3.2.2 Kushirikiana na Taasisi na makampuni makubwa ya mbegu

Mkoa utahamasisha Taasisi na makampuni makubwa yanayosambaza mbegu kwa kuandaa kikao ili kujadiliana namna ya kuanzisha vituo vya usambazaji wa mbegu ndani ya Mkoa kwa lengo la kurahisisha upatikanaji wa mbegu kwa wakati na kwa bei nafuu kuanzia ngazi ya Wilaya hadi Vijijini. Taasisi na Makampuni hayo ni kama vile ASA, Farm Africa, AMDT, ADVANTA kupitia BYTRADE, ZAMSEED, EAST AFRICA SEEDS na KIBO SEEDS.

3.2.3 Kushirikiana na Mawakala wa pembejeo waliopo

Mkoa utahakikisha unawashirikisha mawakala waliopo wa pembejeo za kilimo walete mbegu bora za alizeti na mbolea ili kumfikia mkulima wa chini kwa haraka zaidi na kwa bei nafuu. Kwa sasa Mkoa una jumla ya mawakala 120 wanaouza pembejeo zikiwemo mbegu ya alizeti. 
3.3. Kuimarisha upatikanaji wa zana bora za kilimo

Mkoa unaendelea kuboresha mazingira ya uwekezaji ili kuvutia wawekezaji wa zana za kilimo kuwekeza ndani ya Mkoa kwa lengo la kupunguza matumizi ya jembe la mkono kwa njia zifuatazo: -

3.3.1 Kuanzisha vituo vya umahiri wa zana (Agricultural mechanization hub) kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo.

Mkoa utaweka mazingira mazuri ya uwekezaji kwa makampuni ya zana za kilimo kwa kila Halmashauri ili yaweze kuwekeza zana zao kwenye vituo vitakavyoanzishwa. Uwekezaji wa vituo hivyo utakuwa wa ubia kati ya Sekta Binafsi na Serikali. Vituo hivyo vitatumika kuuza zana zitakazotumika na wakulima kwa shughuli za kupanda, kuvuna na kupura. Aidha, vituo hivi pia vitatumika kuuza pembejeo za kilimo.
3.3.2 Kuwaelimisha wakulima kuhusu mikopo ya Kibenki yenye lengo la upatikanaji wa zana bora za kilimo kwa masharti nafuu.

Mkoa kwa kushirikiana na taasisi za fedha na Mashirika yanayotoa ushauri wa kifedha, utatoa elimu ya upatikanaji wa mikopo ya fedha kwa ajili ya upatikanaji wa pembejeo na zana za kilimo kwa wakulima. Miongoni mwa taasisi hizo ni Mabenki (CRDB, TIB, NMB, TADB), EFTA na PASS.
3.3.4 Kuhamasisha makampuni kuwekeza katika usambazaji wa zana bora za kilimo (matrekta, mashine za kuvunia na mashine za kupandia).
Mkoa utashirikiana na makampuni yanayouza zana za kilimo ambayo yapo tayari kuwekeza ndani ya Singida kama vile Agricom, Kilasa Co. Ltd, Crop Bioscience, SUNDY, ATC Agro, MPL Technology na LONAGRO.

3.3.5 Kuwasiliana na Mfuko wa pembejeo AGITF uwezeshe kuwezesha wakulima upatikanaji wa mikopo nafuu wa zana za kilimo.

Mkoa utaendelea kuwaelimisha wakulima kuomba mikopo ya zana na pembejeo katika Mfuko wa pembejeo wa serikali ulio chini ya Wizara ya Kilimo.
3.4 Kuimarisha huduma za ugani

Mkoa kwa kushirikiana na mamlaka za Serikali za Mitaa utahakikisha kuwa huduma za ugani zinaimarishwa kwa kufanya yafuatayo:-

3.4.1 Kila Afisa Ugani kuwa na shamba la mfano.

Kwa msimu huu wa kilimo 2021/2022 kila Afisa Ugani atawezeshwa kulima shamba la mfano la alizeti lenye ukubwa wa ekari 1. Shamba hilo la mfano litalimwa kwa kuzingatia kanuni bora za kilimo ili wakulima waweze kujifunza kutoka kwake.

3.4.2 Kila Afisa Ugani kuwa na shamba darasa katika eneo lake.

Kila Afisa Ugani atasimamia mashamba darasa 2 yenye ukubwa wa ekari 1 kila shamba. Mashamba darasa haya yataanzishwa na vikundi vya wakulima wa alizeti. Aidha, pembejeo zote zitakazotumika zitawezeshwa na Wizara ya Kilimo. 
3.4.3 Kutoa elimu ya kilimo bora cha zao la alizeti kwa wataalamu na wakulima.

Maafisa Ugani watapatiwa mafunzo rejea ya kilimo bora cha alizeti. Mafunzo kwa wakulima yatafanyika kupitia mashamba darasa na mashamba ya mfano yatakayoanzishwa.

3.4.4 Kuhakikisha kuwa rejista ya wakulima inaboreshwa.

Kila Afisa Ugani atahakikisha kuwa ana rejista ya idadi ya wakulima kwa ajili ya kufanya ufuatiliaji wa shughuli za kila siku za wakulima. Ili kuboresha upatikanaji wa takwimu hizo, mfumo wa kidijitali wa M – Kilimo ambao umeanza kutumika utasisitizwa kwa kila Afisa Ugani kukamilisha usajili wa wakulima wa eneo lake.

3.4.5 Kila Afisa Ugani kuwa na mpango kazi unaozingatia kalenda ya kilimo cha zao la alizeti.

Maafisa Ugani watatakiwa kuandaa na kutekeleza ratiba za kazi zao kwa kuzingatia Kalenda ya kilimo cha zao la alizeti. Mipango kazi yao itawasilishwa kwenye Ofisi za Wakurugenzi ili iweze kufuatilia utekelezaji wake kwa kipindi cha mwezi na robo mwaka. Kalenda ya Kilimo ya zao la alizeti imeoneshwa kwenye jedwali Na. 16.

Jedwali Na 16: Kalenda ya kilimo cha zao la alizeti

	SHUGHULI
	Julai
	Agost
	Sep
	Oct
	Nov
	Des
	Jan
	Feb
	Mar
	April
	Mei
	Juni

	Kusajili wakulima
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	Uhamasishaji wa kilimo
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	Mafunzo ya kilimo bora cha alizeti kwa Maafisa Ugani na wakulima
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	Kutayarisha mashamba
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	Kupanda na kuweka mbolea ya kupandia
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	Kupunguzia miche
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	Palizi ya kwanza
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	Kuweka mbolea ya kukuzia
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	Palizi ya pili
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	Kudhibiti visumbufu
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	Kuvuna na kukausha
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	Kuhifadhi, kuongeza thamani na kuuza
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	Ufuatiliaji na tathmini
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	


3.5. Kuendesha kampeni za uhamasishaji
Mkoa kupitia Wilaya zake zote utafanya kampeni za kuhamasisha wananchi wote kulima angalau ekari isiyopungua moja kwa kufuata kanuni bora za kilimo. Wahusika wa kampeni hizo ni Wakuu wa Wilaya, Makatibu Tawala wa Wilaya, Wakurugenzi wa Halmashauri, Maafisa Kilimo wa Umwagiliaji na Ushirika, Maafisa Maendeleo ya Jamii, Afisa mazao, Afisa Ushirika, Afisa Tarafa, Wah. Wabunge na Madiwani, Watendaji wa Kata, Kijiji na Maafisa Ugani wa ngazi zote.

Kutakuwa na unzinduzi maalum wa kampeni ngazi ya Mkoa ambao utafanyika tarehe 18 Agosti, 2021. Uzinduzi wa kampeni utaendelea ngazi ya Wilaya hadi mwishoni mwa mwezi Agosti 2021 na kufuatiwa na kampeni zenyewe kwa ratiba zitakazowekwa na Wilaya husika.

3.6 Kuimarisha usimamizi na ufatiliaji

Mkoa utahakikisha kuwa Kila mdau anatimiza wajibu wake ili kuongeza uzalishaji wa zao la alizeti kwa tija. Aidha, kutakuwa na vikao kazi vya kutathimini changamoto na mafanikio yatakayojitokeza wakati wa utekelezaji wa zoezi hili kwa kila robo ya mwaka. Katika kuimarisha usimamizi na ufuatiliaji, Wadau mbalimbali watakuwa na majukumu yafuatayo: -
3.6.1 Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

Katika utekelezaji wa uzalishaji wa zao la alizeti kwa tija Ofisi ya Mkuu wa Mkoa itakuwa na majukumu yafuatayo:-

(i) Mkuu wa Mkoa atakuwa ndiye msimamizi mkuu katika utekelezaji wa mkakati wa kilimo cha zao la alizeti.

(ii) Kuainisha mahitaji ya pembejeo katika kila Wilaya na kuhakikisha kuwa inakasimisha ushuhudiaji mikataba kati ya Makampuni, Vyama vya Ushirika, Serikali za Wilaya, Vijiji na Viwanda
(iii) Sekretarieti itakuwa na jukumu la kufuatilia na kusimamia utekelezaji wa mkakati wa kilimo cha zao la alizeti kwa kila hatua.

(iv) Sekretarieti itakuwa ndio daraja kati ya wadau wote walio ndani na nje ya Mkoa.

(v) Kuhakiki aina na kiasi cha mbegu zitakazowasilishwa Mkoani wakati wa msimu wa Kilimo.
(vi) Kutoa ufafanuzi wa miongozo ya utekelezaji wa mkakati wa kilimo cha zao la alizeti.

(vii) Kuchukua hatua za haraka katika kutatua changamoto zinazojitokeza.

3.6.2 Ofisi ya Mkuu wa Wilaya

Mkuu wa Wilaya atakuwa ndiye msimamizi mkuu katika utekelezaji wa mkakati wa kilimo cha zao la alizeti kwa ngazi ya Wilaya.

3.6.3 Mamlaka za Serikali za Mitaa

Kwa mujibu wa Mkakati huu wa kuongeza uzalishaji wa zao la alizeti Mamlaka ya Serikali za Mitaa itakuwa na majukumu yafuatayo;
(i) Kusimamia utekelezaji wa mkakati huu katika ngazi ya Halmashauri.
(ii) Kuhakikisha elimu ya kilimo bora cha alizeti inatolewa kwa wataalamu na wakulima.
(iii) Kuhamasisha wakulima kushiriki katika uzalishaji wa zao la alizeti kwa tija kwa kuhakikisha kila Kaya inalima angalau ekari moja.
(iv) Kuimarisha udhibiti wa usambazaji na ukusanyaji wa mbegu za ruzuku ili kila mkulima aweze kupata na kurejesha
(v) Kukagua ubora wa mbegu zitakazosambazwa kwa wakulima
(vi) Kuwasimamia Watendaji walio katika ngazi zote ndani ya Halmashauri ili kuhakikisha wanawajibika kikamilifu.
(vii) Kusimamia mikataba itakayowekwa baina ya viwanda, makampuni na wakulima ili itekelezwe kama walivyokubaliana kimkataba.
(viii) Kuwa kiungo kati ya wadau wote walio ndani na nje ya Halmashauri.
3.6.4 Vyama vya Ushirika vya Msingi (AMCOS) na Viwanda.

Vyama vya Msingi na viwanda vitakuwa na majukumu kama ifuatavyo;-

(i) Kupokea mbegu na kuzisambaza kwa wakulima waliowabaini kulingana na mahitaji yao.

(ii) Kuingia na kusimamia mikataba na wakulima waliowasambazia mbegu.

(iii) Kushirikiana na Maafisa Ugani katika kuhakikisha kuwa wakulima wanalima kwa tija

(iv) Kutunza kumbukumbu za usambazaji wa pembejeo na marejesho yake.

(v) Kutoa taarifa zote zinazohitajika kwa ngazi zote kila itakapohitajika

(vi) Kuhakikisha mizani zinazotumika zimekaguliwa na wakala wa vipimo.

(vii) Kutoa taarifa za wakulima sehemu za wazi ili waweze kuhakiki usahihi wa taarifa zao hususani za usambazaji na makusanyo.

3.6.5 Wakulima (Wakulima Wakubwa, Wadogo na Wawekezaji).

Wakulima watakuwa na wajibu ufuatao;

(i) Kufuatilia kikamilifu kanuni bora za kilimo katika hatua zote za uzalishaji wa alizeti.

(ii) Kurejesha madeni ya mbegu za ruzuku walizopokea kulingana na mikataba yao.

(iii) Kutunza kumbukumbu za kiasi cha mbegu za ruzuku alizopokea na mavuno ya alizeti aliyopata.

(iv) Kujiandikisha katika rejista ya wakulima kwenye eneo lake.

(v) Kushiriki kikamilifu kwenye mafunzo kupitia mashamba darasa na njia zingine zitakazotumika kutolea mafunzo.

3.6.6 Kamati ya Pembejeo ya Kijiji

Wajumbe wa Kamati ya pembejeo ya kijiji watakuwa na majukumu yafuatayo:-
i. Kuhakikisha kuwa wakulima waliojiorodhesha wanapatiwa pembejeo za ruzuku kulingana na mahitaji yao.

ii. Kuhakikisha kuwa wakulima wanaingia mikataba kabla ya kupokea pembejeo

iii. Kuhakikisha kuwa wakulima watakaopatiwa mbegu za ruzuku ni wakazi wa kijiji husika na wana mashamba yaliyoanishwa kwa kilimo cha alizeti.

iv. Kushirikiana na serikali za vijiji ili kuvisaidia viwanda vidogo kupata maligahafi ya viwanda vyao kutoka kwa wakulima wadogo.

v. Kukusanya taarifa za wakulima wote na kuziwasilisha ngazi ya kijiji/mtaa kwa ajili kuzitunza kama kumbukumbu rejea.

vi. Kushirikiana na Maafisa Ugani katika kuhakikisha kuwa wakulima wanalima kwa tija.

vii. Kushiriki katika kutoa hamasa kwa wakulima ili walime zao la alizeti kwa tija.

SEHEMU YA NNE

4.0 MAPENDEKEZO YA MIFUMO ITAKAYOTUMIKA 
Baada ya kufanya tathimini ya hali ya uzalishaji uliopo na mifumo inayotumika na kuangalia mikakati itakayotumika katika kuhakikisha uzalishaji wa zao la alizeti unaongezeka, mifumo ifuatayo inapendekezwa kutumika:-

4.1 Mfumo wa usambazaji wa mbegu

Ili kuwepo na usimamizi shirikishi wa usambazaji wa mbegu wadau mbalimbali watahusishwa ambao ni;-

1) Viwanda

2) Vyama vya Ushirika

3) Taasisi za Umma

4) Wakulima wakubwa

5) Wawekezaji

6) Makampuni makubwa ya usambazaji

4.1.1 Mbegu za ruzuku

a) Shule na Wakulima wadogo ambao hawapo AMCOs/Vikundi
Kundi hili ndilo lina wakulima wengi sana kuliko makundi mengine na wanapatikana katika vijiji vyote katika Halmashauri zote. Wakulima hawa inapendekezwa wapate mbegu za ruzuku kwa utaratibu ufuatao;

· Kampuni iliyopendekezwa itasambaza mbegu kwa Halmashauri husika kulingana na mahitaji yake. Halmashauri husika itasambaza mbegu kwa Serikali za Vijiji. Serikali ya Vijiji itasambaza mbegu kwenda kwa wakulima moja kwa moja kulingana na mahitaji.

· Kampuni iliyopendekezwa itasambaza mbegu kwa Halmashauri husika kulingana na mahitaji yake. Halmashauri husika itasambaza mbegu kwa Shule za Msingi na Sekondari (kupitia Wakuu wa Idara za Sekondari na Msingi) pamoja na kwa wakulima wa mashamba ya pamoja (block farming)

Kampuni                                                 S/Vijiji                        Wakuli
Kampuni                           LGA                Shule za Msingi na Sekondari

b) Vyama Vikuu (SIFACU na CEAMCU), Wakulima waliopo kwenye AMCOs na Vikundi

Vyama Vikuu, Wakulima ambao wamesajiliwa na AMCOS (Wanachama na wasio wanachama), vikundi vya wakulima watapokea mbegu kupitia AMCOS zao. AMCOS hizi zitapokea mbegu moja kwa moja kutoka kwa Kampuni.

Kampuni                            AMCOS                           Wakulima/Vikundi

c) Wawekezaji, Wakulima wakubwa na Magereza

Wawekezaji, wakulima wakubwa na Magereza watapokea mbegu kutoka kwa Makampuni moja kwa moja.

Kampuni                            Wawekezaji/Magereza/Wakulima wakubwa

d) Viwanda vya usindikaji

Kampuni itasambaza mbegu za alizeti kwa viwanda vilivyobainishwa kulingana na mahitaji ya wakulima waliowasajili.

Kampuni                              Kiwanda                        Mkulima

Jedwali Na 17: Wadau watakaoshiriki kwenye uzalishaji wa zao la Alizeti
	S/n
	Halmashauri
	Viwanda
	Wakulima wakubwa
	AMCOS
	Wawekezaji

	1.
	Singida DC
	· Mwenge Oil Mill
· Kongano Mtinko
· Simai B
	· Mrs Manamba

· Issa Mdaghaya

· Diagwa Seminari

· St. Carolus

· Mrs Meta

· Mrs Alex Meta
	· Mudida

· Tupendane

· Ngamu

· Ughandi

· Mrimi

· Ilongero

· Ngimu

· Mughunga
	ERA Investment

	2.
	Singida MC
	· Sunshine

· Ray product

· Mount Meru

· Misuna Oil Mill

· Singida Fresh
	
	· Mwankoko

· Mtamaa
	

	3.
	Mkalama
	· Pyxus

· Biosustain

· Songela Oil Mill
	· Joyce Msengi Malua

· Hanja Invest.ment

· John Kingu

· Hamis Gwanda

· Mohamedi H. Juma
	· Pamba Safi

· Nuvumali

· Lekangeme

· Mkombozi

· Muguni

· Kidii Ungenge

· Muwanda

· Mwando

· Iguguno W Power

· Kinankamba
	Hamis Msigwa


	4.
	Ikungi
	· Saidi Selemani Muhandi

· Ally Alute

· Ibrahimu Imanueli

· Biosustaini

· Mwenge Oil Mill
	Wakulima wakubwa 204
	· Misughaa

· Amka Kikio

· Sambaru

· Mnang’ana

· Iglansoni

· Mayaha

· Makilawa

· Gerumani

· Mtunduru

· Makhonda

· Moreyand

· Kipunda

· Umkombozi Mampando

· Munyu
	Wawekezaji wakubwa 17

	5.
	Iramba
	· Amiri R.Amiri

· Sekenke Kwetu Oil Mill

· Kainushi

· Yaza

· Biosustain
	Wakulima wakubwa 8000
	· Muungano

· Kambe

· Msai

· Umoja

· jikomboe

· Lusanga

· Malendi

· Nselembwe

· Kinduluti

· Maluga

· Nsimbo

· Ntwike
	

	6.
	Itigi
	· Nuru

· Msemo

· TFDK

· Umoja

· Q Stek Farming Ltd
	· Idodyandole

· Itigi

· Kashamawele

· Lulanga

· Mgandu

· Tungu

· Sanjaranda
	· Peter Mvungi

· John Tuu

· George Isack Msemo
	Wizara ya Uwekezaji

	7.
	Manyoni
	Q Stek Farming Ltd
	· Q Stek Farming

· Samwel Mwalutambi

· Daniel Mtuka

· Dickson Kabudi

· Gonza and Others

Osiana Kusiga
	· Makuru AMCOS
· Uzogo AMCOS
· Msemembo AMCOS
· Hika AMCOS
· Mkwese AMCOS
· Kasanii AMCOS
· Chikola AMCOS
· Heka AMCOS
· Sasilo AMCOS
· Nkonko AMCOS
· Ntumbi AMCOS
· Ilaloo Pre AMCOS
· Chikombo Pre AMCOS
· Ipanduka Pre AMCOS
· Simbanguru pre AMCOS
· Imalampaka AMCOS
· Mlanjee 
· Masgati AMCOS
· Makutopora Pre AMCOS
· Wazuri oganic AMCOS
· Makuru AMCOS
	


4.1.2 Mbegu zisizo za ruzuku

Kamati inapendekeza kuwa Mkoa uhakikishe kuwa unaandaa mazingira rafiki ya upatikanaji wa mbegu za alizeti zisizokuwa za ruzuku kwa kufanya mambo yafuatayo:-
· Kuhamasisha mawakala kuleta mbegu za aina mbalimbali kulingana na mahitaji ya wakulima na kwa wakati kabla ya msimu wa kilimo kuanza ili wakulima waweze kujinunulia.
· Makampuni yatakayoleta pembejeo za ruzuku wanashauriwa walete pembejeo nyingine nje ya zile za ruzuku ili waweze kuuzia wakulima wengine ambao hawatakuwa kwenye utaratibu wa ruzuku.
· Kuhamasisha uzalishaji wa mbegu ndani ya mkoa ambazo upatikanaji wake utakuwa rahisi na zitauzwa kwa bei nafuu.
4.2 Usimamizi wa usambazaji na ukusanyaji wa madeni
Kamati za pembejeo za Mkoa na Wilaya zitaratibu usambazaji wa mbegu hizi za ruzuku na kusimamia taratibu zote za usambazaji ili wakulima wa makundi yote wapate mbegu kulingana na mahitaji yao.

Ili kuwa na usimamizi shirikishi wa usambazaji wa mbegu hizi za ruzuku, kutakuwa na Kamati katika ngazi ya Kijiji/Mtaa. Kamati hii itakuwa na wajumbe 5 wenye sifa zifuatazo;

· Awe mwaminifu

· Awe mkulima wa mfano

· Awe na shamba la alizeti ambalo atalilima kwa kufuata kanuni za kilimo bora

· Awe tayari kusimamia utaratibu wa ugawaji mbegu na kufundisha wenzake kuzitumia ipasavyo.

Kamati ya Kijiji/Mtaa itawasilisha taarifa ya ugawaji wa mbegu za ruzuku za alizeti na kiasi cha fedha za marejesho kinachotakiwa kuwasilishwa kwa serikali ya Kijiji/Mtaa husika (Mwenyekiti na Mtendaji wa Kijiji/Mtaa). Serikali ya Kijiji/Mtaa itatoa taarifa kwa Afisa Mtendaji wa Kata ambaye ataandaa taarifa ya utekelezaji na kuiwasilisha Ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri. Mkurugenzi wa Halmashauri ataandaa taarifa ya pamoja na kuiwasilisha Ofisi ya Katibu Tawala wa Mkoa.

4.3 Mfumo wa mikataba ya usambazaji

Kila mwenye kiwanda/taasisi iliyotumika kusambaza mbegu atasaini mkataba na wakulima wao aliowasambazia pembejeo.

   → Kiwanda       →     MCOS           →    

   → Wakulima wakubwa/wawekezaji/Taasisi(Magereza)
   → LGA       →     erikali ya Kijiji       →    Wakulima
   →               →  
Vipengele muhimu vitakavyowekwa kwenye mkataba ni pamoja na;

· Jina la msambazaji na mpokeaji

· Kiasi cha mbegu zilizosambazwa na kupokelewa

· Gharama ya mbegu ambayo mpokeaji atalazimika kurejesha

· Muda wa mkataba
4.4 Mkataba wa Usambazaji Mbegu 
Nakala ya mfano wa mkataba utakaotumika imeambatanisha katika taarifa hii.

MKATABA WA USAMBAZAJI MBEGU ZA RUZUKU KWA WAKULIMA
Mkataba huu umefanyika leo tarehe ……… mwezi wa …………. Mwaka 2021
KATI YA

............................................................ wa S.L.P .............. Singida (ambaye katika mkataba huu ataitwa “MSAMBAZAJI” kwa upande mmoja jina hili lifahamike katika sehemu zote atakapotajwa)

NA
....................................................... wa S.L.P........ Singida (ambaye katika mkataba huu ataitwa “MKULIMA” kwa upande wa pili jina hili lifahamike katika sehemu zote atakapotajwa).

KWA KUWA: msambazaji ni kampuni halali iliyosajiliwa kwa mujibu wa sheria, na yuko tayari kusambaza mbegu kwa wakulima wa zao la Alizeti.

NA KWA KUWA: mkulima yupo tayari kulima zao hilo la alizeti na baada ya mavuno kurejesha gharama za mbegu kwa aliyemsambazia mbegu.

IFAHAMIKE KWAMBA, Msambazaji atakuwa na jukumu la kusambaza mbegu za zao la alizeti kwa wakulima ambao watakuwa wametambuliwa kwa maeneo yao ya uzalishaji na mkulima atatakiwa kuuza zao hilo kwa Msambazaji pindi atakapo vuna. 

HIVYO BASI KWA PAMOJA WANAKUBALIANA YAFUATAYO:-

1. KWAMBA, Mkulima atatakiwa awe ametambulika katika eneo lake la uzalishaji yaani Kijiji na ukubwa wa Shamba Lake. 

2. KWAMBA, Msambazaji atakuwa na jukumu la kusambaza mbegu hizo kwa mkulima kwa kadri alivyokuwa ameomba. 

3. KWAMBA, Mkulima atawajibika kurejesha gharama za mbegu kwa msambazaji aliyemsambazia mbegu. 

4. KWAMBA, Msambazaji atasambaza kiasi cha kilo .......... za mbegu za Alizeti kwa mkulima kwa msimu wa kilimo. 

5. KWAMBA, ili mkulima atatakiwa kumiliki ekari zisizopungua 1 na kuendelea ili aweze kuwa na sifa ya kupatiwa mbegu hizo kwa uzalishaji. 

6. KWAMBA, baada ya msimu ....... wa upandaji na uvunaji wa zao hilo la Alizeti mkulima atawajibika kuuza zao hilo la alizeti kwa msambazaji kwa bei ambayo siyo ya chini ya gaharama za uzalishaji. 

7. KWAMBA, mkataba huu utadumu kwa muda wa msimu wa........... mpaka kufikia ukomo wa uzalishaji. 

8. KWAMBA, Mkulima/msambazaji hatawajibika na hasara yoyote itakayosababishwa na majanga ya asili kama vile ukame, mafuriko, upepo, tetemeko la ardhi, radi au janga lolote ambalo liko nje ya utashi wa pande zote mbili.

9. KWAMBA, kwamba upande wowote utakaotaka kuvunja mkataba utatoa notisi ya siku thelathini (30) kwa upande mwingine kabla ya kuvunjwa kwa mkataba huu.

10. KWAMBA, Makubaliano haya yatafuata na kuzingatia sheria na kanuni za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Mgogoro wowote utatatuliwa kufuatana na sheria za Tanzania.

KWA USHUHUDA NA UTHIBITISHO, WA MAKUBALIANO HAYA PANDE ZOTE MBILI ZINAWEKA SAHIHI ZAO HAPA CHINI LEO TAREHE ........ MWEZI..... MWAKA 2021.

IMESAINIWA NA MSAMBAZAJI                   
       MKULIMA                                                                                                           
Ambaye ni                                                         
       Ambaye ni

…………………………………………..…                             .......................... ……………………..................………..               

Leo tarehe …………………………              

      .………………….                   

………...……………………….                                            ……………………

Leo hii tarehe                                                              

SHAHIDI                                                                            SHAHIDI

Ambaye ni  
…………………………………………..…                           ………………………               

Leo tarehe …………………………                                  ………………………..
4.4 Mfumo wa upatikanaji wa malighafi

Mifumo hii inaonesha jinsi viwanda vikubwa na vidogo vitakavyopata malighafi kutoka kwa wakulima, utaratibu ufuatao utatumika.

4.4.1 Viwanda vyenye Mikataba na wakulima

Kila mwenye kiwanda/taasisi iliyotumika kusambaza mbegu wataingia mikataba na wakulima waliowasambaziwa pembejeo. 
Kamp          →   Kiwanda      →     AMCOS    →  Wakulima wadogo
Kampuni     →      LGA     →    Serikali ya Kijiji        →    Wakulima

Kwa wakulima waliofunga mikataba na viwanda wanatakiwa kuuza malighafi zao kwa kiwanda alichofunga nacho mkataba.

4.4.2 Viwanda vidogo ambavyo havina mikataba na wakulima

Kwa viwanda vidogo ambavyo havina mikataba na wakuliwa watapata malighafi kupitia Serikali za vijiji ambako kuna wakulima wadogo ambao hawana mikataba yoyote. Hata hivyo, kiwanda kitatakiwa kupata orodha ya wakulima kutoka Serikali za vijiji ili kudhibiti ulipaji wa deni la ruzuku ya mbegu za Serikali. Upatikanaji wa malighafi hizo utakuwa wa soko huria.

SEHEMU YA TANO

5.0 MAPENDEKEZO

i. Serikali iwezeshe upatikanaji wa mbegu kwa wakati
Mbegu zikifika mapema kwa wakulima itawawezesha kutenga maeneo ya kilimo cha alizeti kwa wakati. Mbegu za alizeti zikichelewa kuwafikia wakulima, itasababisha wakulima hao kutumia maeneo waliyoyatenga kwa kulima mazao mengine nje ya zao liliokusudiwa. Inapendekezwa mbegu za alizeti zianze kusambazwa kwa wakulima kuanzia mwezi Septemba kulingana na mahitaji yao.
ii. Serikali iwezeshe usambazaji wa mbegu hadi kufika kijijini (mkulima)

Ili kufanikisha usambazaji wa mbegu kwa wakati, Serikali inapaswa kugharamia gharama za usambazaji hadi kwenye serikali za vijiji.
iii. Kuunda kamati ya ugawaji wa mbegu na ukusanyaji wa marejesho ya mbegu za ruzuku ya serikali.

Ili kufanikisha zoezi la usambazaji wa pembejeo za ruzuku, inapendekezwa kila kijiji kuunda Kamati itakayosaidia kushiriki katika zoezi la usambazaji kwa kufanya utambuzi wa wakulima watakaopatiwa pembejeo kwa kushirikiana na Serikali ya kijiji.

iv. Kuwezesha upatikanaji wa zana bora za kilimo

Kwa kuwa tunatarajia kutekeleza kilimo cha kisasa cha zao la alizeti, Kamati inapendekeza kuwa Wizara ya Kilimo iwezeshe upatikanaji wa zana bora za kilimo kwa wakulima.  Aidha, Serikali ifufue na kuanzisha vituo vya zana za kilimo kwenye maeneo ya vijijini ili viwe hai na vitoe huduma kwa wakulima.
v. Kuwajengea uwezo maafisa Ugani waliopo

Kamati inapendekeza kuwa Maafisa Ugani waliopo wajengewe uwezo kwa kupatiwa vitendea kazi, mafunzo rejea na motisha kazini ili waweze kutoa huduma bora za Ugani kwa wakulima na kwa wakati. Aidha, kutokana na upungufu wa Maafisa Ugani ngazi za Kata na Vijiji, Kamati inapendekeza kuwa Serikali iangalie njia ya kuondoa/kupunguza tatizo hili.

vi. Ofisi za Kilimo ngazi ya Mkoa na Wilaya ziwezeshwe

Ili Maafisa Kilimo katika ngazi za Mkoa na Wilaya waweze kufanya kazi za usimamizi na ufuatiliaji kwa wakati, Kamati inapendekeza wapatiwe vitendea kazi kama magari pamoja na uwezeshwaji mwingine unaohitajika katika utoaji wa huduma za ugani.

vii. Upimaji wa Afya ya udongo

Inapendekezwa kwamba udongo wa mashamba ya wakulima upimwe mapema ili kubaini mapungufu yake ikiwemo aina ya virutubisho vilivyopungua kwenye udongo na hivyo kupatiwa ushauri sahihi juu ya aina ya mazao ya kulima, aina ya mbolea ya kutumia na kiasi kitakachohitajika ili wakulima waweze kuzalisha kwa tija.

viii. Kuunda Bodi ya kusimamia mazao ya mafuta

Ili kuwezesha shughuli za kiutendaji na usimamizi za tasnia ya mazao ya mafuta, inapendekezwa iundwe Bodi ya Mazao ya Mafuta. Bodi hii itakuwa na majukumu ya kuhakikisha zao la alizeti na mengine ya mafuta yanapata msukumo wa usimamizi unaostahili na hivyo kuondoa upungufu wa upatikanaji wa mafuta.

ix. Serikali itoe bei elekezi ya zao la alizeti.
Ili kuongeza hamasa ya uzalishaji wa zao la alizeti kwa wakulima, inapendekezwa pawepo na bei elekezi ambayo itazingatia gharama za uzalishaji kuanzia msimu wa kilimo ujao wa 2021/2022.
x. Taasisi za fedha zitoe mikopo kwa wamiliki wa viwanda vya alizeti

Mikopo itakayotolewa itasaidia kuwawezesha kununua alizetikutoka kwa wakulima

xi. Serikali kupitia taasisi ya ASA na TARI, TOSCI iwezeshe wazalishaji wa mbegu

Ili wazalishaji wanaotarajia kuzalisha mbegu katika msimu wa 2021/2022 waweze kuzalisha na kupata soko la kuuzia mbegu zao, serikali iwezeshe taasisi zinazosimamia shughuli za uzalishaji wa mbegu kama vile ASA, TARI na TOSCI. 

SEHEMU YA SITA

6.0 USHAURI

Mkoa unashauri Serikali kuridhia mapendekezo yaliyoainishwa hapo juu ili kupata mafanikio yanayotarajiwa ya kuongeza uzalishaji wa zao la alizeti. Aidha, Kamati inashauri kuwa wakulima wote watakaolima alizeti kwa msimu wa 2021/2022 wapatiwe mbegu za ruzuku kama mahitaji yao yalivyowasilishwa. Pia Kamati inashauri kuwa ili kuongeza uzalishaji kwa tija, mbegu za ruzuku ziambatane na mbolea za ruzuku.
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