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1.0  UTANGULIZI 

1.1 SALAAM ZA MKOA 

Mhe. Jerry Silaa Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia, kwa niaba ya 

Wananchi wa Mkoa wa Singida, napenda kukukaribisha Mkoani Singida wewe pamoja 

na ujumbe uliofuatana nao. Aidha, napenda kuchukua fursa hii, kukushukuru kwa 

kutembelea Mkoa wa Singida ili upate fursa ya kuona maendeleo yaliyofikiwa kupitia 

utekelezaji wa Ilani ya Chama cha Mapinduzi ya Mwaka 2020-2025 yaliyotekelezwa 

kupitia Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inayoongozwa na Mhe. Rais 

Samia Suluhu Hassan. 

Maendeleo ya Mkoa wetu yamepatikana pia kupitia utekelezaji wa Dira ya Taifa ya 

Maendeleo 2025; Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2021/22 – 

2025/26); Agenda ya Mwaka 2030 ya Malengo ya Maendeleo Endelevu; Agenda ya 

Umoja wa Afrika ya Mwaka 2063; Sera, Sheria na Miongozo ya Kisekta kama vile 

Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Mwaka wa Fedha 2022/23; na 

Maelekezo ya Viongozi wa Kitaifa na Mkoa.   

1.2 ULINZI NA USALAMA 

 

Hali ya ulinzi na usalama katika kipindi chote cha miaka mitatu   imeendelea kuwa 

shwari. Matatizo yanayojitokeza yameendelea kudhibitiwa na vyombo vya dola kwa 

kushirikiana na raia wema kupitia mifumo mbalimbali ya kijamii iliyowekwa. 

 

1.3 HALI YA KISIASA NA MAHUSIANO MENGINE 

 

Katika kipindi hiki hakuna mgogoro wowote ndani ya vyama vya siasa au nje ya vyama 

kwa maana ya chama kimoja na kingine. Aidha mkoa wa Singida umeendelea kuwa na 

mahusiano Chanya ya kiimani, hakuna mgogoro wowote uliojitokeza wa kidini licha ya 

uwepo wa madhehebu mbalimbali. 

1.4 JIOGRAFIA NA ENEO LA MKOA 

Mkoa wa Singida upo katikati ya Tanzania Bara ambapo ni kiungo muhimu kwa usafiri 

wa barabara kwenda Kaskazini, Magharibi, Kusini na Mashariki mwa Tanzania.  Mkoa 

umepakana na Mkoa wa Manyara kwa upande wa Kaskazini, Mkoa wa Dodoma 

upande wa Mashariki, Mikoa ya Mbeya na Iringa upande wa Kusini na Mikoa ya 

Tabora na Simiyu upande wa Magharibi. Mkoa una ukubwa wa eneo la kilometa za 

mraba 49,438 ambapo ni sawa na asilimia 6 ya eneo lote la Tanzania Bara.  

1.5 HALI YA HEWA 

Mkoa wa Singida unapata wastani wa mvua mm 500 – 850 kwa mwaka na wastani 

wa hali ya hewa ni nyuzi joto 15 – 30 (centigrade) kutegemea msimu na mwinuko wa 

ardhi. Kutokana na hali hii ya hewa, Mkoa wa Singida ni miongoni mwa Mikoa iliyopo 
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kwenye ukanda unaopata mvua kidogo, pamoja na Mikoa ya Dodoma, Singida, Simiyu 

na Shinyanga. Kwa kipindi cha miaka kumi kuanzia 2010 hadi 2023 Mkoa umepata 

mvua kwa viwango vya kuridhisha. 

1.6 IDADI YA WATU 

Kwa mujibu wa taarifa ya matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2022 

kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), idadi ya wakazi wa Mkoa wa Singida imefikia 

watu 2,008,058 ambapo wanaume ni 995,703 na wanawake ni 1,012,355, ikiwa ni 

ongezeko la wastani wa asilimia 3.8 kwa mwaka. Mgawanyo wa idadi ya wakazi kwa 

kila Halmashauri ni kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo Na.1. 

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 2022  

Kielelezo Na. 1: Hali ya Idadi ya Watu katika Halmashauri 

1.7 MUUNDO WA MKOA KIUTAWALA 

1.7.1 Mgawanyo wa Maeneo ya Utawala 

Mkoa wa Singida una Wilaya tano (5) ambazo ni Iramba, Singida, Manyoni, Ikungi na 

Mkalama. Aidha, una Halmashauri Saba (Halmashauri za Wilaya sita na Manispaa 

moja). Mkoa una jumla ya Tarafa 21, Kata 136, Vijiji 441, Vitongoji 2,298 na Mitaa 53. 

Jedwali Na. 1: Mgawanyo wa Maeneo ya Utawala 

WILAYA HALMASHAURI MAJIMBO TARAFA KATA VIJIJI MITAA VITONGOJI 

Singida Singida (M) 1 2 18 19 53 84 

Singida  2 3 21 84 - 439 

Iramba Iramba 1 4 20 70 - 392 

Manyoni Manyoni 1 4 19 58 - 279 

Itigi 1 1 13 39 - 171 

163,440

141,962

113,358

136,358

107,648

205,429

127,508

165,472

142,933

119,101

142,711

108,299

205,833

128,006
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WILAYA HALMASHAURI MAJIMBO TARAFA KATA VIJIJI MITAA VITONGOJI 

Ikungi Ikungi 1 4 28 101 - 545 

Mkalama Mkalama 1 3 17 70 - 388 

  8 21 136 441 53 2,298 

Chanzo: Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Singida  

1.7.2 Majimbo ya Uchaguzi 

Mkoa una jumla ya majimbo ya uchaguzi 8 wabunge wa kuchaguliwa 8, na wabunge 

kupitia viti maalum 4.  

Jedwali Na. 2: Orodha ya Majimbo Mkoa wa Singida 

NA HALMASHAURI JINA LA JIMBO 

1 Singida MC Singida Mjini 

2 Singida DC Singida Kaskazini 

3 Ikungi DC Singida Mashariki 

Singida Magharibi 

4 Manyoni DC Manyoni Mashariki 

5 Itigi DC Manyoni Magharibi 

5 Mkalama DC Iramba Mashariki 

6 Iramba DC Iramba Magharibi 

1.8 UTAWALA NA UTAWALA BORA 

Suala zima la utawala bora limekuwa likitiliwa mkazo kwenye ngazi zote za utawala, 

na pale panapotokea uvunjifu wa sheria, Serikali kupitia vyombo vya dola na 

mahakama vimeendela kuchukua hatua. Katika kuimarisha utawala na utawala bora 

mambo makubwa yafuatayo yamefanyika. 

• Jumla ya watumishi 2,506 wameajiriwa 

• Jumla ya watumishi 5,179 wamepandishwa vyeo. 

• Jumla    ya    shilingi    3,262,792,470.51    zimelipwa   kwenye malimbikizo 

ya mishahara ya watumishi. 

2.0 MAENDELEO YA KIUCHUMI 

2.1 HALI YA UCHUMI NA PATO LA MKOA 

2.1.1 Pato la Mkoa 

Wananchi wa Mkoa wa Singida wanajishughulisha zaidi na kilimo, shughuli nyingine 

ni pamoja na ufugaji, uchimbaji mdogo wa madini, viwanda vidogo na biashara. Pato 

la Mkoa limeendelea kukua mwaka hadi mwaka ambapo mwaka 2017 lilikuwa Shilingi   

2,220,717 milioni na Mwaka 2023 lilifikia Shilingi 3,398,185 milioni. Huku Mkoa wa 

Singida ukichangia wastani wa asilimia 1.8 kwa Mwaka 2023 kwenye Pato la Taifa. 
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Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 2023 

Kielelezo Na. 2: Pato la Mkoa na la Wananchi 

2.2 Pato la Mwananchi 

Asilimia 80 ya wakazi wa Mkoa huu huishi vijijini na hutegemea kilimo, ufugaji na 

uvunaji wa mazao ya maliasili katika kujipatia riziki yao ya maisha. Asilimia 20 

inayoishi Mijini hujishughulisha na biashara na kutoa huduma katika Ofisi za Umma 

na Sekta Binafsi. Pato la mwananchi limeendelea pia kuongezeka kutoka shilingi 

1,415,097 mwaka 2017, hadi kufikia shilingi 1,642,830 mwaka 2023. 

2.3 UKUSANYAJI WA MAPATO – TRA 

Ukusanyaji mapato kupitia Mamlaka ya ukusanyaji mapato – TRA umefikia bilioni 

24.765 sawa na wastani wa bilioni 12.383 kwa mwaka. 

2.4 UKUSANYAJI WA MAPATO YA NDANI YA HALAMASHAURI 

Wastani wa ukusanyaji wa mapato ya ndani kwa Halmashauri ni shs. 16,284,957,197.00 

sawa na 94% ambapo matumizi ya mfumo wa TAUSI yameimarisha ukusanyaji wa 

ushuru. 

2.5 BAJETI YA MKOA 2024/25 

2.5.1 Makadirio ya Bajeti ya Mkoa kwa Mwaka 2024/25 

Kwa mwaka wa fedha 2024/25 Mkoa umeishinishiwa kutumia kiasi cha Shilingi 

259,351,507,000.00 sawa na ongezeko la asilimia 12.28 ukilinganisha na Shilingi 

230,988,225.000.00 bajeti ya mwaka 2023/24. Aidha, kiasi cha Shilingi 

229,218,379,000.00 ni fedha kutoka vyanzo vya ndani na Shilingi 30,133,128,000.00 

ni fedha kutoka vyanzo vya nje. Hadi kufikia mwezi Septemba 2024 Mkoa umepokea 
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Tshs 64,419,695,837.06 sawa na 25% ya mapokezi na kutumia Tshs 

50,476,789,291.34 sawana 78% ya matumizi kama inavyoonekana katika jedwali 

hapo chini: 

Jedwali Na. 3:Bajeti ya Mkoa 2023/24, Mapokezi na Matumizi ya fedha. 

CHANZO CHA 

FEDHA 

BAJETI 

IDHINISHWA 

FEDHA 

TOLEWA 

% MATUMIZI % 

Mishahara (PE) 155,029,291,000.00 37,046,654,300.00 24 37,046,654,300.00 100 

Matumizi Mengineyo 

(OC) 

36,192,992,000.00 14,664,143,995.93 41 8,475,463,231.05 58 

Miradi na 

Programu za 

Maendeleo 

68,129,224,000.00 12,708,897,541.13 19 4,954,671,760.29 39 

Jumla Kuu 259,351,507,000.00 64,419,695,837.06 25 50,476,789,291.34 78 

3.0 UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 

3.1   MIKOPO YA ASILIMIA 10 YA HALMASHAURI 

Katika Mkoa wa Singida kabla ya kusitishwa kwa utoaji mikopo katika kipindi cha 

Mwezi Aprili, 2023 Halmashauri za Mkoa wa Singida zilikuwa zimetoa Mikopo ya 

Shilingi 1,233,557,295.47 kwa vikundi vya vijana, wanawake na watu wenye ulemavu. 

Aidha jumla ya Tshs. 2,198,804,622.57 zimetengwa kwa ajili ya kuvikopesha vikundi 

hivyo baada ya Serikali kutoa mwongozo wa ukopeshaji 

3.2  MFUKO WA MAENDELEO YA JAMII TASAF III 

Mpango wa TASAF katika mkoa wa Singida, unatekelezwa katika Halmashauri zote 

7 kwenye Mitaa 53, Vijiji Vijiji 441 vyenye walengwa 58,090. Hadi Machi 2024, 

utekelezaji wa Mpango ulikuwa umefika kwenye Vijiji vyote 441 na Mitaa 53 ambapo 

walengwa wamepokea ruzuku ya masharti na ujira wa ajira za Muda ambapo serikali 

imetoa jumla ya Shilingi 22,099,478,053.00 katika kipindi cha kuanzia Julai 2021 

hadi Juni 2024. 

4.0 SHUGHULI ZA UZALISHAJI MALI 

4.1    MAENDELEO YA KILIMO NA MIFUGO 

Mkoa umeendelea kuwa na usalama wa chakula na kuzalisha ziada. Kwa  mwaka 

2023 /24  Mkoa  umeza l i sha  c hakula tani 1,325,201.28 ambapo mahitaji ni tani 

542,175.70 na ziada ni tani 783,025.58 

• Mkoa umepokea tani 1,075.5 za mbegu za ruzuku za alizeti zenye thamani ya shs. 

5,622,144,000.00 kwa kipindi cha 2021 hadi Juni 2024. Kwa mwaka wa fedha 

2024/25 jumla ya tani 25.3 zimepokelewa zenye thamani ya Tshs 

455,508,000/= 

• Uzalishaji wa alizeti umeongezeka kutoka tani 145,915.4 (2020/21) hadi 

wastani wa tani 386,276 kufikia 2023/24. 
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• Jumla ya tani 6,153 za mbolea ya ruzuku zimetumika katika msimu wa 

2023/24 zenye thamani ya shs.  8,737,955,800.00  

• Uanzishaji wa mashamba ya pamoja ya Korosho (Block farms) umefikia 

ekari 28,000 toka ekari 25,000 mwaka 2020/21 na wastani wa mavuno kufikia 

tani 155.7 

• Mkoa wa Singida una miradi sita (6) ya ujenzi iliyoanza mwaka wa fedha 

2023/2024 na ambayo ipo katika hatua mbalimbali za utekelezaji. Aidha  Skimu 

mpya za umwagiliaji zipatazo 12 zitafanyiwa upembuzi yakinifu kwa ajili ya 

ujenzi katika Halmashauri tano (5) katika mwaka wa fedha 2024/2025. 

• Serikali imewezesha ujenzi    wa    majosho    34    mapya    uliogharimu   shs 

742,000,000 katika mkoa wa Singida. 

• Serikali kwa kipindi cha miaka 3 imetoa pikipiki 197 za maafisa ugani zenye 

thamani ya Tshs. 551,600,000.00 

4.2 SEKTA YA ARDHI 

Mkoa huu unakadiriwa kuwa na ukubwa wa kilomita za mraba 49,438.0 sawa na 

6% ya eneo lote la Tanzania Bara na kati ya hizo ardhi inayofaa kwa shughuli za 

maendeleo ya ardhi na hifadhi za mawe ni kilomita za mraba 49,342.6  (99.8%) 

na eneo lenye maji ni kilomita za mraba 95.5 (0.19%.) Shughuli mbalimbali 

zimeendelea kutekelezwa katika Mkoa kama ifutavyo: 

• Mkoa unatekeleza mradi wa KKK katika halmashauri za Manyoni na Ikungi 

ambapo jumla ya Tshs. 2,000,000,000.00 zimetolewa na serikal i  kwa aj i l i  ya   

Kupanga, Kupima na Kumilikisha ardhi. 

• Jamii ya Wahzabe wamepatiwa hati milki 150 za ardhi zao. 

• Jumla ya vipande vya ardhi 6,439 makazi 2000 yamepimwa na kurasimishwa 

katika Mkoa kwa kipindi cha miaka mitatu. 

• Jumla ya wananchi 1,276 waliopitiwa na bomba la mafuta wamelipwa fidia na 

wananchi 27 wamejengewa nyumba za kisasa kwa gharama ya shs. bilioni 2 

• Mradi wa SGR Lot5 –   jumla ya wananchi 1,411 wametambuliwa n a h a t u a  

y a ulipaji   wa   fidia zainaendelea. 

• Jumla ya watu 7,049 wamepatiwa hati miliki za maeneo yao. 

4.3 MISITU, MALIASILI NA MAZINGIRA 

Sekta ya Maliasili inaundwa na sekta ndogo za misitu, Wanyamapori, ufugaji nyuki, 

Utalii, mambo ya kale na   Mazingira. Shughuli mbalimbali zimetekelezwa katika sekta 

hii kwa mafanikio yafuatayo: 

 

• Jumla ya miti 18,554,948 imepandwa katika Mkoa wa Singida. 

• Utambuzi wa misitu 14 ya vijijii inayotarajiwa kuingizwa kwenye biashara ya 

hewa ukaa umafanyika. 

• Udhibiti wa taka ngumu umeongezeka kutoka wastani wa tani 1,200 hadi tani 

2,500. 
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4.4 VIWANDA NA BIASHARA 

4.4.1 Hali ya Viwanda katika Mkoa 

Mkoa unaendelea kuhudumia Viwanda vilipo na uanzishaji wa Viwanda vipya.  Hadi 

kufika JUNI 2024 Mkoa una jumla ya Viwanda hai na vinavyofanya kazi 1,805 

(kikubwa 1, kati 10, vidogo 309 na vidogo sana 1,485) vilivyoajiri watu wapatao 

14,675 

• Mkoa kwa kushirikiana na TIC umebaini, kutenga na kutangaza maeneo 

yenye ukubwa wa hekta 6,261 kwa ajili ya uwekezaji. 

• Viwanda Vidogo na Vya kati vimeendelea kulelewa ili kukua na kubadili sifa.  

• Kila Halmashauri imetenga maeneo ya viwanda na uwekezaji ambayo 

yameoneshwa kwenye Kitabu cha Mwongozo wa uwekezaji Mkoani Singida 

4.5 MADINI 

Mkoa wa Singida una madini ya aina mbalimbali kama vile dhahabu, jasi, shaba, 

Lithium, Titanium, chumvi, madini ya ujenzi (mawe, kokoto, mchanga na kifusi), urani 

na chuma. Madini mengine ni chokaa na mawe ya nakshi. Vilevile kuna madini ya 

vito yakiwemo zircon, quartz, opal, amethyst, tourmaline, garnet, moonstone, ruby, 

sapphire, peridotite na almasi. Mkoani Singida kunapatikana pia visukuku (fossils). 

Sekta hii imewezesha mafanikio yafuatayo: 

▪ Kuongezeka kwa mapato yatokanayo na uchimbaji wa madini toka shs.  4.76 

bilioni mwaka 2020/21 hadi shs. bilioni 13.7 mwaka 2022/23 

▪ Jumla ya vikundi 10 vya wachimbaji wadogo vimepatiwa leseni, Leseni mojamoja 

821   zimetolewa kwa wachimbaji wadogo na ajira 1000 zimepatikana. 

▪ Kufunguliwa kwa Mgodi wa shanta ulioleta faida kubwa kwa mkoa na Taifa kwa 

kuongeza ajira, mapato, huduma mbalimbali za kijamii zikiwemo kilimo, maji, 

elimu na nyinginezo 

5.0 HUDUMA ZA JAMII 

5.1 SEKTA YA ELIMU  

Mkoa wa Singida unaendelea kuboresha mazingira ya kufundishia na kujifunzia kwa 

lengo la kutoa elimu bora kwa Shule za Msingi na Sekondari. Elimu ya Msingi 

inatolewa katika shule 691 zinazojumuisha shule 644 za Serikali na shule 47 za 

Taasisi zisizo za Serikali. Elimu ya Sekondari inatolewa katika shule 192 

zinazojumuisha shule 166 za Serikali na shule 26 za Taasisi zisizo za Serikali.  

 

Shule za msingi za Serikali zina jumla ya wanafunzi 445,426, walimu 5,628. Katika 

shule za sekondari za Serikali kuna wanafunzi 94,866 wa Kidato I – VI na walimu 

2,506 wanaojumuisha walimu 1,571 wa masomo ya Sanaa na lugha na walimu 935 

wa masomo ya Sayansi na Hisabati.  

Aidha Mkoa una Taasisi zinatoa Elimu ya ngazi mbalimbali ikiwemo Vyuo vya Ualimu 

(02), Vyuo vya Afya (07), Vyuo vya Maendeleo ya Jamii (02), Chuo cha Wenye 
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Ulemavu Sabasaba (1), VETA Mkoa (01), Chuo cha Uhasibu (01), Chuo cha Utumishi 

wa Umma (01) na Chuo Kikuu Huria (01) 

 

5.1.1 UANDIKISHAJI KATIKA SHULE ZA MSINGI NA SEKONDARI 

• Mkoa wa Singida mwaka 2024 uliandikisha wanafunzi wa Elimu ya Awali 

60,122 wakiwemo Wavulana 30,458 na Wasichana 29,664 sawa na asilimia 86 

ya lengo la uandikishaji. 

• Mkoa wa Singida uliandikisha wanafunzi wa darasa la Kwanza 61,307 

wakiwemo wavulana 30,934 na wasichana 30,373 sawa na asilimia 92. 

• Mwaka 2024, Mkoa umedahili wanafunzi wa Kidato cha Kwanza wapatao 

36,693 kati ya wanafunzi 37,792 waliochaguliwa kujiunga na Kidato cha 

Kwanza sawa na asilimia 97.09 Wavulana 16,244 na Wasichana 20,449 

 

5.1.2 UFAULU KATIKA SHULE ZA MSINGI NA SEKONDARI 

Hali ya ufaulu katika mitihani ya Darasa la IV, Darasa la VII, Kidato cha II, Kidato cha 

IV na Kidato cha VI katika ngazi ya Mkoa na Halmashauri kwa kipindi cha mwaka 2023 

ni kama ifuatavyo:  

o Mitihani ya kitaifa ya Darasa VII (PSLE) kwa mwaka 2023 ufaulu ni (79.45%)  

o Mitihani ya Kidato cha Pili ufaulu ni 81.7% kwa mwaka 2023. 

o Mitihani ya kuhitimu Kidato cha Nne (CSEE) ufaulu ni 88.1% kwa mwaka 2023. 

o Wastani wa ufaulu wa mitihani ya kuhitimu Kidato VI ni asilimia 100 kwa Daraja 

la I – III na asilimia 100 kwa Daraja la I – IV na kuondoa daraja IV na 0 

 

5.1.3 HALI YA MIUNDOMBINU YA SHULE 

o Hali ya utoshelevu wa mahitaji ya miundombinu katika shule inatofautiana 

kulingana na idadi ya wanafunzi na walimu. Kwa mwaka 2024 Mkoa 

umefanikiwa kufungua Shule mpya 39 zikiwemo shule 29 za Msingi na Shule 

10 za Sekondari 

 

o Vyumba vya madarasa ambavyo vinatumika katika shule za msingi ni 5,171 

ambapo uwiano wa Darasa kwa Wanafunzi ni 1:86 kimkoa. Katika shule za 

sekondari vyumba vilivyopo ni 2,448 ambapo uwiano wa Darasa kwa wanafunzi 

ni kati ya 1:37. Halmashauri ya Singida MC (1:48), Singida DC (1:43) na Ikungi 

(1:40) zina uwiano mkubwa. 

 

o Matundu ya vyoo katika shule za msingi ni 9,499 ambapo wastani wa uwiano 

kulingana na idadi ya wanafunzi katika Halmashauri ni kati ya 1:39 hadi 1:52. 

Katika shule za sekondari yapo matundu ya vyoo 2, 508 ambapo wastani wa 

uwiano ni kati ya 1:31 hadi 1:47. 

o Idadi ya nyumba za walimu zilizopo katika shule za Msingi ni 1,673 na katika 

shule za sekondari ni 533. 
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o Idadi ya vyumba vya maabara za sayansi katika shule za sekondari 166 za 

Serikali ni 248 sawa na asilimia 49.79 kati ya vyumba vya maabara 498 

vinavyohitajika kwa mujibu wa miongozo 

5.2 SEKTA YA AFYA  

Vituo vya kutolea huduma za Afya katika Mkoa wa Singida vimeongezeka kutoka 259 

mwaka 2022 hadi 359 Juni 2024, ambapo kuna Hospitali 14 (8 ni za serikali na 6 za 

mashirika ya dini), vituo vya Afya 41 (39 vya Serikali na 2 binafsi), na Zahanati 247 

(Serikali 214 na binafsi 33).  

• Kwa kipindi cha Julai 2023 hadi Agosti, 2024 Mkoa ulipokea jumla ya Shilingi. 

8,359,574,000 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya vituo vya 

kutolea huduma za afya. Miundombinu hii inahusisha ujenzi/ ukarabati wa 

Hospitali 5 za Halamshauri ya Iramba (Kiomboi), Manyoni, Singida Manispaa, 

Itigi na Ikungi pamoja na hospitali ya rufaa ya Mkoa.   

• Mkoa una jumla ya magari ya kubeba wagonjwa (Ambulance) 26 yanayofanya 

kazi. 

• Upatikanaji wa dawa katika vituo vya kutolea huduma za Afya katika Mkoa 

umefikia asilimia 95 hadi kufikia Juni 2024.  ambapo jumla ya shs. 

4,400,000,000.00 zilipokelewa katika Halmashauri zote 7 za Mkoa wa Singida 

katika mwaka wa fedha 2023/24 kwa ajili ya ununuzi wa vifaa tiba katika vituo 

vya kutolea huduma za afya na tayari zimekwishatumika. 

• Huduma za chanjo katika Mkoa wa Singida zimeendelea kutolewa katika vituo 

vya kutolea huduma za Afya 277 na katika ngazi ya Jamii kupitia njia ya Mkoba 

(Outreach services) ambapo kwa kipindi cha Julai-Desemba, 2023 katika vituo 

277 zimeendelea kutolewa sawa na asilimia 91.4 ya vituo vyote 303 vinavyotoa 

huduma za Afya. 

5.3 HUDUMA ZA MAJI 

Upatikanaji wa huduma ya maji Vijijini kwa Mkoa wa Singida umeongezeka kutoka 

asilimia 57.9 mwaka 2020/2021 hadi kufikia asilimia 68.24 Juni , 2024 sawa na wakazi 

wapatao 1,109,373 kati ya 1,625,791 waishio Vijijini. Wananchi hao wanaopata 

huduma ya maji safi na salama wanatoka katika Vijiji 257 vyenye mitandao ya 

mabomba na Vijiji 76 vyenye visima vifupi. 
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Kielelezo Na. 3: Hali ya Upatikanaji wa Maji Vijijini 

 

5.3.1 Miradi ya Maji Inayotekelezwa 

i. Katika kipindi cha miaka 3, jumla ya miradi 81 ya maji (scheme) 

imejengwa/kukarabatiwa na kukamilika ndani ya kipindi cha kuanzia mwaka 

wafedha 2020/2021 mpaka Aprili, 2024 ambayo inachangia kufikisha 

Wananchi wapatao 1,109,220 wanaopata huduma ya maji safi na salama 

Vijijini. 

ii. Mkoa wa Singida kupitia fedha za UVIKO-19 umepokea mtambo wa kuchimba 

visima virefu (drilling rig) ili kuhakikisha maeneo yote yasiyo na maji yanapata 

maji 

iii. Hali ya upatikanaji wa maji safi na salama Vijijini kwa Mkoa imeongezeka 

kutoka asilimia 57.9 ya Machi 2021 hadi 68.24 kufikia Juni 2024 ikiwa ni watu 

1,109,373 kati ya wakazi wapatao 1,625,791 waishio Vijijini. 

❖ Aidha, Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Manyoni (MAUWASA) 

inaendelea kutekeleza miradi ifuatayo: - 

i. Ujenzi wa miundombinu ya Maji Manyoni kupitia mradi wa Miji-28 (USD 

11,257,435.67) sawa na shilingi 29,145,500,949.63 unatekelezwa. 

ii. Mradi wa uboreshaji huduma ya maji Manyoni na Itigi Shilingi 399,979,000.00 

unatekelezwa 

❖ Kwa upande Mwingine, Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kiomboi 

(KIUWASA), inaendelea na ujenzi wa miundombinu ya Maji katika mji wa 

Kiomboi kupitia mradi wa Miji-28 (USD 12,782,721) sawa na Shilingi 

30,299,765,594.049 za kitanzani. 

❖ Utekelezaji wa mradi mkubwa wa ujenzi wa mabwawa 5 ya ukusanyaji na 

usafishaji wa maji taka unaendelea katika Manispaa ya Singida. 
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5.4  UJENZI, MAWASILIANO NA UCHUKUZI 

5.4.1  BARABARA (TANROADS) 

Hali ya miundombinu ya usafiri na usafirishaji ndani na nje ya Mkoa imeendelea 

kuboreshwa na kuimarishwa. Wakala ya Barabara (TANROADS) Mkoa wa Singida 

unahudumia jumla ya Km 1,718.31 za Barabara Kuu na Barabara za Mkoa. Kati ya 

hizo, Km 490.30 ni barabara za lami sawa na asilimia 28.5 na sehemu iliyobaki yenye 

urefu wa Km 1,228.01 sawa na asilimia 71.5 ni barabara za changarawe. 

 

Jedwali Na.4: Mchanganuo wa mtandao wa barabara zinazohudumiwa na 
Wakala ya barabara Mkoa wa Singida 

Na. 
 

Barabara 
  

Aina ya Barabara Jumla (Km) 
  Lami (Km) Changarawe (Km) 

1 Barabara Kuu 430.18 242.69 672.87 

2 Barabara za Mkoa 60.12 985.32 1,045.44 

  Jumla 490.30 1,228.01 1,718.31 

Chanzo: Taarifa za TANROADS Singida, 2024 

5.4.2 Hali ya Barabara (TANROADS) 

Sehemu kubwa ya mtandao wa barabara katika Mkoa wa Singida inapitika. Kwa 

ujumla; asilimia 70.4 ya barabara zote ziko katika hali nzuri, asilimia 24.6 zina hali ya 

wastani na asilimia 5.0 zina hali mbaya. Barabara zenye hali mbaya ni zile 

zilizopandishwa daraja kutoka barabara za Wilaya kuwa barabara za Mkoa, baadhi ya 

barabara hizo za Mkoa (Regional roads) zinapitika kwa taabu, barabara hizo ni kama 

zifuatazo; - 

i) Sibiti – Matala km 25; sehemu ya Endasiku – Matala km 12 

ii) Shelui – Sekenke – Tulya – Tyegelo; sehemu ya Milai – Tyegelo km 16 

iii) Soweto (Kiomboi) – Kisiriri – Chemchem (km 43.3); sehemu ya Tyegelo – 

Lugongo km 6.  

5.4.3 Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) 

Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini Tanzania (TARURA) Mkoa wa Singida una 

mtandao wa barabara wenye jumla ya kilometa 5,669.412 ambazo zimesajiliwa na 

mfumo wa mtandao wa barabara “DROMAS”.  

5.4.4 Hali ya Barabara (TARURA) 

TARURA Mkoa wa Singida katika mtandao wa barabara wenye jumla ya 

kilometa5,669.412, ina barabara za kiwango cha lami zenye urefu wa kilomita 51.11, 

barabara za kiwango cha changarawe zenye urefu wa kilomita 1,505.31, na barabara 

za kiwango cha udongo zenye urefu wa kilomita 4,112.992. 

Aidha, barabara zenye urefu wa jumla ya kilomita 1,367.81 sawa na asilimia24.1 

zina hali nzuri na hupitika majira yote ya mwaka, wakati kilomita 1,700.8 sawa na 
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asilimia 30 zina hali ya wastani na kilomita 2,608.12 sawa na asilimia 46 zina hali 

mbaya na hupitika majira ya kiangazi tu. 

 

5.5 NISHATI YA UMEME 

Mkoa wa Singida una jumla ya vijiji 441 kwa mujibu wa taarifa ya TAMISEMI (2018) 

ambapo vijiji vyenye umeme hadi kufikia mwezi Agosti 2024 ni 440 na kijiji 1 ambacho 

ni sawa na 0.23% kimebaki na kitakuwa kimepelekewa umeme ifikapo Agosti 31, 

2024. Vilevile hali ya upatikanaji (Access) wa umeme vijijini imefikia asilimia 99.8%.  

Jedwali Na.5: Hali ya Upatikanaji wa Umeme katika Mkoa wa Singida 

JIMBO KATA KIJIJI 
VIJIJI VYENYE 

UMEME 

VIJIJI VISIVYO 

NA UMEME 

Singida Mashariki 13 50 50 100% 0 0% 

Singida Magharibi 15 51 50 98 1 2% 

Iramba 20 70 70 100% 0 0% 

Manyoni magharibi 13 39 39 100% 0 0% 

 Manyoni mashariki 19 58 58 100% 0 0% 

Mkalama 17 70 70 100% 0 0% 

Singida mjini 18 19 19 100% 0 0% 

Singida kaskazini 21 84 84 100% 0 0% 

JUMLA 136 441 440 99.8% 1 0.2% 

 

5.6 HUDUMA YA MAWASILIANO KATIKA MKOA 

Kwa mujibu wa Takwimu za Mamlaka ya Mawasiliano nchini (TCRA), Hadi kufikia 

Juni, 2024, Mkoa wa Singida ulikuwa na Jumla ya Minara 214, na idadi ya mitambo 

ya kurushia mawimbi ya Simu 864, kwa mchanganuo ufuatao 2G – 321, 3G – 278, 4G 

-262 na 5G -3. 

 

Hadi kufikia Juni, 2024 Mkoa wa Singida ulikuwa na jumla ya Miradi ya ujenzi wa 

Minara mipya 33 katika Kata na vijiji mbalimbali, ambapo Minara hii ipo katika hatua 

mbalimbali za utekelezaji na baadhi imeshawasha na wananchi wananufaika na 

huduma za Mawasiliano. 

 

Kwa upande wa visimbuzi hadi kufikia Juni, 2024, Mkoa wa Singida ulikuwa na jumla 

ya Visumbuzi vinavyotumika 18,688, Visumbuzi hivi vinajumuisha televisheni kwa 

njia ya Mitambo iliyosimikwa ardhini (DTT) pamoja na Satilaiti (DTH). Watoa huduma 

wanaotoa huduma hizi vya visumbuzi ni pamoja na Azam Media Limited, Basic 

Transmissions Limited (Continental), Multichoice Tanzania Limited (DSTv), Star 

Media Limited, ZUKU. 

 

Aidha, Sekretarieti ya Mkoa na Halmashauri za Mkoa wa Singida zinaendelea kutumia 

mifumo mbalimbali ya TEHAMA katika kutoa huduma kwa wananchi na kuendesha 
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shughuli mbalimbali za Serikali; Mifumo hiyo ni pamoja na Mfumo wa ukusanyaji wa 

mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa (TAUSI), Mfumo wa upokeaji maoni, pongezi 

na mrejesho kutoka kwa wananchi (e-mrejesho), Mfumo wa Malipo Serikali (MUSE), 

Mfumo wa Taarifa wa Rasilimali watu (HCMIS), Mfumo wa Manunuzi Serikalini 

(NeST), Mfumo wa Uhasibu na Utoaji taarifa za Fedha kwa ngazi ya kituo cha kutolea 

huduma kwa Vituo vyote vya kutolea huduma za Afya, Shule, vijiji na Kata. 

Katika upande wa Miundombinu ya TEHAMA katika Taasisi za Umma, Ofisi ya Mkuu 

wa Mkoa, Halmashauri ya Wilaya ya Singida, Manispaa na Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 

zimeunganishwa katika Mtandao wa Serikali (GovNET), Ofisi za Wakuu wa Wilaya, 

Halmashauri zilizobaki pamoja na Hospitali za Wilaya zinataraijiwa kuunganishwa 

katika Mtandao wa Serikali (GovNET) kupitia Mradi wa ‘Digital Tanzania Project’ 

(DTP). 

6.0 HITIMISHO 

Mhe. Waziri, Viongozi na Wananchi wa mkoa wa Singida tunatoa shukrani zetu za dhati 

kwa Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 

Serikali anayoiongoza ya awamu ya sita kwa kazi kubwa sana ya maendeleo 

iliyofanyika katika Mkoa wetu wa Singida. Aidha tunatoa pongezi kwako pia 

Mheshimiwa Waziri kwa kutumia muda wako kuja kufanya ziara ya kutembelea 

miradi katika Wilaya zetu tano za Mkoa wetu wa Singida. 

...............................................
HALIMA O. DENDEGO

MKUU WA MKOA 
SINGIDA 



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 

 

 

 

WILAYA YA MANYONI 

 

 
 

TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA KITUO CHA KUONGEZA 
USIKIVU(TBC) MWANZI, MRADI WA MNARA WA TTCL HIKA, UBORESHAJI WA 
HUDUMA YA MAJI MJI WA MANYONI MIJI 28, SHULE YA MSINGI MLOWA NA 

TTCL-ITIGI KWA MHE. JERRY WILLIAM SILAA WAZIRI WA HABARI, 
MAWASILIANO NA TEKNOLOJIA YA HABARI TAREHE 22.10.2024 

 

 

 

Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (H/W), Simu: +25526 254 0210 

S.L.P. 60,  Nukushi: +255 25 254 0210 

MANYONI 

  





RATIBA YA ZIARA YA MHE. WAZIRI WA HABARI KUKAGUA UTEKELEZAJI 
WA MIRADI KATIKA KATA ZA MANYONI, MAKURU NA ITIGI TAREHE 22-10-

2024 

MUDA  TUKIO  MAHALI MHUSIKA  

3:00 Asubuhi Viongozi kuwasili  Ofisi ya Mkuu wa Wilaya   DC Manyoni  

3:00- 3:10  Mhe. Waziri kuwasili Ofisi ya Mkuu wa Wilaya   DC Manyoni 

3:10-3:20  Utambulisho  Ofisi ya Mkuu wa Wilaya   RAS 

3:20 – 3:30 Taarifa ya Mkoa Ofisi ya Mkuu wa Wilaya   RC 

3:30-3:40 Kukabidhi taarifa ya 
Wilaya 

Ofisi ya Mkuu wa Wilaya   DC Manyoni 

3:40-4:40 Chai Ofisi ya Mkuu wa Wilaya   WOTE 

4:40-4:50 Msafara kuelekea mradi 
wa kituo cha kuongeza 
usikivu cha TBC -
Mwanzi 

TBC- Mwanzi RC 

4:50-4:55 Taarifa ya mradi 
 

TBC- Mwanzi TBC 

4:55-5:20  Ukaguzi wa mradi na 
maelekezo ya Mhe. 
Waziri  

TBC- Mwanzi Mhe. Waziri 

5:20-5:45 Msafara kuelekea mradi 
wa mnara wa TTCL-Hika 

Hika- Manyoni RC 

5:45-5:50 Taarifa ya mradi Hika- Manyoni TTCL 

5:50-6:10 Mhe. Waziri kuzindua 
mnara 

Hika- Manyoni Mhe. Waziri 

6:10-6:50 Msafara kuelekea mradi 
wa maji Miji 28 kituo cha 
Manyoni 

Manyoni RC 

6:50-7:00 Taarifa ya mradi Manyoni Mhandisi wa 
Maji 

7:00-7:20 Kutembelea na kukagua 
mradi 

Manyoni Mhe. Waziri 

7:20-7:40 Msafara kuelekea shule 
ya msingi Mlowa -Itigi 

S/M Mlowa-Itigi RC 

7:40-8:00 Taarifa ya mradi S/M Mlowa-Itigi DPEO-Itigi 

8:00-9:30 Mhe. Waziri kukagua 
mradi na kuzungumza 
na wananchi 

S/M Mlowa-Itigi Mhe. Waziri 

9:30-9:50 Msafara kuelekea 
Mkongo wa Taifa - Itigi 

TTCL-Itigi RC 

9:50-10:00 Taarifa ya mradi TTCL-Itigi TTCL 

10:00-10:20 Mhe. Waziri kukagua 
mradi 

TTCL-Itigi Mhe. Waziri 

10:20-11:30 Msafara kuelekea 
Singida MC 

Singida MC RC 
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SURA YA KWANZA 

1.0 Utangulizi  

Wilaya ya Manyoni ilianzishwa mwaka 1958, ikiwa Wilaya ya kwanza Tanzania kuwa 

na Mkuu wa Wilaya Mwafrika Mh. Marehemu Dastan Omary. Manyoni ina 

mchanganyiko wa Makabila yaliyohamia kutoka Mikoa na Wilaya za jirani kama vile 

Tabora, Dodoma, Mwanza, Mbeya, Iringa, na Wilaya ya Singida. Wahamiaji hao ni 

mchanganyiko wa Makabila ya Wanyamwezi, Wasukuma, Wakimbu, Wanyaturu, 

Wanyaugogo, Wanyambwa, Wanyagundu Wayanzi na Wasangu.  Kutokana na 

Makabila hayo yalipatikana Makabila makuu ya Manyoni ambayo ni Wagogo, 

Wataturu, Wanyaturu, Wakimbu, Wanyamwezi na Wasukuma ambao ndio 

waliopo hadi sasa. 

1.1 Asili ya jina la Manyoni 

Asili au chimbuko la jina la Manyoni limetokana na Wanyamwezi. Kabla ya njia ya 

reli kujengwa Wanyamwezi walikuwa wakisafiri kwa Miguu kwenda Dar es Salaam 

kununua nguo kwa ajili ya biashara wakitokea Tabora kufuata njia ya Bonde la ufa, 

walipita kijiji cha Saranda Gengeni eneo ambalo palikuwa na daraja la chuma juu ya 

mto uliokuwa na maji mazuri na masafi ya kunywa.  

Ndege wengi walipenda kunywa maji katika mto huo hivyo Wanyamwezi walitega 

ndege na kuwakausha kwa ajili ya chakula cha safari pia ikawa ni mahali pa 

kupumzikia wakielekea Dar es Salaam, hivyo walisema “kuile ku-Manyonyi Mingi’’ 

Nyonyi kwa Kinyamwezi ni Ndege, wakiwa wengi ni Manyonyi. maana yake, 

twende tukalale kwenye ndege wengi.  

Mnamo mwaka 1905 Wajerumani walipoanza kujenga kambi ya mabanda kwa ajili 

ya ujenzi wa reli ya kati walishindwa kutamka Manyonyi wakatamka Manyoni, hivyo 

kupelekea eneo hili kuitwa Manyoni. 

1.2 Eneo la Wilaya  

Wilaya ya Manyoni ina eneo la kilomita za mraba 31,554.2 sawa na asilimia 63.9 ya 

eneo lote la Mkoa wa Singida, wenye ukubwa wa kilomita za mraba 49,438. 

1.2.1 Mipaka 

WWiillaayyaa  yyaa  MMaannyyoonnii  imepakana na Wilaya na Mikoa kama ifuatavyo: - 

✓ Mashariki   - Wilaya ya Bahi Mkoa wa Dodoma 

✓ Magharibi   - Wilaya ya Uyui na Sikonge Mkoa wa Tabora, 

✓ Kaskazini   - Wilaya ya Ikungi Mkoa wa Singida 

✓ Kusini Mashariki - Wilaya ya Iringa Mkoa wa Iringa 

✓ Kusini Magharibi - Wilaya ya Chunya Mkoa wa Mbeya 

✓ Kaskazini Mashariki -Wilaya ya Chemba Mkoa wa Dodoma 
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1.2.2 Utawala  

Kiutawala Wilaya ya Manyoni imegawanyika katika Halmashauri mbili ambazo ni 

Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni na Halmashauri ya Wilaya ya Itigi. Wilaya ya 

Manyoni ina Tarafa 05, kata 32, vijiji 97 na vitongoji 451, Majimbo mawili ya 

Uchaguzi ambayo ni Jimbo la Manyoni Mashariki na Jimbo la Manyoni Magharibi. 

Aidha Wilaya ina Mamlaka ya Mji mdogo moja. 

1.3 Hali ya Hewa (Mvua, Joto, Upepo na uoto wa asili) 

1.3.1 Hali ya Mvua 

Mvua hunyesha Kwa wastani wa milimita kuanzia 500-700 kwa mwaka, kwa 

kawaida mvua huanza kunyesha kuanzia mwezi Disemba hadi Machi. Kuanzia 

mwezi Aprili mpaka Novemba ni kipindi kirefu kisichokuwa na mvua. 

1.3.2 Hali ya Joto 

Hali ya joto kwa kawaida inatofautiana kulingana na mwinuko kutoka sehemu moja 

hadi nyingine. Hata hivyo wastani wa joto huanzia nyuzi joto 20 kwenye mwezi Julai 

hadi nyuzi 32 kwenye Mwezi Novemba.  

1.3.3 Hali ya Upepo 

Upepo kwa kawaida huvuma kwa mwendo kasi wa kuanzia km 95 kwa siku sawa na 

wastani wa mita 1.1 kwa sekunde, hata hivyo wastani wa upepo kwa mwaka ni km 

140 kwa siku katika mwezi Septemba na km 53 kwa mwezi Februari. 

1.3.4 Uoto wa Asili na Udongo 

Hali ya uoto wa asili na udongo katika Wilaya ya Manyoni imegawanyika katika 

kanda kubwa tatu: - 

1.3.4.1 Bonde la ufa 

Hili ni eneo lenye watu wachache ambao wengi wao ni wafugaji. Hili eneo kwa 

kawaida hupata mvua kidogo kuanzia wastani wa milimita 500-650 kwa mwaka. 

Udongo wa eneo hili ni tifutifu uliochanganyika na kichanga, udongo wa mfinyanzi 

ulio mweusi ambao hupasuka wakati wa jua. Aidha mazao yanayolimwa ni Mtama, 

Uwele, Mpunga Karanga, Mihogo na Maharage. 

1.3.4.2 Eneo la Uoto wa Miombo 

Hili ni eneo ambalo lipo upande wa kusini mwa Wilaya katika Tarafa ya Nkonko. 

Udongo wa eneo hili ni tifutifu uliozidiwa na kichanga. Eneo hili hupokea mvua 

kuanzia wastani wa milimita 500 hadi 700 kwa mwaka. Mazao yanayolimwa katika 
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eneo ni Mahindi, Mtama, Uwele, Mihogo, viazi vitamu, Alizeti, Choroko, Ufuta na 

Karanga. Aidha shughuli nyingine zinazofanyika ya ufugaji wa nyuki na uwindaji. 

1.3.4.3 Eneo lililoinuka 

Eneo hili kwa kawaida huwa lina mvua isiyotabirika ambayo hunyesha kuanzia 

milimita 550-600 kwa mwaka, eneo hili linahusisha maeneo ya tarafa ya Manyoni. 

Eneo hili lina udongo aina ya tifutifu uliochanganyikana na kichanga. 

1.4 Taarifa za Kidemografia  

1.4.1 Idadi ya Watu 

Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi yam waka 2022 Wilaya ya Manyoni ina 

Jumla ya Watu 495,016 wakiwemo wanaume 244,006 na wanawake 251,010 

1.4.2  Hali ya Uchumi  

Asilimia 91 ya wananchi wa Wilaya ya Manyoni wanajihusisha na shughuli za sekta 

ya Kilimo (Kilimo, Ufugaji, Uvuvi). Aidha, Usalama ndani ya Wilaya umeimarika na 

kuwezesha wananchi kutekeleza majukumu yao ya kiuchumi na kijamii kwa amani 

na utulivu. Hali hii imewezesha kukua kwa pato la wastani la kila mtu kwa Wilaya 

kutoka Shilingi 1,651,785 mwaka 2023 hadi kufikia Shilingi 1,721,195 mwaka 

2024. 
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SURA YA PILI 

TAARIFA YA UTEKELEZAJI MRADI WA UBORESHAJI HUDUMA YA MAJI MJI 

WA MANYONI (MRADI WA MIJI 28) 

2.0 UTANGULIZI 

Mheshimiwa Waziri, 

Wizara ya Maji ilisaini mkataba na Mkandarasi M/S Megha Engineering & 

Infrastructure Ltd kwa ajili ya kutekeleza miradi ya Maji katika miji ya Kiomboi, 

Singida, Manyoni, Chemba, Chamwino na Mugumu (Package IV) kwa gharama ya 

dola za Marekani 61,888,338.00. Mkataba huu ulisainiwa tarehe 6 Juni, 2022 na 

unatekelezwa kwa kipindi cha miezi 24 kuanzia tarehe 11 Aprili, 2023 

(Commencement Date) hadi tarehe 10 Aprili 2025 Mkandarasi ameshalipwa malipo 

ya awali (Advance payment) kiasi cha Dola za Marekani USD 9,283,250.70 sawa na 

zaidi ya Shilingi Bilioni 23.20 kwa miji yote 6. 

Mheshimiwa Waziri: 

Kwa Mji wa Manyoni gharama za utekelezaji wa mradi ni Dola za Marekani USD 

11,257,435.67 sawa na zaidi ya Shilingi Bilioni 29. Mradi utakapokamilika utakuwa 

na uwezo wa kuhudumia wananchi wapatao 64,667 wa kata ya Mkwese, Muhalala 

na Manyoni Mjini.  

2.1 HALI HALISI YA UTEKELEZAJI WA MRADI 

Kwa Mji wa Manyoni hali ya utekelezaji mpaka sasa ni 30% na kazi zilizopangwa 

kutekelezwa na hali ya utekelezaji wake ni kama zilivyo elezwa katika jedwali 

lifuatalo; - 

Jedwali Na.1: Kazi zilizopangwa kutekelezwa: 

Na KAZI ZILIZOPANGWA UTEKELEZAJI 

1 Uchimbaji wa visima 6 

vyenye uwezo wa kutoa lita 

35,000 kwa saa kila kimoja. 

Visima vitatu vyenye uwezo wa kuzalisha lita 

120,000, lita 80,000 na lita 70,000 vimechimbwa 

katika eneo la Mitoo Mbugani, kitongoji cha 

Mwanzi na kwa sasa Mkandarasi anafanya 

maandalizi ya kufunga pampu na miundombinu 

ya umeme. 

2 Ujenzi wa Kituo cha 

kusukuma maji (Pump 

house and collector tank) 

Maandalizi ya ujenzi wa kituo cha kusukuma maji 

yamekamilika na ujenzi umekwisha anza. 

3 Ulazaji wa bomba kuu la 

maji lenye kipenyo cha 

milimita 150 hadi 300 kwa 

urefu wa kilomita 39.  

Usanifu wa njia ya kupitisha bomba kuu 

unaendelea kwa kushirikiana na Idara ya Ardhi 

Wilaya ya Manyoni ili kukwepa kupitisha bomba 

kwenye makazi na viwanja vya watu kupunguza 
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Na KAZI ZILIZOPANGWA UTEKELEZAJI 

gharama ya fidia. 

4 Ujenzi wa tanki lenye 

ukubwa wa lita 2,000,000 

Ujenzi wa tanki umefikia asilimia 90%  

5 Ulazaji wa bomba za 

usambazaji wa maji zenye 

kipenyo cha milimita 75 hadi 

400 kwa urefu wa kilomita 

107 

Usanifu wa bomba za usambazaji maji 

unaendelea na kazi ya ulazaji wa bomba za 

usambazaji maji inategemea kuanza mwezi 

Novemba 2024. 

2.2 MAFANIKIO 

Mheshimiwa waziri: 

Toka kuanza kwa mradi mpaka sasa vijana zaidi 85 wamepata ajira katika mradi huu 

na pia umeendelea kuchochea ukuaji wa uchumi wa eneo letu kwani baadhi ya 

huduma na bidhaa katika mradi huu hununuliwa hapa hapa Manyoni. 

2.3 HITIMISHO 

MAUWASA inaishukuru sana Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

inayoongozwa na Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa ufadhili wa miradi 

ya maji katika mji wa Manyoni na Itigi. Kupitia ufadhili huu, Mamlaka itahakikisha 

upatikanaji wa maji katika miji inayoisimamia utafikia asilimia 95 ifikapo mwaka 2025 

kama Ilani ya Chama Cha Mapinzuzi (C.C.M) inavyoelekeza.  

Mamlaka itaendelea kushirikiana na wadau wote wa huduma ya maji ikijumuisha 

wananchi wa mji wa Manyoni na uongozi katika ngazi ya Mkoa, Wilaya, Bonde la 

Kati, Halmashauri, Kata na Mitaa, kwani kwa ushirikiano huo ndipo mafanikio 

makubwa yameweza kupatikana.    

Mamlaka inaahidi kumsimamia kwa karibu mkandarasi anayetekeleza mradi ili 

aweze kumaliza mradi kwa wakati na kwa ubora unaotakikana.  

Mheshimiwa Waziri, nakukaribisha pamoja na timu yako mtembelee na kukagua 

maendeleo ya ujenzi wa mradi huu. 
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SURA YA TATU 

TAARIFA FUPI YA UTEKELEZAJI WA MIRADI KATIKA SHULE YA MSINGI 

MLOWA KWA MHE WAZIRI TAREHE 22/10/2024 

3.0 UTANGULIZI 

Mheshimiwa Waziri, 

Shule ya Msingi Mlowa ilianzishwa mwaka 1975. Shule kwa sasa ina jumla ya 

wanafunzi 932 wakiwemo wavulana 469 na wasichana 463. Pia Shule ina kituo cha 

watoto wenye mahitaji maalumu wapatao 53 wakiwemo wavulana 29 na wasicha 24. 

Shule ina jumla ya vyumba vya madarasa ya kudumu 15 na yasiyo ya kudumu yaani 

ya tope 11, vile vile ina matundu ya vyoo 20 ya wavulana matundu 7, ya wasichana 

matundu 11 na ya walimu matudu 2.  Pia shule ina jumla ya walimu 13 wakiume 7 

na wa kike 6. 

Mnamo mwaka Septemba 2023, shule ya Mlowa iligawanywa na kuunda shule mpya 

ya UKOMBOZI baada ya kukamilika kwa utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa shule 

mpya yenye mikondo miwili. Kwa sasa shule hii ina jumla ya wanafunzi 781 

wasichana 452 na Wavulana 329. 

Aidha; Jumla ya shilingi 717,224,000 zilipokelewa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 

mbalimbali kuaznia mwaka 2022/2023-2023/2024 kama ilivyofafanuliwa katika 

taarifa hii. 

 

3.1 TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MIRADI 

3.1.1 FEDHA ZA MIRADI ZILIZOPOKELEWA KWA MWAKA 2022/2023  

Mheshimiwa Waziri, 

Katika mwaka wa fedha 2022/2023, Shule imepokea jumla shilingi 493,400,000 

ikiwa ni fedha kwa ajili ya utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa shule mpya ya 

UKOMBOZI yenye mikondo miwili kama ifuatavyo: - 

NA AINA YA JENGO IDADI CHANZO JUMLA 

1 Vyumba vya Madarasa  14 BOOST 322,000,000 

 
2 

Vyumba vya madarasa ya 
Elimu ya awali ya Mfano 2   
na Matundu 6 ya vyoo 

 
2 

 
BOOST 

 
63,600,000 

3 Jengo la Utawala 1 BOOST 71,500,000 

 
4 

Matundu ya vyoo vya 
Wanafunzi wa Elimu Msingi 
16 na ya Walimu 2 

18  
BOOST 

 
30,600,000 

5 Kichomea Taka 1 BOOST 5,700,000 
 

 JUMLA BOOST   493,400,000 

Aidha mradi huu, umekamilika kwa asilimia mia moja na kufunguliwa na Mwenge wa 

Uhuru mnamo tarehe 27.09.2023 na kwa sasa unatumika  
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Pia, kwa mwaka 2022/2023 Shule ya Msingi MLOWA ilipokea jumla ya shilingi 
95,824,000.00 kupitia mradi wa LANES na Serikali kuu kwa ajili ya kutekeleza miradi 
kama inavyoonekana katika jedwali: - 

Na AINA YA JENGO IDADI CHANZO JUMLA 

 
1 

Vyumba vya Madarasa ya 
awali na matundu 6 ya 
vyoo  

 
2 

 
LANES 

 
55,824,000.00 

2 Vyumba 2 vya madarasa 
Serikali Kuu 

 
2 

 
S/ KUU 

 
40,000,000.00 

 JUMLA KUU   95,824,000.00 

3.1.2 FEDHA ZA MIRADI ZILIZOPOKELEWA KWA MWAKA 2023/2024  

Mheshimiwa Waziri, 

Kwa mwaka wa fedha 2023/2024 Shule ilipokea fedha mnamo tarehe 31/01/2024 

jumla ya Shilingi 128,000,000 kutoka serikali kuu kwa ajili ya ujenzi wa Bweni la 

wanafunzi wenye Mahitaji maalum. Ujenzi wa mradi huu ulianza rasmi tarehe 05, 

Aprili 2024 na unatarajiwa kukamilika tarehe 30 Octoba, 2024.  

Mradi huu una jumla ya vyumba 20 vya kulala wanafunzi, matundu 5 ya vyoo, 

vyumba 5 vya bafu, sehemu ya kufulia, vitanda 80.  

 

3.1.3 HATUA ZA UTEKELEZAJI WA MRADI  

Utekelezaji wa mradi huu kwa sasa upo katika hatua ya ukamilishaji ambapo kazi 

inayoendelea ni kukamilisha mfumo wa maji safi, mfumo wa umeme pamoja na 

ngazi mserereko. Hadi sasa, mradi umetumia jumla ya shilingi 124,600,000.00 na 

kubakiwa na shilingi 3,400,000 ambazo ni fedha za malipo ya mafundi na fedha 

matazamio (Retention money). 

3.2 NGUVU ZA WANANCHI.  

Mheshimiwa Waziri, 

Nguvu za wananchi zinakadiriwa kuwa na thamani ya Shilingi 1,500,000.00 ikiwa ni 

kwa ajili ya kazi walizozitekeleza ikiwemo; Kusafisha eneo, Kuchimba msingi wa 

jengo, Kujaza kifusi katika msingi wa jengo, kusogeza mawe na kuyapanga katika 

kitako cha jengo, Kujaza mchanga katika kitako cha jamvi na kuchimba mashimo ya 

vyoo. 

3.3 FAIDA ZA MIRADI:  

Kuondoa msongamano wa wanafunzi madarasani ambao utapelekea kuongeza 

ufaulu na kuboresha mazira ya kufundishia na kujifunzia. Pia, Ujenzi wa bweni 

utasaidia wanafunzi wenye ulemavu kupata elimu maendeo salama ya kujifunzia. 
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3.4 SHUKRANI. 

Tunapenda kutoa shukrani zetu za dhati kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ikiongozwa na Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa kutupatia 

shilingi 717,224,000 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi hii ya ujenzi wa miundombinu 

ikiwemo Katika shule za Msingi MLOWA na UKOMBOZI.  

Vilevile tunatoa shukrani zetu za dhati kwa Mhe. Mkuu wa Mkoa, Mhe. Mkuu wa 

Wilaya Mhe. Mbunge, Mhe. Diwani wa Kata ya Itigi majengo, Viongozi wote wa 

Chama cha Mapinduzi (C.C.M) ngazi ya Mkoa na Wilaya, Mkurugenzi mtendaji wa 

Halmashauri ya Itigi. 

3. 5. HITIMISHO 

Tunakushukuru Mhe. Waziri pamoja na viongozi wote mliotutembelea na tunaahidi 

kuendelea kupokea maelekezo mbalimbali na kuyafanyia kazi. Pia tunawatakia 

safari njema na utekelezaji mwema wa majukumu. 
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SURA YA NNE 

4.0 VYOMBO VYA HABARI NA MAWASILIANO 

4.1 Vyombo vya Habari 

Mheshimiwa Waziri, 

Wilaya ya Manyoni inapata Habari kutoka vyombo mbalimbali vya Habari vikiwemo 

TBC, ITV, RFA, Redio Maria na Redio Mwangaza. Kwa kuzingatia umuhimu wa kila 

mwananchi kupata Habari, tunaleta ombi kwako la kujengewa kituo cha Habari 

katika Wilaya ya Manyoni. Hii itarahisisha na kuboresha Maisha ya wananchi kwani 

huduma hii ikisogezwa kwao fursa mbalimbali za kijamii na kiuchumi zitaongezeka 

na kuwa rahisi. 

4.2 Mawasiliano 

Mheshimiwa Waziri, 

Wilaya ya Manyoni ina mitandao ya Vodacom, Halotel, Tigo, TTCL na Airtel. Hata 

hivyo baadhi ya maeneo ndani ya Wilaya bado yana changamoto ya kukosa 

mtandao wowote wa simu hivyo kupelekea changamoto katika swala zima la 

mawasiliano. Baadhi ya maeneo yenye changamoto ya mtandao kwa Halmashauri 

ya Manyoni ni Ntumbi, Kasanii, Simbanguru, Mangoli, Mvumi, Ngaiti, Mahaka na 

Dabia. Aiodha kwa upande wa Halmashauri ya Itigi ni Kintanula, Kitaraka, Gurungu, 

Lulanga, Itumba, Makuru, Mwamagembe, Jeje, Ipangamasasi, Kashangu na 

Muhanga. 

Mheshimiwa Waziri, 

Tunaomba wawekezaji wajenge minara ya simu katika maeneo haya yaliyotajwa ili 

kuiwezesha Wilaya kuunganishwa ki mawasiliano. 

 
 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
Dkt. Vincent  B. Mashinji 

MKUU WA WILAYA  YA MANYONI 
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TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 

 

 

 

 

TAARIFA YA MAENDELEO YA WILAYA YA IRAMBA KWA  

MHE. JERRY WILLIAM SILAA, WAZIRI WA HABARI MAWASILIANO 

NA TEKNOLOJIA YA HABARI WAKATI WA ZIARA YAKE WILAYANI 

IRAMBA TAREHE  23 OKTOBA 2024 
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1. UTANGULIZI 

1.1.  Salaam za Wilaya 

Mheshimiwa Jerry William Silaa, Waziri wa Habari Mawasiliano na Teknolojia ya 

Habari, kwa niaba ya Wananchi wa Wilaya ya Iramba, napenda kukukaribisha 

Wilayani Iramba wewe pamoja na ujumbe uliofuatana nao. Aidha, napenda kuchukua 

fursa hii, kukushukuru kwa kuamua kutembelea Wilaya yetu ili upate fursa ya kuona 

maendeleo yaliyofikiwa kupitia utekelezaji wa Ilani ya Chama cha Mapinduzi kwa Ajili 

ya Uchaguzi wa Mwaka 2020 na kupitia Maelekezo aliyoyatoa Mhe. Dkt. Samia 

Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aliyoyatoa wakati 

akilihutubia Bunge la 12 la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mjini Dodoma, Tarehe 

22 Aprili, 2021 ambapo alitoa Dira na Mwelekeo wa Serikali ya Awamu ya Sita. 

Mheshimiwa Waziri  

Maendeleo ya Wilaya, pia yamepatikana kupitia utekelezaji wa Dira ya Taifa ya 

Maendeleo 2025; Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2021/22 – 

2025/26); Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Mwaka Mmoja 2023/24; Agenda ya 

Mwaka 2030 ya Malengo ya Maendeleo Endelevu; Agenda ya Umoja wa Afrika ya 

Mwaka 2063; Sera, Sheria na Miongozo ya Kisekta kama vile Mwongozo wa 

Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Mwaka wa Fedha 2024/25; na Maelekezo ya 

Viongozi wa Kitaifa na Wilaya.  

1.2. Eneo la Wilaya na Muundo wa Kiutawala 

Wilaya ina ukubwa wa Kilometa za mraba 4,571.4 sawa na hekta 457,140 za ardhi 

ambazo matumizi yake yamegawanyika kama ifuatavyo: - 

• Eneo linalofaa kwa kilimo Km2 2025.13sawa na asilimia 44.3 na linalotumika kwa 

kilimo ni kati ya Hekta 158,220 hadi Hekta 170,000 sawa na asilimia 78 hadi 84 ya 

eneo lote la Wilaya. 

• Eneo linalotumika kwa malisho ni Km2 1950.62 sawa na asilimia 42.7. 

• Eneo lenye misitu Km2 103.31 sawa na asilimia 2.26. 

• Eneo lenye maji na milima ni Km2170.06 sawa na asilimia 3.72. 

• Eneo la Hifadhi ni Km2 322.28 sawa na 7.02% ya eneo lote. 

Wilaya hii imegawanyika katika Tarafa nne (4) ambazo ni Kisiriri, Kinampanda, Ndago 

na Shelui. Wilaya pia imegawanyika katika Kata (20), Vijiji 70 na Vitongoji 393.  kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali lifuatalo:- 

Eneo la Wilaya na Muundo wa Kiutawala 

Na.  Halmashauri Eneo 

Km² 

Tarafa Kata Vijiji Mitaa Vitongoji 

1. Iramba DC 4571.4 4 20 70 0 393 

Chanzo: Ofisi ya Mkuu wa Wilaya, 2024 
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1.3.    Idadi ya Watu Kwa Mujibu wa Sensa ya Mwaka 2022 

Kutokana na matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi iliyofanyika Mwaka 2022 Wilaya 

wa Iramba inakadiriwa kuwa na jumla ya watu 328,912 (wanawake 165,472 sawa na 

50.3% na wanaume 163,440 sawa na 49.7%). Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 

Sensa ya Watu na Makazi, 2022 

1.4. Hali ya Ulinzi na Usalama 

Hali ya Ulinzi na Usalama katika Wilaya imeendelea kuimarishwa zaidi na matukio ya 

uhalifu yameendelea kudhibitiwa na vyombo vya dola. Jeshi la polisi limeendelea 

kuimarishwa na kwa kiasi kikubwa jamii imeshirikishwa katika kupambana na vitendo 

vya uhalifu kupitia Polisi Kata, Polisi jamii na vikundi vya ulinzi shrikishi. Aidha 

uanzishaji wa madawati, kwa matukio ya ukatili dhidi ya wanawake, watoto na jinsia 

umetoa mchango mkubwa katika kukabiliana na uhalifu wa aina hiyo. 

1.5. Hali ya Siasa na mahusiano mengine 

Hali ya siasa katika Wilaya kwa ujumla ni shwari, hakuna migogoro ya kiitikadi wala 

migorogo ya  kidini. Wananchi wameendelea na shughuli zao za kisiasa kupitia vyama 

vyao kama kawaida. 

1.6. Utawala Bora 

Suala ziama la utawala bora limekuwa likitiliwa mkazo kwenye ngazi zote za utawala, 

na pale panapotokea uvunjifu wa sheria, Serikali kupitia vyombo vya dola na 

mahakama vimeendelea kuchukua hatua. Aidha mapambano dhidi ya rushwa 

yanayoratibiwa na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na rushwa yanaendelea. 

1.7 . Hali ya Watumishi Katika Halmashauri 

Halmashauri ya Wilaya wa Iramba ina mahitaji ya jumla ya Watumishi 3,100 ambapo 

Watumishi waliopo ni 1,839 sawa na asilimia 59.3 na hivyo kuwa na upungufu wa 

Watumishi 1,261 sawa na asilimia 40.7, Upungufu mkubwa upo kwenye Sekta ya 

Afya, Elimu, Kilimo na Mifugo.  

2. MAENDELEO YA KIUCHUMI 

2.1. PATO LA MWANANCHI MMOJA MMOJA (PER CAPITAL INCOME) 

Wastani wa Pato la Mkazi (Per Capita Income) limefikia Shilingi 2,400,000 kutoka 

shilingi 1,127,493.00 mwaka 2015.  

2.2. PATO LA WILAYA (DISTRICT GDP AT CURENT MARKET PRICES) 

Wastani wa pato la Wilaya (District GDP at Current Market Prices) limefikia shilingi 

789,388,800,000 kutoka shilingi 370,845,977,616 mwaka 2015. Mapato hayo 
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huchangiwa kwa kiasi kikubwa na Kilimo, Ufugaji, mazao ya misitu viwanda na 

biashara. 

2.3. MAKUSANYO YA MAMLAKA YA MAPATO –TRA 

MWAKA                      LENGO    MAKUSANYO HALISI 

• 2021/22   850,000,000.00  941,679,005.00 (111%) 

• 2022/23   950,000,000.00  1,108,900,551 (117%) 

• 2023/24   1,150,000,000.00  1,381,710,519.61 (120%) 

• 2024/25   2,580,000,000.00  751,691,500.51(ufanisi robo 

ya kwanza 139%) 

 

2.4. MAKUSANYO YA NDANI YA HALMSHAURI – OWN SOURCE 

MWAKA  LENGO    Makusanyo halisi  

• 2021/22  2,064,060,424  2,073,794,742 (100%) 

• 2022/23  3,122,896,000  2,696,053,048 (86%) 

• 2023/24  3,232,198,000  2,880,780,479.16 (89.13%) 

• 2024/2025 3,623,616,000  1,014,763,543.39 (28% hadi 

Septemba 2024) 

2.5. IDHINISHO LA FEDHA ZA MIRADI YA MAENDELEO KUTOKA SERIKALI KUU 

• 2021/22  15,679,000,613.16   

• 2022/23  20,870,000,000.00 

• 2023/24  22,555,013,578.74 

• 2024/25  6,858,092,000.56 hadi Oktoba 2024 

2.6.    Shughuli za Kiuchumi 

Wilaya inazo rasilimali zinazotumika kwa ajili ya kuleta maendeleo ya wananchi. 

Baadhi ya raslimali zilizopo ni Watu, Ardhi, Misitu, Madini, Maji na Mifugo. Wananchi 

huzitumia rasilimali hizi kujiendeleza kiuchumi zaidi katika sekta za kilimo, ufugaji, 

uvuvi, biashara, uchimbaji mdogo mdogo wa madini, upasuaji mbao na viwanda 

vidogo vidogo kama vile ufundi seremala, mashine za kusaga na kukoboa nafaka, pia 

mashine za kukamua mafuta ya Alizeti. Wilaya ina jumla ya Viwanda 68 ambapo kati 

ya hivyo Viwanda vidogo ni 66 na kiwanda cha kati ni kimoja. Pia kuna kiwanda kimoja 

cha uchenjuaji wa dhahabu (CIP) katika kijiji cha Misigiri kinafanya kazi na viwanda 

vitatu vya uchenjuaji wa dhahabu vipo katika hatua mbalimbali za ujenzi kikiwemo 

kiwanda kimoja cha uchenjuaji wa madini ya dhahabu (CIP) katika kijiji cha Mgongo. 

Shughuli kuu za uchumi katika Wilaya ya Iramba ni Kilimo, Ufugaji, Upasuaji mbao, 

Uvuvi, Biashara, Ajira za Ofisini na Viwandani.  Sekta ya kilimo katika Wilaya ya 

Iramba ndio sekta mama inayochukua karibu asilimia 82 ya wote na ikiwa ndio chanzo 
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kikubwa ya utoaji ajira na kipato kwa wananchi. Mazao makuu katika Wilayani pamoja 

na Mahindi, Maharage, Mpunga, Viazi, Alizeti, Karanga, Ufuta, Nyanya, Vtunguu, 

Soya na Mtama.   

2.7.   Uzalishaji wa Chakula 

Wilaya imeendelea kuzalisha chakula cha kutosha na ziada katika kipindi chote cha 

miaka miwili mwaka 2021/2022 ziada ilikuwa  tani 105,963.5 na  mwaka 2022/2023 

ziada tani 115,283.2 na mwaka 2023/2024 ziada ni tani 184,807 za mazao ya nafaka 

na mikunde. Aidha katika kipindi hiki cha 2024/2025 tunapoelekea kwenye msimu wa 

kilimo Wilaya imelenga kulima hekta 123,290.8 za mazao ya chakula  na 

tunamatarajio ya kuwa na chakula cha kutosha Pamoja na ziada. 

2.8. Matumizi ya mbolea 

Kutokana na Ruzuku ya mbolea iliyowekwa na Serikali ari ya matumizi ya mbolea 

imeongezeka kutoka wastani wa tani 2,741 zilizotumika mwaka 2022/23 hadi wastani 

wa tani 3243 sawa na 84.5% ya mahitaji ya tani 5176 zilizotumika kipindi hiki cha 

2023/2024. 

2.9. Kilimo cha umwagiliaji 

Wilayana eneo linalofaa kwa kumwagiliwa lenye jumla ya Hekta 14,550; kati ya Hekta 

hizo, zinazomwagiliwa kwa sasa ni Hekta 3,456 sawa na asilimia 24kipindi cha masika 

na Hekta 82 kipindi cha kiangazi sawa na asilimia 0.6. Hali hii inatokanana maeneo 

ya umwagiliaji kuwa machache na kutokuwa na miundombinu iliyoendelezwa 

kutokana na ufinyu wa bajeti.  

Mazao makuu yanayolimwa katika skimu za umwagiliaji ni pamoja na Mpunga, 

Mahindi, nyanya, vitunguu na mbogamboga. Wilaya ina Skimu 1 ya umwagiliaji 

iliyoendelezwa na hufanya kazi kwa kiwango cha chini kutokana na uchakavu wa 

miundombinu, Skimu 4 za asili ambazo hufanya kazi kwa kiwango cha chini katika 

mchanganuo ufuatao: - Iramba DC - 5. Jedwali Na. 2 linaainisha eneo linalofaa na 

linalotumika kwa ajili ya Kilimo cha umwagiliaji katika Halmashauri: 

Maeneo ya Umwagiliaji 

Na. Wilaya Skimuza 

umwagiliaji 

Eneo Linalofaa kwa 

Umwagiliaji (Ha) 

Eneo 

Linalotumika 

(Ha) 

Asilimia 

ya 

Matumizi 

1. Iramba 5 14,550 3,456 24 

Chanzo: Ofiisiya Mkurugenzi Mtendaji, 2023 

2.10. Kuongezeka kwa Tija ya Uzalishaji 

Kumekuwa na ongezeko la tija katika uzalishaji ambapo katika msimu wa mwaka 

2022/2023 uzalishaji wa Mahindi ulikuwa ni Tani 2.5 kwa Hekta (Ekari moja sawa na 



5 

 

magunia 10), Mpunga Tani 3.0 kwa Hekta (Ekari moja sawa na magunia 12). Katika 

msimu wa 2023/2024 mavuno ya Mahindi yalikuwa ni tani wa Tani 2.5 kwa Hekta 

(Ekari moja sawa na magunia 10) na Mpunga ni tani 3.0 kwa Hekta (Ekari moja sawa 

na magunia 12). 

2.11. Huduma za Ugani 

Katika jitihada za kuboresha huduma za Ugani katika Sekta ya Kilimo, jumla ya Maafisa 

Ugani 91 wa Serikali wameweza kutoa huduma mbalimbali za ugani kwa wakulima. 

Huduma hizi ni pamoja na kutoa mafunzo kwa kutumia mashamba darasa ya mazao 

mbalimbali. Jumla ya mashamba darasa 88. Katika msimu huu yamatumika. Aidha 

Serikali kuu imewawezesha baadhi ya maafisa ugani kwa kuwapatia pikipiki ili waweze 

kuwafikia wakulima kwa urahisi Zaidi na kuwapa huduma za ugani kama inavyostahili, 

pia kupitia serikali kuu, wizara ya kilimo imewapatia maafisa kilimo 44 vishkwambi 

pamoja na sare( kombati) ili kuweza kufahamika kirahisi  kwa wakulima lakini pia 

kuwapa huduma za ugavi kwa wakati wakulima wote. 

2.12. Zana za Kilimo 

Katika kutekeleza Kilimo cha kisasa, Wilaya inahimiza matumizi ya zana bora na 

kisasa katika Kilimo. Wilaya inakadiriwa kuwa na Matrekta makubwa 46, Matrekta 

Madogo 107, Plau za maksai 37,534 na Vituo vya Maksai 01. Uwepo wa Matrekta 

haya na wanyamakazi umewezesha kuongeza maeneo yanayolimwa mazao wilayani 

Iramba. Aidha, Halmashauri imejenga vituo vya kufundishia wanyamakazi na 

vinatumika kutoa mafunzo kwa wakulima namna ya kutumia wanyamakazi wao.  

Zana za Kilimo Kiwilaya  

Na.  Halmashauri Matrekta 

Makubwa 

Matrekta 

madogo  

Plau 

Maksai 

Vituo vya 

Maksai 

1. Iramba DC 46 107 37,534 1 

2.12.1. Mikakati ya Jumla ya Kuboresha Sekta ya Kilimo 

(i) Kuendelea kuhamasisha wakulima kujiunga kwenye Vikundi/ushirika ili 

kufanikisha usimamizi endelevu, uendeshaji na utunzaji wa miundombinu ya 

umwagiliaji. 

(ii) Kuendelea kuhamasisha wakulima wanufaika wa umwagiliaji kutoa ada ya 

huduma za umwagiliaji ili kufanikisha shughuli za uendeshaji na matunzo ya 

miundombinu. 

(iii) Kuendelea kushirikisha wadau ili kubuni teknolojia rahisi kwenye utumiaji wa 

maji na kuboresha miundombinu ya umwagiliaji.  

(iv) Kuendelea kuhamasisha wakulima kujiunga kwenye Vikundi/ushirika ili kupata 

huduma mbalimbali kama huduma za ugani, kifedha na pembejeo kwa urahisi. 
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(v) Kuendelea kuelimisha jamii juu ya matumizi ya mbinu za kilimo himilivu ili 

kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi ikiwa ni pamoja na kuzingatia kanuni 

bora za kilimo. 

(vi) Kuendelea kuhamasisha wakulima kutumia fursa za kilimo cha umwagiliaji kwa 

maeneo yenye skimu za umwagiliaji. 

(vii) Kushirikisha Sekta binafsi na wadau wa kilimo kuwezesha wakulima kuongeza 

tija ya uzalishaji na upatikanaji wa masoko ya uhakika. 

(viii) Kuhamasisha Wananchi kulima mazao ya biashara hususani alizeti, soya, 

korosho, ufuta na parachichi. 

(ix) Kuendelea kuhamasisha Wakulima kupima udongo ili kuwa na uhakika wa aina 

ya mbolea inayotakiwa kwenye udongo kulingana na virutubisho 

vilivyokosekana. 

(x) Kuendelea kufanya upembuzi wa kinifu na usanifu wa kina ili kuongeza eneo 

la Umwagiliaji, kwa kushirikiana na Halmashauri, na wadau wa sekta binafsi. 

2.13. Ufugaji 

Sekta ya Mifugo na Sekta ya Kilimo zote zinategemeana katika kuchangia kuongeza 

tija ya uzalishaji wa mazao ya kilimo na mifugo kwa wakulima na wafugaji. Sekta ya 

Mifugo imeendelea kutoa mchango wake kwa Wilaya ya Iramba kwa kuongeza 

usalama wa chakula katika lishe (nyama na maziwa) pamoja na kipato. Mafanikio 

yaliyofikiwa ni pamoja na: 

(i) Idadi ya mifugo wakubwa (Ng’ombe, mbuzi na kondoo) imeongezeka kutoka 

mifugo 536,698 Mwaka 2015 hadi kufikia mifugo 601,920  

(ii) Zoezi la Utambuzi na Usajili wa mifugo limefanyika, hadi kufikia mwezi Julai, 

2022 jumla ya ng’ombe 28,997, Mbuzi 1303 na Kondoo 112 na wamevalishwa 

hereni za kielektroniki na kusajiliwa kwenye mfumo wa utambuzi katika 

Halmashauri ya Mufindi na Mji Mafinga.  

(iii) Katika kudhibiti ugonjwa wa kichaa cha Mbwa, Jumla ya Mbwa 26,044 

walichanjwa dhidi ya kichaa cha Mbwa kati ya Mbwa 34,269 sawa asilimia 

75.99 wanaokadiriwa kuwepo katika Mkoa. 

(iv) Uzalishaji wa maziwa umeongezeka kutoka Lita 21,094,375 Mwaka 2015 hadi 

kufikia Lita 30,062,922 mwaka 2022/23 

(v) Uzalishaji wa Nyama umeongezeka kutoka Tani 1,693.33 Mwaka 2015 hadi 

kufikia Tani 7,423 mwaka, 2022/23. 

(vi) Uzalishaji wa zao la ngozi umeongezeka kutoka vipande 21,571 Mwaka 2015 

hadi kufikia vipande vya ngozi 22,688 mwaka 2022/23. 

(vii) Ili kudhibiti magonjwa ya mifugo; majosho ya kuogeshea mifugo 

yameongezeka kutoka majosho 137 Mwaka 2015 hadi majosho 173 mwaka 

2022/23.  

(viii) Wilayaumeendelea na uboreshaji wa ng’ombe wa maziwa kwa kutumia njia ya 

uhamilishaji. Katika Mwaka 2015 jumla ya ng’ombe 1,284 walihimilshwa na 
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kuzaa ndama 687 Mwaka 2022/23 jumla ya ng’ombe 3,451 walihimilshwa na 

kuzaa ndama 2,115. 

2.13.1. Mikakati ya Kuboresha Sekta ya Mifugo 

(i) Kuongeza uzalishaji wa maziwa kwa kutumia fursa zilizopo za hali ya hewa na 

kushirikisha wawekezaji wakubwa kwa kuzalisha Mitamba bora na 

kuhamasisha njia ya uhimilishaji kwa wafugaji. 

(ii) Kuhamasisha wafugaji kufuga Ng’ombe, Mbuzi, Kondoo, Nguruwe na Kuku 

kibiashara kwa kuzingatia rasilimali zilizopo, miundombinu na mahitaji ya 

Soko. 

(iii) Kuhamasisha ufugaji wa wanyama wadogo wakiwemo kuku, Bata, Kanga, 

Kwale, sungura na simbilisi 

(iv) Kuhamasha wafugaji na wadau wengine wa maendeleo kujenga machinjio za 

kisasa, viwanda vya kuchakata nyama, Majosho, na Kuchimba Visima Virefu 

katika maeneo ya ukame. 

(v) Kufanya utambuzi na Usajili wa Ng’ombe, Punda, Mbuzi na Kondoo 

wanaostahili kwa njia ya hereni za kielektroniki hadi kufikia mwezi Septemba 

2022.  

(vi) Kuhamasha wafugaji kusimamia na kuhakikisha mifugo yao yote inapata 

chanjo za magonjwa yaliyoainishwa na kuandaliwa ratiba ya chanjo kitaifa. 

2.14.           Uvuvi 

Sekta ya Uvuvi ni miongoni mwa Sekta muhimu katika kuchangia lishe, kipato cha 

jamii na pato la Taifa kwa Ujumla. Uvuvi hufanyika katika ziwa kitangiri na mabwawa 

yaliyochimbwa ambayo kimsingi humilikiwa na Vikundi, taasisi mbalimbali na Watu 

binafsi. 

a) Idadi ya Mabwawa na Wavuvi 

Wilaya ina jumla ya mabwawa 16 yanayotumiwa kwa shughuli za ufugaji wa samaki. 

Aidha, Kuna eneo oevu (bonde la wembere) anuai inayofaa kwa uwekezaji katika 

kuendeleza Sekta ya Uvuvi na Utalii. Kwa mujibu wa takwimu zilizopo Wilaya ina 

Jumla ya wavuvi 408 ambao hufanya shughuli za uvuvi kama mtu mmoja mmoja na 

katika Vikundi. 

b) Mavuno ya samaki. 

Uvuvi wa Samaki katika Wilaya ya Iramba hufanyika katika ziwa kitangiri na bwawa la 

mayanzani.2022/2023 wastani wa mavuno ya Samaki ulikuwa tani 243.33 na Mwaka 

2023/2024 tani 310 na mwaka 2024/2025 hadi Oktoba 2024 tani 239.5.  

c) Mikakati ya kuendeleza Sekta ya Uvuvi 

(i) Kulinda na kusimamia rasilimali ya Uvuvi  ziwa Kitangiri na bonde la 

wembere kwa ujumla kwa kutekeleza mipango ya pamoja ya Usimamizi 

endelevu kati ya Mikoa ya Singida, Shinyanga,Simiyu na Tabora 
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(ii) Kuendelea kuihamasisha jamii kujihusisha na ufugaji bora wa samaki 

kwa kutumia mabwawa kama njia mbadala ya kujiongezea kipato na 

kuboresha lishe katika jamii. 

(iii) Kuanzisha na kuendeleza uvuvi wa kitalii/ burudani katika maeneo 

yanayofaa ili kukuza na kutanua wigo wa vivutio vya utalii. 

(iv) Kurahisisha upatikanaji wa mbegu bora ya samaki kwa wafugaji samaki 

kwa kuanzisha mashamba darasa na mabwawa mama yatakayotumika 

kama vyanzo vya upatikanaji wa mbegu bora ya samaki. 

2.15.     Sekta ya Misitu na Uhifadhi Mazingira  

Sekta ya Maliasili na uhifadhi wa mazingira ina jukumu kuu la kusimamia na 
kuendeleza maliasili zilizopo katika Wilaya zikiwemo misitu, Nyuki na wanyamapori, 
pamoja na uhifadhi wa mazingira ndani ya Wilaya. 

2.15.1.   Misitu na Uhifadhi Mazingira 

Halmashauri ya Wilaya ya Iramba ina raslimali za hifadhi ya misitu, ambayo ni Hifadhi 

ya msitu wa Sekenke Tulya, Windu windu, Msitu wa hifadhi wa Wembere na hifadhi 

za misitu ya vijiji. Misitu yote ina jumla ya hekta 91,031.07. Msitu wa hifadhi wa 

Sekenke/Tulya wenye ukubwa wa hekta 30,365 uko chini ya Halmashauri ya Wilaya 

ya Iramba na Misitu ya hifadhi za vijiji yenye jumla ya ukubwa wa hekta 5,909, misitu 

ya watu binafsi hekta 181.5 na Hifadhi ya msitu wa wembere wenye ukubwa wa hekta 

54,575.57 ipo chini ya usimamizi wa Wakala wahuduma za misitu Tanzania (TFS). 

Aidha katika uhifadhi wa mazingira Halmashauri ya Wilaya ya Iramba inaendelea 

kutekeleza agizo la Serikali la kila Halmashauri kuhakikisha inapanda miti milioni moja 

na laki tano (1,500,000), hivyo Wananchi huhimizwa kupanda miti kwa wingi ili kutunza 

mazingira na vyanzo vya maji. Katika zoezi la kuhimiza upandaji miti, kwa msimu wa 

Mwaka wa Fedha 2022/2023 Wilaya ilifanikiwa kupanda jumla ya miti 1,153,274 

ambayo ni sawa na asilimia 76.9 ya lengo la taifa. Kwa mwaka wa fedha 2023/2024, 

Wilaya imefanikiwa kupanda miti 1,422,474 ambayo ni sawa na asilimia 94.83 ya 

lengo la Taifa. 

2.15.1.   Ufugaji Nyuki 

Ufugaji Nyuki ni kati ya shughuli za muhimu katika Wilaya ya Iramba. Wilaya ya Iramba 

umejaliwa kuwa na misitu mingi ya asili ikiwemo miti ya miombo inayosifika kwa kutoa 

asali nzuri na nyingi. Kutokana na fursa hiyo Wananchi, wamekua wakijishughulisha 

na ufugaji wa Nyuki. Ufugaji huu wa Nyuki umeendelea kuimarika ambapo  utundikaji 

wa Mizinga ya Nyuki umeongezeka kutoka mizinga 1,800  Mwaka 2018 hadi kufikia 

mizinga 6,473 Mwaka 2024. Na idadi ya wafugaji nyuki binafsi imeongezeka kutoka 

110 mwaka 2018 hadi 397 mwaka 2024. Uzalishaji wa asali umeongezeka kutoka tani 

30.4 mwaka 2018 hadi tani 135 mwaka 2024.Uzalishaji wa Nta umeongezeka kutoka 

tani 2.2 mwaka 2018 hadi tani 9.6 mwaka 2024. 



9 

 

2.15.     Viwanda, Biashara na Uwekezaji 

2.15.1.    Viwanda 

➢ Mwaka 2020/21 Wilaya ilikuwa na jumla ya viwanda 278 ambapo viwanda, vya 

kati 66, vidogo 89 na vidogo Zaidi 123.  

➢ Mwaka 2021/22 Wilaya ilikuwa na jumla ya viwanda 286 ambapo viwanda vya 

kati 54, vidogo 86 na vidogo Zaidi 146. 

➢ Mwaka 2022/23 Wilaya ilikuwa na jumla ya viwanda 318 ambapo viwanda vya 

kati 60, vidogo 104 na vidogo Zaidi 154. 

➢ Mwaka 2023/24 Wilaya ilikuwa na jumla ya viwanda 322 ambapo viwanda vya 

kati 62, vidogo 104 na vidogo zaidi156. 

➢ Kwa sasa 2024/25 Wilaya ina jumla ya Viwanda 378 ambapo Viwanda vya Kati 

92, Viwanda vidogo 122 na Viwanda vidogo zaidi 164.  

2.15.2.    Biashara 

➢ Mwaka 2020/21 Wilaya ilikuwa na jumla ya Wafanya biashara 879. 

➢ Mwaka 2021/22 Wilaya ilikuwa na jumla ya Wafanya biashara 998. 

➢ Mwaka 2022/23 Wilaya ilikuwa na jumla ya Wafanya biashara 1104. 

➢ Mwaka 2023/24 Wilaya ilikuwa na jumla ya Wafanya biashara 1253. 

➢ Mwaka 2024/25 Wilaya ina jumla ya Wafanya biashara 1354. 

2.16. Uwezeshaji wa Wananchi Kiuchumi 

2.16.1. Mpango wa Kunusuru Kaya Masikini (TASAF III) kwa Kipindi cha Pili  

Mpango wa TASAF Awamu ya Tatu kKipindi cha Pili ulianza rasmi tarehe 17 Februari, 

2020 baada ya kuzinduliwa na aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Awamu ya Tano Hayati Dkt. John Joseph Pombe Magufuli. Madhumuni ya kipindi hiki 

ni kuwezesha Kaya za walengwa kutumia fursa za kuongeza kipato, huduma za jamii 

na kuwekeza katika kuendeleza watoto.  

Wilaya ya Iramba ni miongoni mwa Wilaya inayotekeleza Mradi wa TASAF Awamu ya 

Tatu Kipindi cha Pili cha utoaji ruzuku kwa Kaya maskini, ambapo kuanzia Mwaka 

2022 hadi 2024 jumla ya Kaya 4,906 zimenufaika na Mpango wa Kunusuru Kaya 

Maskini. Mpango huu unaotekelezwa katika Vijiji 78 Aidha, hadi sasa jumla ya Shilingi 

4,274,568,285 na kugawiwa kwa wananachi katika maeneo yote. 

2.16.2. Mifuko ya Maendeleo ya Wanawake, Vijana na Walemavu 

Wilaya imejiwekea mikakati ya kukuza ajira kwa Vijana, Wanawake na Watu Wenye 

Ulemavu. Mikakati hiyo ni pamoja na kutenga asilimia 10 kwa Makundi hayo kwa 

mgawanyo wa asilimia 4 Wanawake; asilimia 4; Vijana na asilimia 2 Watu Wenye 

Ulemavu kutokana kupitia mapato ya ndani ya Halmashauri.  
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Fedha zilizotengwa kwa kipindi cha Serikali ya Awamu ya Sita ni kama ifuatavyo: 

➢ 2022/23 - Shilingi 119,109,480.10 

➢ 2023/24 - Shilingi 159,491,713 

➢ 2024/25 - Shilingi 71,577,334.62 

3.        MAENDELEO YA HUDUMA ZA JAMII 

3.1 . Maendeleo ya Elimu 

Wilaya ya Iramba ipo mstari wa mbele katika kutoa huduma kwa jamii, ikiwemo elimu. 

Zipo Taasisi mbalimbali zinazotoa elimu kuanzia Elimu ya Awali hadi Vyuo. Wilaya ina 

madarasa ya Awali 23 (Serikali 20, Zisizo za Serikali 03), Shule za Msingi 111 (Serikali 

108, Zisizo za Serikali 03), Shule za Sekondari 29 (Serikali- 26, zisizo za Serikali- 3), 

Chuo cha Ualimu 1, chuo cha Uguzi 1 na Chuo cha Veta 1 ambacho ujenzi wake 

unaendelea na Siku ya leo Mhe. Waziri umepata fursa ya kutembelea maendeleo ya 

ujenzi wa Chuo cha VETA Iramba. 

3.1.1. Hali ya uandikishaji Elimu ya Awali 2024 

Hadi kufikia 30 Machi, 2024, Wilaya imeandikisha wanafunzi wa Elimu ya Awali 9, 791 

ambapo wavulana ni 4,942 wasichana 4,849. Uandikishaji huu ni sawa na asilimia 88 

ya lengo la kuandikisha wanafunzi 11,180.  (Wav 5,676. Was 5,504). 

3.1.2. Elimu ya Msingi 

Wilaya ya Iramba ina jumla ya shule za Msingi 111 ambapo shule za Serikali ni 108 

na shule zisizo za Serikali ni 3 Idadi ya Wanafunzi wa shule za Msingi za Serikali ni 

65,949 wakiwemo wavulana 32,562 na Wasichana 33,387 Aidha idadi ya wanafunzi 

waliopo katika shule zisizo za Serikali ni 674 Wavulana 301 na wasichana 373. 

3.1.3.  Hali ya Uandikishaji Darasa la Kwanza, Mwaka 2024. 

Hadi kufikia tarehe 30 Machi, 2024 Wilaya imeandikisha wanafunzi wa Darasa la 

Kwanza 8,817 ambapo wavulana 4,454 na wasichana 4,363. Uandikishaji huu ni sawa 

na asilimia 82 ya lengo la kuandikisha wanafunzi 10,704. (Wav 5,399 Was 5,305). 

 3.1.4. Idadi ya Walimu Katika Shule za Msingi za Serikali 

Wilaya inahitaji kuwa na walimu 1512 wa Shule za Msingi, kutoka walimu 824 waliopo. 

Upungufu ni walimu 690 kwa shule za Serikali. 

3.1.5. Idadi ya Shule za Msingi Mwaka 2024 

Wilaya ina jumla ya Shule za Msingi 111 kati ya hizo Shule 108 ni shule za Serikali na 

3 ni shule zisizo za serikali. 
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3.1.6. Hali ya Miundombinu na Samani Katika Shule za Msingi  

Wilaya ina jumla ya mahitaji ya vyumba vya madarasa 1469 yaliyopo 874 na upungufu 

595 mahitaji ya nyumba za walimu 1469 zilizopo ni 315 na upungufu 1,154, mahitaji 

ya matundu ya vyoo ni 2789 yaliyopo ni 1491 na upungufu 1393 na mahitaji ya 

madawati ni 22,221, yaliyopo 16,761 na upungufu 5,460 Wilaya imeendelea 

kuhakikisha miundombinu muhimu na samani vinapatikana katika shule ili kuboresha 

mazingira ya utoaji elimu. 

3.1.7. Matokeo ya Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi Mwaka 2021 hadi mwaka 

2023 

Ufaulu wa Wilaya umekuwa ukiongezeka kutoka asilimia 66.37 mwaka 2021 hadi 

asilimia 71. 6 mwaka 2023. Aidha, kitaifa kwa mwaka, 2021 Wilaya imeshika nafasi 

ya 06 kwa matokeo yaliyotangazwa na Baraza la Mitihani la Tanzania. 

3.2. Elimu ya Sekondari 

Hadi kufikia Oktoba 2024 Wilaya ilikuwa na jumla ya shule za Sekondari  29 (Serikali 

26 na Binafsi 3). Aidha, jumla ya shule 6 zina mikondo ya Kidato cha Tano na Sita 

ambapo kati ya shule hizo 4 ni za Serikali na 2 zisizo za Serikali. Wilaya imefanikiwa 

kuwa na shule za Serikali katika Kila Kata na shule za Kidato cha Tano na Sita katika 

Tarafa zote nne. 

3.2.1.  Idadi ya Walimu Katika Shule za Sekondari za Serikali 

Wilaya ya Iramba ina jumla ya walimu 355 kati ya hao Walimu 157 ni wa masomo ya 

Sayansi, na Walimu 198 ni wa masomo ya Sanaa. Wilaya ya Iramba ina upungufu wa 

walimu 92 wa masomo ya Sayansi na upungufu wa walimu wa sanaa 164 Kwa 

Halmashauri ya Wilaya ya Iramba. Idadi ya walimu katika Halmashauri.  

3.2.2. Hali ya miundombinu na samani shule za Sekondari 

Wilaya ina vyumba vya madarasa 402 ikilinganishwa na mahitaji halisi ya madarasa 

377 Nyumba  za walimu zilizopo ni  115 ikiwa mahitaji ni nyumba 355 upungufu 240 

na matundu ya vyoo  yaliyopo ni 389 ikiwa mahitaji ya matundu ni  679 upungufu  

290  

3.2.3. Hali ya Maabara za Sayansi katika shule za Sekondari 

Katika kuboresha ufundishaji na ujifunzaji wa masomo ya Sayansi katika Shule za 

Sekondari, jumla ya vyumba vya maabara 78 vinahitajika. Vyumba vinavyoendelea 

kujengwa ni 40 na vyumba vilivyokamilika vyenye samani na vifaa vya kufundishia ni 

30 sawa na 38%. 
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3.2.4. Ufaulu wa Mtihani wa Kidato cha Nne (CSEE) na Kidato cha Sita (ACSEE) 

mwaka 2021 hadi 2023. 

Wilaya imekuwa ukifanya vizuri katika matokeo ya mtihani wa kidato cha nne ambapo 

KiWilaya ufaulu umepanda kutoka asilimia 92 mwaka 2021 hadi asilimia 94 mwaka 

2023 . Aidha, Ufaulu wa mtihani wa kidato cha sita umeendelea kuwa wa 100% kwa 

daraja la kwanza, pili na la Tatu hadi mwaka 2023. 

Elimu Maalum 

Wilaya ina jumla ya Shule 2 zenye wanafunzi wenye mahitaji Maalum, kati ya hizo 

Shule maalumu ni 0 shule jumuishi 2 na 1 ya kitengo maalumu. Wanafunzi wenye 

mahitaji maalumu walioandikishwa hadi tarehe 30 Machi, 2024 kwa shule za awali ni 

13 ikiwemo wavulana 05 na wasichana 08 Wanafunzi wa darasa la kwanza 

walioandikishwa jumla ni 21 ambapo wavulana 13 na wasichana 8. 

3.4. Elimu ngazi ya Vyuo  

Wilaya ina chuo cha Uuguzi, Chuo cha Ualimu Kinampanda na kwa sasa Wilaya 

inaendelea na ujenzi wa Chuo cha fundi stadi VETA. 

3.5. Elimu ya Watu Wazima na Elimu Nje ya Mfumo Rasmi 

Wilaya inaendesha Programu za Elimu ya Watu Wazima na Elimu Nje ya Mfumo 

Rasmi. Wilaya ina jumla ya vituo vya MEMKWA 07. Pia kuna jumla ya vituo 8 vya 

MUKEJA vinavyoendesha Program mbalimbali, vyenye jumla ya wanafunzi 601 kati 

ya hao wanaume ni 217 na wanawake ni 384. Vituo vya Elimu ya Ufundi Stadi vipo 4 

kati ya hivyo 2 ni vya serikali vyenye jumla ya wanafunzi 23 ambapo wavulana ni 9 na 

wasichana ni 14.  

3.6. Idadi ya wanafunzi waliorudi shuleni. 

Wilaya ina jumla ya wanafunzi 12  waliorudi shuleni baada ya kukatisha masomo yao 

ya sekondari kutokana sababu mbalimbali ikiwemo mimba, utoro na changamoto za 

kiuchumi. Wanafunzi hao wamerudi kuendelea na masomo kupitia program ya Elimu 

ya Sekondari  kwa njia mbadala inayowaruhusu wanafunzi wa kike kusoma bila 

kulipa ada ya shule.  

3.7. Hali ya Utoaji wa chakula shuleni 

Wilaya ina jumla ya shule za msingi 108 zinazotoa chakula kati ya hizo shule za 

serikali 108 na  zisizo za serikali   03   sawa na asilimia 100. Aidha, shule hizo 

zinatoa chakula kwa baadhi ya Wanafunzi ambapo wanaopata chakula shuleni ni  

wanafunzi 42,045 kati ya     65,949 sawa asilimia 64 shule 0 sawa na asilimia 0 hazitoi 

chakula. Wilaya ina jumla ya shule za Sekondari 29 zinazotoa chakula kati ya hizo 

shule    za serikali 26 na  zisizo za serikali   3  sawa na asilimia 100. 
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3.8. Miradi Inayoendelea Kutekelezwa Sekta ya Elimu  

Katika kipindi cha mwaka 2024/2025 Wilaya ya Iramba ilipokea kiasi cha Tshs. 

4,006,476,878/= kwa ajili ya ujenzi  wa shule 04 kwa mchanganuo ufuatao:- 

Na. Mradi Kiasi 

1 Shule ya amali Kitukutu 1,600,000,000.00 

2 Ujenzi wa Shule ya Sekondari Kizega 544,225,626.00 

3 Ujenzi wa Shule ya Sekondari Makunda 544,225,626.00 

4 Ujenzi wa Shule ya Sekondari Mtoa/Msai 544,225,626.00 

5 Upanuzi wa Kidato cha Tano na Sita Kinambeu 

Sekondaari 

362,400,000.00 

6 Upanuzi wa Kidato cha Tano na Sita shule ya 

Sekondari Kizaga 

316,400,000.00 

Jumla 4,006,476,878.00 

3.10. Ujenzi wa Shule Mpya za msingi na ukarabari kupitia mradi wa BOOST 

Wilaya ya Iramba imepokea jumla ya Tsh 321,800,000 kwa ajili ya ujenzi wa Shule 

Mpya yenye Mkondo Mmoja.  

3.11. Ujenzi wa madarasa, matundu ya vyoo na madara ya awali ya mfano 

Wilaya imepokea jumla ya Tsh. 309, 600,000 kwa ajili ya ujenzi wa Madarasa, 

Matundu ya Vyoo, Nyumba za walimu Pamoja na Madarasa ya Awali ya Mfano.  

4.0 . Sekta ya Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe 

4.1. Vituo vya Kutolea Huduma za Afya 

Wilaya ina jumla ya Vituo vya Kutolea huduma za Afya 54 zikiwemo (Hospitali 1, Vituo 

vya Afya 6, Zahanati 47), pamoja na kliniki na Maabara Binafsi 8.  

Idadi ya Hospitali kwa  Halmashauri 

Na.  Halmashauri Mmiliki Jumla 

  Serikali Dini/NGO Mashirika Binafsi  

1. Iramba DC 1 0 0 0 0 

Chanzo: Ofisi ya Mkurugenzi mtendaji, 2024 

Idadi ya Vituo vya Afya kwa  Halmashauri 

Na.  Halmashauri Mmiliki Jumla 

  Serikali Dini/NGO Mashirika Binafsi  

1. Iramba DC 6 0 0 0 6 

Chanzo: Ofisi ya Mkurugenzi mtendaji, 2024 
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Idadi ya Zahanati kwa Halmashauri 

Na.  Halmashauri Mmiliki Jumla 

  Serikali Dini/NGO Mashirika Binafsi  

1. Iramba DC 36 6 3 2 47 

Chanzo: Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji, 2024 

Idadi ya Kliniki na maabara Binafsi kwa Halmashauri 

Na.  Halmashauri Mmiliki Jumla 

  Serikali Dini/NGO Mashirika Binafsi  

1. Iramba DC 0 0 0 8 8 

Chanzo: Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji, 2024. 

Vyuo vya Afya na Ustawi wa Jamii  

Wilaya ina Chuo cha Afya na Ustawi wa Jamii kimoja (1), kama inavyoonyeshwa 

kwenye Jedwali hapa chini:- 

Idadi ya Vyuo vya Afya Halmashauri 

S/N Halmashauri Jina la Chuo Mmiliki Mafunzo 

yanayotolewa 

Idadi  

vyuo 

1 Iramba DC Kiomboi chuo cha 

Uuguzi na Ukunga 

(KNTC) 

Serikali Stashahada ya 

Uuguzi na Ukunga 

1 

Chanzo: Taarifa ya Afya ya Wilaya, 2024 

4.2. Hali ya Watumishi wa Sekta ya Afya 

Halmashauri za Wilaya ya Iramba pamoja na Hospitali ya Wilaya zina mahitaji ya 

Watumishi  wa Afya 835 ambapo Watumishi waliopo ni 228 sawa na asilimia 27.3 

na hivyo kuwa na upungufu  wa Watumishi 607 sawa na asilimia 72.7%. Kama 

inavyoonekana katika jedwari. 

Na Mahitaji  Waliopo Upungufu % Ya Upungufu 

1 835 228 607 72 

Kwa Mwaka  2024 Wilaya imepangiwa Watumishi wa Afya 0 ambapo,  walioripoti hadi 

sasa ni 0 Aidha, Hospitali ya  Wilaya ina upungufu wa madaktari 0 katika fani za 

magonjwa ya Afya ya akili (Psychiatrist), magonjwa ya moyo (Cardiologist), Magonjwa 

ya njia ya mkojo (Urologist), Magonjwa ya Masikio, Pua na Koo (ENT), Mtaalamu wa 

uchunguzi (Pathologist), Mtaalamu wa nusu kaputi (Anaesthesiologist) na Mtaalamu 

wa mifupa (Orthopaedic surgeon).  

Wilaya katika jitihada zake za kupunguza kero ya upungufu wa Madaktari imefanya 

yafuatayo;- 
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Halmashauri imeajiri jumla ya watumishi 52 wa ajira ya mkataba wa kada mbalimbali 

ambao wanalipwa kwa mapato ya ndani ili kupunguza uhaba wa watumishi uliopo. 

4.3. Utekelezaji wa Miradi ya Afya kwa Ushirikiano na Wadau. 

Wilaya imefanikiwa kutumia jumla ya Shilingi 4,079,587,962.00 kwa ajili ya uboreshaji 

wa miundombinu ya Afya katika vituo vya kutolea huduma. Fedha hii ni kutoka vyanzo 

mbalimbali ikiwa ni pamoja na fedha kutoka Serikali kuu, wadau mbalimbali wa 

maendeleo katika sekta ya Afya na fedha toka mapato ya ndani ya Halmashauri. 

Mchanganuo wa fedha hizi ni kama unavyoonekanana katika Jedwali Na. 56. 

➢ Wilaya imepokea mpaka sasa Jumla ya Sh 947,000,000.00 kwa ajili ya ukarabati 

wa hospitali ya Halmashauri.    

➢ Kwa Mwaka wa Fedha 2022/2023 na 2023/2024 Wilaya imetumia jumla ya 

Shilingi 400,000,000.00 kwa ajili ya umaliziaji wa ujenzi wa Vituo vya Afya 2 

(Shelui na Mtoa) ambapo hadi sasa Kituo cha Afya Shelui kimekamilika na 

kimeanza kutoa huduma za upasuaji. Kituo cha Afya Mtoa kinasubili vifaa tiba na 

watumishi ili huduma za upasuaji kuanza kutolewa. Jedwari lifuatalo linaonyesha 

mchanganuo 

NA JINA LA KITUO KIASI CHA 

FEDHA (TSH) 

1 Kituo Cha Afya Shelui 120,000,000 

2 Kituo cha Afya Mtoa 280,000,000 

 JUMLA KUU 400,000,000 

• Wilaya imetumia jumla ya Shilingi 250,000,000.00 toka Serikali kuu na wadau 

mbalimbali wa maendeleo katika sekta ya Afya 2022, 2023 na 2024 kwa ajili ya 

ukamilishaji na ukarabati wa maboma ya Zahanati. Mchanganuo wa fedha hizi uko 

katika Jedwali hapa chini. 

Na Jina La Kituo Kiasi Cha Fedha 

(Tsh) 

1 Zahanati ya Tutu   50,000,000 

2 Zahanati ya Kaselya   50,000,000 

3 Zahanati ya Ulemo   50,000,000 

4 Zahanati ya Msansau   50,000,000 

5 Zahanati ya Galangala   50,000,000 

  JUMLA KUU 250,000,000 

4.5. Upatikanaji wa Dawa muhimu Katika Vituo vya Kutolea Huduma za Afya 

Upatikanaji wa dawa katika vituo vya kutolea huduma za Afya unaridhisha kwani 

mpaka kufikia Mwezi Octoba 2024 upatikanaji wa dawa ulikuwa ni asilimia 92.8%, 
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Wilaya imekuwa ikivisimamia vituo kuomba kwa wakati dawa toka Bohari kuu ya dawa 

ambako Serikali hutoa fedha kwa ajili ya kulipia dawa kwa vituo vyote.   

Vilevile, Halmashauri wamekuwa wakihakikisha vituo vinanunua dawa kwa kutumia 

mapato ya ndani ya vituo ambapo Mpaka kufikia mwezi Oktoba 2024 vituo vimenunua 

dawa zenye thamani Shilingi 4,032,703,858.12 kwa vyanzo vyote vya mapato vya 

ndani na Bohari Kuu ya dawa. Kwa mchanganuo ufuatao 

Na Manunuzi ya Dawa na Vifaa Tiba Kiasi  cha fedha 

1 Serikalini  3,065,964,970 .00  

2 Mshitiri    373,054,113.12 

 Jumla Kuu 4,032,703,858.12 

4.6. Upatikanaji wa Vifaa Tiba kwa Ajili ya Majengo/ Vituo Vipya vya Kutolea      

Huduma za Afya 

Ili kuwezesha utoaji wa huduma katika vituo/majengo mapya ya kutolea huduma za 

Afya, Wilaya ilitengewa fedha kiasi cha Shilingi 700,000,000.00 kwa ajili ya vifaa tiba 

toka Serikali Kuu kupitia Bohari Kuu ya dawa kwa Mwaka wa fedha 2023/24. Kufikia 

Oktoba 2024.  Wilaya imepokea vifaa tiba vyenye thamani ya Shilingi 479,958,051.16 

Ufuatiliaji wa upatikanaji wa vifaa vilivyobaki vyenye thamani ya Shilingi 

220,041,948.84 unaendelea.  

4.7. Huduma za Mfuko wa Afya ya Jamii ulioboreshwa (iCHF) 

Katika kuboresha huduma za Afya zitolewazo katika ngazi ya Vituo vya Afya na 

Zahanati katika Wilaya, Wananchi wanahimizwa na kuhamasishwa kujiunga na Mfuko 

wa Afya ya Jamii kwa kuchangia kiasi cha Shilingi 30,000 kwa kila Kaya yenye Watu 

6 kwa Mwaka . Lengo la Wilaya ni kuandikisha Kaya 5,696 ifikapo Juni 2025. Hadi 

Oktoba 2024 jumla ya Kaya hai ni 802( 16%) kati ya kaya 5,039 zimekwisha  jiunga 

na ichf,  zikiwa na jumla ya wanufaika 4,812. 

Fedha za uchangiaji wa jamii katika huduma za Afya zimesaidia sana kuboresha utoaji 

wa huduma za Afya katika Halmashauri hasa ngazi ya Vituo vya Afya na Zahanati 

kupitia usimamizi wa Kamati za Afya za Kata na Vituo vya kutolea huduma za Afya.  

4.8. Huduma za Afya ya Uzazi na Mtoto 

Wilaya ina jumla ya vituo 50 vinavyotoa huduma mbalimbali za Afya ya uzazi na mtoto. 

Huduma hizo ni pamoja na kiliniki za wajawazito na watoto, huduma wakati na baada 

ya kujifungua, uzazi wa mpango, uchunguzi na matibabu ya awali ya saratani ya 

mlango wa kizazi. Wilaya inaendelea na jitihada za utekelezaji wa mkakati wa Kitaifa 

kuhakikisha angalau asilimia ya vituo vya Afya vinawezeshwa kutoa huduma za 

upasuaji wa uzazi wa dharura ili kupunguza vifo vitokanavyo na uzazi. Hadi Oktoba 

2024, jumla ya vituo 3 vimeboreshwa na vinatoa huduma za upasuaji, sawa na asilimia 

50% kati ya vituo 54 vilivyopo.  
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Katika kipindi hiki mambo makubwa yaliyofanyika katika sekta ya Afya ni pamoja na 

ujenzi wa miundombinu ya Hospitali, vituo vya Afya, Zahanati na fedha nyingi 

zimepokelewa kutekeleza mambo yafuatayo. 

➢ Jumla ya shilingi 1, 345,284,427.01 zimetumika kununua Mashine za Xray, 

mtambo wa kuzalisha hewa tiba ya Oksijeni, mitungi ya kujazia hewa ya Oksijeni, 

Mashine za kufulia nguo, mashine za maabara, friji za kuhifadhia damu, na vifaa 

vya upasuaji. 

➢ Jumla ya shilingi 3,065,964,970 zimetolewa kwa ajili ya ununuzi wa dawa na 

upatikanaji wa dawa muhimu umeongezeka toka 89.6% mwezi Juni 2023 hadi 

92.7% mwezi Oktoba 2024. 

➢ Takriban watumishi wapya 68 wameajiriwa na kulipwa stahiki zao zote kiasi cha 

shilingi 74,800,000 hapo hapo tofauti na miaka ya nyuma. 

➢ Kiasi cha shilingi 4,079,587,962 kilitolewa kuendeleza majengo ya Hospitali, vituo 

vya afya na maboma ya zahanati. 

➢ Utoaji wa chanjo mbalimbali uko zaidi ya 114% (Polio, dondakoo – kifaduro, homa 

ya ini na pepopunda) 

➢ Utoaji dawa za kupunguza makali ya VVU umefikia 97% ya watu 5930 walio 

kadiriwa kuwa na maambukizi 

➢ Utoaji wa Chanjo ya UVICO- 19 umefanyika kwa watu wapatao 154617 sawa na 

47.4 (%). 

➢ Mikataba ya Lishe imesainiwa kati ya Mhe. Rais na Wakuu wa mikoa na kushuka 

hadi ngazi chini za Kata na Vijiji, lengo ni kuimarisha afua za lishe kwa jamii na 

kutokomeza udumavu 

5. Huduma za Maji 

5.1. Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) 

Hali ya upatikanaji wa huduma ya maji safi na salama katika Wilaya ya Iramba (Mijini 

na Vijijini) hadi kufikia mwezi Oktoba 2024 imefikila asilimia 68% Mjini na 71.6% vijijini.  

Vyombo vya Watoa huduma ngazi ya Jamii (CBWSOs) zimefikia 6 na idadi ya vituo 

vya kuchotea maji Vijijini vimefikia 845 na vina uwezo wa kuhudumia Wananchi 

213,664 waishio Vijijini. RUWASA inatekeleza shughuli zake katika Vijiji vyote 70 

vilivyopo katika Wilaya ya Iramba (mitaa 22 vinahudumiwa na Mamlaka za Maji mijini) 

na Vijiji ambavyo havijafikiwa na huduma ni 20 Jitihada mbalimbali zinafanyika ili 

kuhakikisha Wananchi wa maeneo hayo wanapata huduma. 

Katika kuhakikisha huduma ya maji na Usafi wa Mazingira inaendelea kuboreka 

Vijijini, katika kipindi cha Mwaka 2023/2024 na 2024/2025, RUWASA imetekeleza 

shughuli zifuatazo; 

(i) Ujenzi wa miradi 5 ya maji safi katika vijiji 6 vya Galangala, Kisharita, Lunsanga, 

Nkingi (Misigiri), Migilango na Nsunsu. 
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(ii) Kuandaa mpango na bajeti ya mwaka wa fedha 2024/2025 kiasi cha Sh. 

3,008,906,486.87 kwa ajili ya ujenzi wa miradi ya maji safi katika Kata za Tulya, 

Kidaru, Mbelekese, Urughu na Ndulungu. 

5.2. Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Mjini (KIUWASA) 

Huduma ya usambazaji maji safi na usafi wa mazingira katika Mji wa Kiomboi  

inatolewa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kiomboi (KIUWASA). 

Huduma  ya majisafi kwa Mji wa Kiomboi imewafikia asilimia 68% ya wakazi wa 

Kiomboi. Katika kuhakikisha huduma ya maji inaboreka katika mji wa Kiomboi, 

KIUWASA inatekeleza miradi ifuatayo; 

(a) Mradi wa uboreshaji wa huduma ya maji mji wa kiomboi  

(b) Ujenzi wa miundo mbinu ya usambazaji maji kupitia mradi wa miji 28. 

6. Maendeleo ya Ardhi, 

Usimamizi wa Ardhi, Mipango Miji, Upimaji na Vijiji 

Wilaya inasimamia masuala ya Ardhi ambapo shughuli mbalimbali zimefanyika na 

kuwezesha Wilaya kufikia mafanikio yafuatayo: - 

(i) Viwanja vilivyopimwa vimeongezeka kutoka 4,214 Mwaka 2021/22 hadi kufikia 

Viwanja  6,214 Mwaka 2024/25 ikiwa ni ongezeko la asilimia 47.43.  

(ii) Hati Milki za kisheria zilizotolewa zimeongezeka kutoka Hati 183 Mwaka 

2021/22 hadi  kufikia Hati 306 Mwaka 2024/25 ikiwa ni ongezeko la asilimia 

67.12 

(iii) Hati za kimila zilizotolewa zimeongezeka kutoka Hati 141 Mwaka 2021/22 hadi 

kufikia  Hati 9,203 Mwaka 2024/25 ikiwa ni ongezeko la asilimia 94.62 

(iv) Idadi ya Vijiji vyenye Mipango ya Matumizi ya Ardhi vimeongezeka kutoka Vijiji 

13                           Mwaka 2021/22 hadi kufikia Vijiji 50 Mwaka 2024/25 kati ya 

Vijiji 70 vilivyopo. 

(v) Masijala za ardhi zimejengwa mbili katika Kata ya Mtoa Vijiji vya Masagi na 

Tyeme kwa   ufadhili wa MKURABITA mnamo mwaka wa fedha 2022/23.  

(vi) Mradi wa uboreshaji Milki Salama za Ardhi (LTIP) ukifadhiliwa na Tume ya Taifa 

ya Mipango na Matumizi ya Ardhi, Wizara ya Ardhi na Maenedleo ya Makazi na 

Benki ya dunia. Kwa mwaka wa fedha 2023/24 umefanikisha kuandaa kwa 

Mipango ya matumizi ya ardhi ya Vijiji 20.  

6.1 . Usimamizi wa Miji inayochipukia 

Wilaya inaendelea kusimamia Miji yote inayochipukia ya Kiomboi, Shelui na Misigiri 

na kuhakikisha inafanyiwa Urasimishaji wa makazi yaliyoendelezwa bila kupangwa ili 

kupunguza ukuaji kwa Makazi holela au Miji isiyopangwa. Urasimishaji ndani ya 

Wilaya ya Iramba ulianza rasmi mnamo mwaka 2019/2020, hadi sasa mwaka 2024/25 
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Miji miwili yaani Shelui na Misigiri imerasimisha Viwanja 4,347 kutoka lengo la viwanja 

5,000, sawa na asilimia 65.43.   

Aidha, tayari Idara ya ardhi imeainisha maeneo mengine muhimu Matano (5) katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Iramba ambayo ni Ulemo, Kyengege, Kitukutu, Maluga na 

Mugundu yaliyopo kando ya Barabara kuu ya Singida - Mwanza, ambayo yanakua 

kwa kasi kubwa na tayari maeneo haya taarifa zake za uhawilishaji ardhi 

zitawasilishwa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kwa ajili ya 

kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali (GN) kama maeneo  ya Mpango (Planning 

areas) ili maeneo hayo yaweze kusimamiwa kwa kutumia Sheria ya Mipango Miji Na. 

8 ya Mwaka 2007.  

6.2. Malalamiko ya Wananchi 

Wilaya imekuwa ikishughulikia malalamiko ya Wananchi kwa utaratibu maalum wa 

kutembelea maeneo yao kusikiliza kero, kuwa na dawati maalum la kusikiliza na 

kutatua kero za wananchi ambapoWananchi huleta malalamiko yao mbele ya kamati 

zilizoundwa katika ngazi za Wilaya na kata na Vijiji. Malalamiko mengi 

yanayopokelewa yamekuwa yakifanyiwa kazi na kupatiwa ufumbuzi kupitia miongozo 

mbalimbali iliyopo. Baadhi ya malalamiko hayo yamekuwa yakihitaji uchambuzi kwa 

kushirikisha taasisi zingine za Serikali zilizopo katika Wilaya.  

7.        Hali ya Miundombinu katika Wilaya 

Sekta ya ujenzi imeendelea na uboreshaji mkubwa wa miundombinu. Hii ni pamoja na 

ujenzi mpya na ukarabati wa miundombinu iliyokuwepo ya barabara za lami, 

changarawe, udongo, Makalavati na Madaraja. Barabara za Vijijini na Mijini 

zinasimamiwa na TARURA na barabara kuu pamoja na barabara za mikoa 

zinasimamiwa na TANROADS. 

7.1.1. Mtandao wa Barabara 

Wilaya ya Iramba ina barabara zenye urefu wa jumla ya kilomita 743.55 

zinazosimamiwa na TARURA. Kati ya barabara hizo, barabara za lami ni kilomita 5.39 

(0.7%) barabara za changarawe ni  kilomita 390.89 (52.6%) na barabara za udongo 

ni kilomita 347.27 (46.7%).  

7.1.2.    Hali ya Upitikaji wa Barabara – (TARURA) 

Jumla ya kilomita 486.19 za barabara sawa na asilimia 65.4 za mtandao wote wa 

barabara zilizo chini ya TARURA wilaya ya Iramba zinapitika bila shida kwa mwaka 

mzima.  Kilomita 257.36 sawa na asilimia 34.6 zinapitika kwa shida wakati wa 

kiangazi na wakati wa masika hazipitiki kabisa.  
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7.1.3.   Miradi ya Matengenezo ya Barabara za TARURA wilaya ya Iramba Mwaka 

2023/2024 hadi Oktoba 2024/2025  

Serikali katika Mwaka wa fedha 2024/2025 imeidhinisha jumla ya Shilingi bilioni 

7,630,210,811.17 kupitia Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini Tanzania (TARURA) 

ambazo zitatumika kutengeneza madaraja na barabara zenye jumla ya urefu wa Km 

134.5 kwa kipindi cha kuanzia Julai 2024 hadi Juni 2025 kama ifuatavyo:  

i) Ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami km 1.6 utakaogharimu kiasi cha 

Shilingi 1,258,410,811.17, 

ii) Ujenzi wa daraja moja ambalo litagharimu Shilinig 1,000,000,000 

iii) Ujenzi na matengenezo ya ‘box culverts’ utaogharimu kiasi cha Shilingi 

1,611,754,000.00 

iv) Matengenezo ya kawaida ya barabara zenye urefu wa Km 49.9 ambayo 

 yatagharimu kiasi cha Shilingi 234,500,000 

v) Matengenezo ya sehemu korofi za barabara zenye urefu wa Km 11.6 ambayo 

 yatagharimu kiasi cha Shilingi.100,352,000 

vi) Matengenezo ya muda maalumu ya barabara zenye urefu wa Km 71.4 ambayo 

 yatagharimu kiasi cha Shilingi 3,025,194,000. 

vii) Uwekaji wa taa za barabarani 100 zitakazogharimu  kiasi cha Shilingi  

400,000,000. 

 
7.2. Nishati ya Umeme 

Wilaya ya Iramba kupitia Ofisi ya Meneja wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 

inahudumia jumla ya wateja wa umeme wapatao 17,486 Kati ya hao wateja wakubwa 

ni 8. 

Hali ya Usambazaji wa Miradi ya Umeme Vijijini (REA) 

Katika kipindi cha Mwaka 2020 hadi Mwaka 2024 hali ya usambazaji umeme 

imeendelea kufanyika ambapo Serikali imepeleka kiasi cha Shilingi billion 

13,457,669,012.99 kwa ajili ya kuvipatia huduma ya umeme Vijiji 16 vilivyoobaki 

kutoka Vijiji 54 Mwaka 2015 hadi kufikia Vijiji 70 Mwaka 2024 kati ya Vijiji 70 sawa na 

asilimia 100 ya Vijiji vyote vya Wilaya ya Iramba.  

Aidha, Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) kwa kushirikiana na Wakala wa 

Umeme Vijijini na mkandarasi wa REA III mzunguko wa II anaendelea kuunganishia 

wateja kwani kazi ya kupeleka umeme katika vijiji vyote imekamilika,pia katika kipindi 

hiki Serikali kupitia Wakala wa Nishati vijiji REA imepeleka umeme kwenye visima vya 

maji na vituo vya afya katika vijiji vya Ngalagala, Kisiriri, Tyegelo, Mingela, Mtekente, 

Songambele, Urughu na Mahola ambapo jumla ya shilingi milioni 486,998,123.23, 

mpaka sasa mradi huu umeshakamilika na mkandarasi anaendelea kuunganishia 

wateja.Pia kwa mwaka huu wa fedha serikali kupitia Wakala wa Nishati Vijiji REA 

inatarajia kupeleka huduma ya umeme katika vitongoji 15 vya wilaya ya Iramba. 
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7.3. Madini 

Wilaya ya Iramba ni miongoni mwa Wilaya yenye madini ya aina nyingi ambayo 

yanapatika sehemu  mbalimbali za Wilaya hii. Aidha, takribani Wananchi 391 

wanajishughulisha katika Sekta ya  madini, idadi hiyo hupanda na kupungua 

kutokana na mifumuko mbalimbali ya madini mfano  maeneo ya Ntwike,Old 

kiomboi,Ulemo,Maluga na Shelui. 

Leseni za Uchimbaji Madini na Utafiti Katika Wilaya ya Iramba 

Wilaya ya Iramba ina jumla ya leseni hai 380 za wachimbaji wadogo wa madini 

mbalimbali zilizotolewa ndani ya kipindi cha Mwaka 2018/19-2024/25. Wilaya ya 

Iramba ina leseni 11 za utafiti wa madini zilizotolewa katika kipindi cha Mwaka 2018/19 

hadi Mwaka wa Fedha 2024/25.Wilaya pia ina Leseni 4 za wachimbaji wa kati katika 

kipindi cha Mwaka 2018/19-2024/25. 

7.4. Huduma za Kifedha 

Wilaya ina Benki za NMB na CRDB zilizowekeza kwa ajili ya kutoa huduma za kifedha.  

Aidha, Wilaya inahitaji wawekezaji wengi zaidi katika huduma za fedha ili huduma 

nzuri ziwepo kutokana na ushindani. 

Aidha, Mifumo ya matumizi fedha imeboreshwa na kuongezeka. Sasa hivi mwananchi 

ana taarifa kamili ya kutumia mifumo ya fedha, anaweza kutumia Benki za biashara 

zilizopo katika kuweka na kutuma fedha, SACCOs au kutumia mitandao ya simu. 

8. UWEZESHAJI SEKTA BINAFSI 

Serikali ya Awamu ya sita inatambua mchango mkubwa wa sekta binafsi katika 
shughuli za maendeleo. Hivyo basi mara zote imejielekeza katika kuhakikisha inaweka 
mazingira rafiki ili sekta binafsi iweze kukua na kuendelea kuwezesha pale 
inakapoonekana inafaa kufanya hivyo. 

Katika Mkoa wetu tumeshuhudia Serikali ikielekeza rasilimali fedha na vifaa katika 
miradi binafsi yenye maslahi mapana kwa jamii kama: 

• Kutoa mikopo kwa wajasiriamali wadogo kupitia mikopo ya 10% ya Halmashauri 

• Kuwatafutia masoko ya uhakika wakulima wa mazao ya dengu na choroko kupitia 

stakabadhi ya mazao ghalani 

• Serikali imeendelea kuwaunganisha wajasiliamali wadogo na taasisi za mikopo nje 

ya nchi na ndani ya nchi ili kukuza mitaji yao  

• Kutenga maeneo kwa ajili ya uwekezaji wa ujenzi wa viwanda, vyuo na vituo vya 

kutolea huduma mbalimbali za kijamii 
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HITIMISHO 

Viongozi na wananchi wa Wilaya ya Iramba tunampongeza sana Dkt. Samia Suluhu 

Hassani, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa uongozi wake bora na 

uliotukuka. Aidha tunatoa shukrani zetu za dhati kwa kuendelea kutuwezesha kifedha, 

utaalmu na ushauri, maagizo kupitia ninyi wasaidizi wake na maelekezo hayo yote 

kwa pamoja yana mchango mkubwa katika mafanikio tuliyoyapata. 

 

Suleiman Yusuph Mwenda 

MKUU WA WILAYA YA IRAMBA 



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

OFISI YA RAIS TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 

WILAYA MKALAMA 

TAARIFA YA MAENDELEO YA WILAYA YA MKALAMA KATIKA ZIARA YA 

MHE.JERRY W. SILAA (MB), WAZIRI WA HABARI, MAWASILIANO NA 

TEKNOLOJIA YA HABARI - TAREHE 24 OKTOBA, 2024 

 

 

 

 

 

 
 
 
 
 

Imeandaliwa na: 
Ofisi ya Mkuu wa Wilaya 

S. L. P. 04 
MKALAMA





TAARIFA YA HALI YA MAENDELEO YA WILAYA YA MKALAMA KATIKA ZIARA 

YA MHE. JERRY W. SILAA (MB), WAZIRI WA HABARI, MAWASILIANO NA 

TEKNOLOJIA YA HABARI - TAREHE 24 OKTOBA, 2024 

1.0 UTANGULIZI 

Mhe. Waziri, 

Wilaya ya Mkalama ni moja kati ya Wilaya 05 zenye Halmashauri 07 zinazounda 

Mkoa wa Singida. Wilaya nyingine ni Manyoni, Ikungi, Singida na Iramba. Makao 

Makuu ya Wilaya yapo katika Mji mdogo wa Nduguti uliopo Km. 75 kutoka Makao 

Makuu ya Mkoa wa Singida. Makabila makubwa yanayopatikana ndani ya Wilaya ni 

Wanyiramba, Wanyaturu, Wanyisanzu,Wasukuma, Wabarbaigi na Wahadzabe. 

1.1 Eneo la Wilaya 

Mhe. Waziri, 

Wilaya ya mkalama ina eneo la kilomita za mraba 3,328.65 ambapo eneo la kilimo ni 

1,480.99 (44.49%), eneo la misitu na vichaka 303.56 (9.12%) na eneo lililofunikwa 

na maji 297.08 (8.93%) na eneo la makazi na shughuli nyingine ni 1,247.02 

(37.46%). 

1.2 Maeneo ya Utawala 

Mhe. Waziri, 

Wilaya ya Mkalama ina Tarafa 3, Kata 17, Vijiji 70 na Vitongoji 388. Vilevile Wilaya 

ya ina Jimbo moja la uchaguzi linaloitwa Jimbo la Iramba Mashariki na Halmashauri 

moja inayoitwa Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama iliyoanzishwa rasmi kwa tangazo 

la Serikali Na. 446/2013 la tarehe 01/07/2013.  

Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama ina Madiwani wa kuchaguliwa 17 (CCM), 

Madiwani wa Viti maalum 6 (CCM) na Mbunge wa kuchaguliwa 01 (CCM) 

1.3 Mipaka 

Mhe. Waziri 

Wilaya hii imepakana na Wilaya ya Singida Vijijini upande wa Kusini, Wilaya za 

Iramba upande wa Magharibi. upande wa kaskazini imepakana na wilaya za Meatu, 

kwa upande wa Kaskazini Mashariki imepakana na Wilaya Karatu na upande wa 

Mashariki imepakana na wilaya za Mbulu na Hanang.  

1.4 Idadi ya Watu 

Mhe. Waziri 

Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi iliyofanyika Agosti 23 mwaka 2022, 

Wilaya ilikuwa na jumla ya watu 255,514 kati yao wanaume ni 127,508 (49.9%) na 

wanawake ni 128,006 (50.1%).  



1.5 Hali ya Mvua 

Mhe. Waziri 

Wilaya ya Mkalama ina msimu mmoja wa mvua ambao unaanza mwezi Novemba na 

kuishia mwezi April mwaka unaofuata. Wastani wa mvua kwa mwaka ni milimita 500 

hadi 800. 

2.0 TAARIFA YA MAENDELEO KISEKTA 

2.1 Watumishi 

Mhe. Waziri, 

Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama ina jumla ya watumishi 1,688 sawa na 62% kati 

ya mahitaji ya watumishi 2,706 na kufanya upungufu wa watumishi 1,445 Idadi ya 

watumishi waliopo ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 1. 

Jedwali Na. 1: Idadi ya Watumishi 

Na. Idara/Sekta Mahitaji Waliopo Upungufu 

1 Utawala na Utumishi 155 105 50 

2 Mipango, Takwimu na Ufuatiliaji 9 4 5 

3 Afya na Ustawi wa Jamii 365 237 230 

4 Fedha na Biashara 21 8 11 

5 Elimu Msingi 1050 746 596 

6 Elimu Sekondari 365 287 113 

7 Kilimo, Mifugo na Uvuvi 195 39 156 

8 Maendeleo ya Jamii 22 6 16 

 9 Mazingira na Taka ngumu 19 3 16 

10 Ujenzi 10 3 7 

11 Utamaduni na Michezo 4 2 2 

12 Sheria 3 2 1 

13 Ukaguzi wa Ndani 3 2 1 

14 Manunuzi na Ugavi 7 3 4 

15 Afya na Ustawi wa Jamii 467 237 230 

16 Kitengo na Biashara na Uwekezaji 4 1 3 

17 Habari na Mawasiliano 2 0 2 

18 Usimamizi na Uthibiti wa 
Takangumu 

5 3 2 

Jumla 2706 1688 1445 

2.1.1 MAFANIKIO  

▪ Jumla ya watumishi 816 wamepanda vyeo kwa mwaka wa fedha 2023/2024 

miongoni mwao watumishi 78 wamepandishwa vyeo kwa mserereko. 

▪ Jumla ya watumishi 108 wa kada mbalimbali wameajiriwa katika Wilaya ya 

Mkalama wakiwemo walimu 70 (kwa elimu msingi na Sekondari) na watumishi 

wa Idara ya afya 26 wakiwemo madaktari 4 



▪ Jumla ya watumishi 595 Wamelipwa malimbikizo yao ya mishahara yenye 

thamani ya Sh. 597,555,420.00 

Wilaya ya Mkalama katika kutekeleza shughuli zake imekuwa ikizingatia maelekezo 

na ahadi zilizomo katika Ilani ya Uchaguzi ambazo zimegusa mambo mengi muhimu 

ikiwemo kuimarisha na kuendeleza Utawala Bora, Kuondoa kero mbalimbali za 

wananchi na Kushirikisha jamii katika hatua muhimu za kuboresha hali za maisha 

kwa kuinua kipato cha wananchi sambamba na mapato ya halamashauri na yale ya 

Serikali Kuu. 

2.1.2 ELIMU MSINGI 

Mhe. Waziri, 

Halmashauri ina jumla ya shule za msingi zipatazo 98 zikiwemo 96 za Serikali na 02 

za binafsi zenye wanafunzi wapatao 61,036 (Wav. 30,252 na Was. 30,784) na shule 

za awali 9,178 (Wav 4,790 na Was 4,388). Hadi sasa Halmashauri ina walimu 

wapatao 741 kati ya mahitaji ya walimu 1,352 sawa na upungufu wa walimu 611. 

Kiwango cha Hali ya miundombinu na kiwango cha ufaulu kinaonekana katika 

Jedwali Na. 2 na 3. 

Jedwali Na. 2:  Hali ya Miundombinu 

Na. Aina ya Miundombinu Mahitaji Yaliyopo % Upungufu % 

1 Madarasa 1352 675 49.92 677 50.1 

2 Madawati 19149 18512 96.67 637 3.33 

3 Matundu ya vyoo 2536 1245 49.09 1291 50.91 

4 Nyumba za walimu 741 284 38.33 457 61.67 

5 Ofisi za walimu 279 83 29.75 196 70.25 

6 Bweni 6 4 66.67 2 33.33 

7 Bwalo 4 1 25.00 3 75.00 
 

Jedwali Na. 3: Hali ya Uandikishaji Darasa la Awali 

Mwaka Waliotarajiwa Walioandikishwa % 

2014 8056 6457 80.15 

2015 6081 6832 112.35 

2016 8283 8885 107.27 

2017 11069 10222 92.35 

2018 9644 9514 98.65 

2019 8306 8319 100.16 

2020 7665 7853 102.45 

2021 6594 7592 115.20 

2022 6668 8260 123.88 

2023 7371 7919 107.43 

2024 8577 7624 88.89 
 



Jedwali Na. 4: Hali ya Uandikishaji Darasa la Kwanza 

Mwaka Waliotarajiwa Walioandikishwa % 

2014 5718 6077 106.28 

2015 6012 6073 101.01 

2016 5920 7169 121.10 

2017 9003 9201 102.20 

2018 8420 9301 110.46 

2019 8287 8854 106.84 

2020 7244 7680 106.02 

2021 6577 7125 108.33 

2022 6778 7591 111.99 

2023 7419 7569 102.02 

2024 8459 7253 85.74 

 

Jedwali Na. 5: Hali ya ufaulu mtihani wa kumaliza Elimu ya Msingi 

Mwaka Watahiniwa Waliofaulu % 

Wav Was Jml Wav Was Jml 

2013 2220 2332 4552 449 427 876 19.20 

2014 2120 2438 4558 536 602 1138 25.00 

2015 1745 2127 3872 799 874 1673 43.21 

2016 1410 1621 3031 849 894 1743 57.50 

2017 2329 2849 5178 869 1051 1920 37.08 

2018 1955 2192 4147 1132 1268 2400 57.87 

2019 2154 2405 4559 1152 1443 2595 56.88 

2020 2347 2600 4947 1233 1477 2710 54.85 

2021 2444 2712 5156 1564 1896 3460 66.04 

2022 3152 2794 5946 1741 2155 3896 65.52 

2023 3128 3604 6732 1909 2636 4545 68.22 

2.0 Fedha ya Elimu bila Malipo 

Mhe. Waziri, 

Shule za Msingi 96 zinaendelea kupokea fedha ya uendeshaji wa shule ndani ya 

wilaya ya Mkalama. Kiasi cha sh.  952,563,041.00 zimepelekwa kwenye shule za 

Msingi ndani ya Halmashauri ya wilaya ya Mkalama kwa mchanganuo ufuatao 

kuanzia Julai 2023/2024 hadi Agosti 2024/2025. 

Jedwali 12: Mchanganuo wa fedha za Elimu bila Malipo 

Maelezo 2023/2024 2024/2025 Jumla 

RUZUKU YA 

UENDESHAJI(EBM) 

 382,618,315.00  63,784,384.00 446,402,699.00 

POSHO MAAFISA 

ELIMU KATA 

51,000,000.00 8,500,000.00 59,500,000.00 

CHAKULA  156,226,244.00 27,034,098.00 183,260,342.00 

POSHO WALIMU 

WAKUU 

 225,000,000.00  38,400,000.00 263,400,000.00 

Jumla kuu 814,844,559.00 137,718,482.00 952,563,041.00 



3. MIRADI YA UJENZI ILIYOTEKELEZWA KWA MWAKA 2023/2024 

1.1 Miradi ya Serikali Kuu Tshs 238,000,000 

Miradi inayotekelezwa ni kama ifuatavyo:- 

i. Ukarabati wa Shule Kongwe 9 kwa Tshs 180,000,000 (Nduguti, Makulo, 

Isanzu, Iambi, Chemchem, Iguguno, Gumanga, Maelu na Mkalama) 

ii. Ujenzi wa matundu ya vyoo 16 katika shule ya Msingi Maelu Tshs 28,000,000 

iii. Ujenzi wa Uzio Shule ya Msingi Darajani Tshs 30,000,000 

Miradi imekamilika na inatumika  

1.2 Miradi ya EP4R Tshs 82,600,000 

Miradi inayotekelezwa ni kama ifuatavyo: - 

i. Ujenzi wa madarasa 3 Shule ya Msingi Kikhonda Sh. 69,000,000 

ii. Ujenzi wa matundu ya vyoo 4 Shule ya Msingi Kikhonda Sh 6,800,000 

iii. Ujenzi wa matundu ya vyoo 4 Shule ya Msingi Mwangeza Sh. 6,800,000 

iv. Ujenzi wa madarasa 4 na matundu ya vyoo S/M Midibwi Sh. 104,200,000.00 

v. Ujenzi wa madarasa 3 na matundu 6 ya vyoo S/M Mwandu Sh. 

81,200,000.00 

vi. Ujenzi wa madarasa 3 na matundu 6 ya vyoo S/M Dominiki Sh. 

81,200,000.00 

vii. Ujenzi wa madarasa 2 ya awali na matundu 6 ya vyoo S/M Matere Sh. 

65,600,000.00. 

1.2.1 Changamoto Katika Sekta ya Elimu ya Msingi 

Zifuatazo ni baadhi ya changamoto zinazosababisha kwa kiasi kikubwa kutofikia 

kiwango cha juu cha ufaulu: - 

i. Ruzuku ya uendeshaji yaani OC kwa idara haitoshi ukilinganisha na mahitaji ya 

walimu katika kuwahudumia ikiwemo misiba na magojnwa pamoja na ufuatiliaji 

kwani kiwango kinachotolewa kwa mwezi ni Tshs 4,400,000.00 

ii. Uwepo wa shule shikizi 10 ambazo zina wanafunzi wengi na hazina walimu 

kutokana na mazingira ya hizo shule, na wanafunzi wengi wanakuwa hawajui 

KKK hususani kwa Upimaji wa darasa la Nne. 

iii. Upungufu mkubwa wa walimu kwa (45%) unaopelekea mzigo mkubwa kwa 

walimu katika baadhi ya shule zenye wanafunzi wegi. 

iv. Baadhi ya shule kuwa na upungufu wa miundombinu ya madarasa kwa 50.1%) 

na zingine miundombinu chakavu mno na upungufu wa matundu ya vyoo vya 

wanafunzi kwa (50.91%). Jambo linalopelekea msongamano na mazingira duni 

ya kufundishia na kujifunzia. 

 

 

 

 



1.2.2 MIKAKATI KATIKA SEKTA YA ELIMU YA MSINGI 

Mhe. Waziri, 

Kutokana na changamoto mbali mbali zinazoathiri katika utoaji taaluma bora 

tumejiwekea mikakati ifuatayo ambayo itatusaidia kuinua kiwango cha ufaulu: - 

i. Kuimarisha upimaji endelevu kwa watahiniwa kuanzia miezi ya awali hadi 

watakapofanya Mtihani katika ngazi ya darasa, shule, kata na halmashauri. Hii 

itasaidia kurekebisha mapungufu ya ujifunzaji na ufundishaji mapema.  

ii. Kuendelea kuimarisha uongozi na usimamizi wa shule/kata katika maeneo 

yanayoonekana kulega lega katika usimamizi na utekelezaji wa mikakati kwa 

kubadilisha uongozi na kuwataka viongozi wote kuishi vituoni. 

iii. Kusimamia na kuendesha mafunzo ya walimu kazini kwa kutumia walimu 

mahiri waliopo ndani ya Halmashauri kwa lengo la kuwajengea uwezo walimu 

mahali pa kazi. 

iv. Idara kuanzisha na kusimamia madarasa rekebishi (remedial classes) kwa 

lengo la kuondoa tatizo la wasiojua kusoma, kuandika na kuhesabu (KKK) 

kuanzia darasa la I-VII. 

v. Idara kwa kushirikiana na Kamati za Shule na serikali za vijiji kuwachukulia 

hatua za kisheria wazazi/walezi wanaoshindwa kusimamia mahudhurio ya 

watoto wao ili kuondoa tatizo la utoro wa wanafunzi. 

vi. Idara kuhamasisha matumizi ya lugha ya Taifa (Kiswahili) na Kiingereza 

mashuleni ili kurahisisha ufundishaji na ujifunzaji kwa wanafunzi 

vii. Idara ya Elimu kwa kushirikiana na Idara ya Mipango, kuandaa maandiko 

kwenda kwa wadau wa Elimu walio ndani na nje ya wilaya kwa lengo la kupata 

msaada wa ujenzi wa miundombinu ya shule. 

viii. Kuhamasisha jamii na wadau mbali mbali kuchangia ujenzi wa miundombinu ya 

madarasa, nyumba za walimu, vyoo, utengenezaji wa madawati n.k ili 

kuboresha mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji ya walimu na wanafunzi. 

ix. Kuhamasisha jamii na wadau wengine kuchangia uji/chakula cha mchana kwa 

wanafunzi. 

x. Kutekeleza mikakti yote iliyowekwa kimkoa na kitifa katika kunua elimu ya 

msingi kwa kufuata miongozo iliyotolewa. 

xi. Kusimamia na kufuatilia upatikanaji wa uji na chakula cha mchana kwa 

wanafunzi, hadi sasa shule 97 zinapata chakula kati ya 98 zilizopo hii imesaidia 

kupunguza utoro. 

2.3 ELIMU SEKONDARI 

Mhe. Waziri, 

Wilaya ya Mkalama ina jumla ya shule za sekondari 23 ambapo shule za serikali ni 

22 na shule ya binafsi 01 inayomilikiwa na Kanisa la KKKT. Miongoni mwa shule 

hizo, tunazo shule sita zilizopandisha hadhi ya kuchukua wanafunzi wa kidato cha 

kidato cha Tano na Sita (A- Level) kati ya hizo shule tatu (3) zina wanafunzi na 

nyingine zinategemea kuwa na wanafunzi mwakani.  



 

2.3.1 Idadi ya Wanafunzi 

Mhe. Waziri, 

Idadi ya wanafunzi wa kidato cha kwanza hadi cha Nne ni 10380 wavulana 4439 na 

wasichana 5941. Katika mwaka 2024 wanafunzi wa kidato cha kwanza 4515; 

wavulana 1877 na wasichana 2638 waliofaulu wamechaguliwa kujiunga na kidato 

cha kwanza 2023 katika shule zetu za kutwa, waliripoti wanafunzi 4260; wavulana 

1757 na wasichana 2503 sawa na asilimia 94.35%. Aidha, shule za A-Level zina 

jumla wanafunzi 352; wavulana 163 na wasichana 189.  

2.3.2 Idadi ya Walimu 

Mhe. Waziri, 

Halmashauri yetu ya Mkalama ina jumla ya walimu 302; wanaume 230 na 

wanawake 72. kati ya hao walimu wa masomo ya sayansi na Hisabati ni 129; 

walimu wa kiume 110 na wa kike 19. Pia walimu wa masomo ya Sanaa ni 173; 

walimu wa kiume 120 na wakike 53. Halmashauri hii ya Mkalama ina mahitaji ya 

walimu 454, hivyo kuna upungufu wa walimu 152 (sanaa 79 na sayansi 73). 

 

2.3.3 Walimu Ajira Mpya mwaka 2020/2021 hadi 2023/2024 

Mh. Waziri, 

Idara ya Elimu Sekondari ilipokea walimu 58 ajira mpya, kati yao walimu wa kiume ni 

48 na walimu wa kike 10. Kati yao ni walimu 05 ambao hawajalipwa stahiki zao 

ambayo ni fedha ya kujikimu na nauli zao. 

2.3.4 Walimu Waliopata Mafunzo Kazini  

Mh. Waziri, 

Walimu wa sayansi 127 wanaofundisha sayansi wamepata mafunzo ya kuwajengea 

uwezo katika kazi yao ya ualimu. Walimu walipata maarifa mapya yanayoendana na 

mtaala mpya wa elimu. 

2.3.5 Msawazo wa Walimu 

Mhe. Waziri, 

Idara ya Elimu sekondari ilipokea fedha ya uhamisho kiasi cha Sh.25, 000,000.00 

kwa ajili ya msawazo wa walimu ndani ya Halmashauri kwa kipindi cha 2023/2024. 

Walimu 32 wamehamishwa ndani na kulipwa sehemu ya malipo yao ya uhamisho. 

Walimu hawa wanalipwa kadri fedha inavyopatikana toka serikali kuu.  

 

 

 



Jedwali 6: Msawazo wa walimu Elimu Sekondari 

NA JINA LA MWALIMU 
CHECK 
NAMBA 

KITUO CHA 
AWALI 

KITUO 
ALICHOHAMIA 

1 Joseph Gustafu Moshi 12291502 MALAJA GRACEMESAKI 

2 Shadrack John Kiyenze 112184903 CHEMCHEM GUMANGA  

3 Theresia Cosmas Sangawe 110598785 KINYANGIRI SETHBENJAMIN 

4 Jackline W. Mollel 10860322 SETHBENJAMIN KINYANGIRI  

5 Wema Alphonce Ndomba 12338834 GUMANGA MALAJA 

6 Stephano Judica Mafole 110819035 GRACEMESAKI GUMANGA  

7  Melkiad P. Gaka  9193051 BUSEGA HQ Mkalama HQ 

8 Mafuru Aspenas Magesa 10861581 KINAMPUNDU IBAGA  

9 Juma Kyobe Mokoro 10861008 IBAGA KINAMPUNDU 

10 Elisha O. Mwalukasa 12322029 SELENGE MWANGEZA 

11 Eliufoo Y. Lyimu 10470446 MWANGEZA SELENGE 

12 Tuombe R Malekano 111933523 MALAJA MKALAMA ONE 

13 Amani Selemani Ally 111582528 IGUGUNO Kisubiu 

14 Kastuli Ernest Kalwa 9243462 GUNDA Gumanga 

15 Amoni Geofrey Amosi 111144113 GUNDA Nkinto 

16 Shabani Athumani Mpanda 10970337 KIKHONDA Gunda 

17 Elizabeth Stanley Mwanga 110900100 GUNDA Ibaga 

18 
Richard Lameck 
Mwakambonja 110600544 

ISANZU 
Gunda 

19 Gervas Gregory Tairo 12324373 IBAGA Mwangeza 

20 Eliwaza Nasania Shilla 111195345 GUNDA Mwangeza 

21 Justin Emmanuel Kayuni 111141392 GRACEMESAKI Kinyangiri 

22 Well Wanu Mkumbwa 110564816 NDUGUTI Nkinto 

23 Vicent Sholomela 10090011 MIGANGA Malaja 

24 Elibariki Nathanael Hema 10969052 KIKHONDA Mwangeza 

25 Tumaini Leserian Bathlomeo 111581024 GUNDA Kikhonda - AEK 

26 Abubakar Omary Missanga 9367177 SELENGE Kinampundu - 
AEK 

27 Stephen Martin Mkumbo 8645461 IGUGUNO Kinampundu 
ward 

28 Dawite Mathayo Kikaki 9925650 JORMA  AEK Msingi  

29 Shunda Ally Mgera 12310100 SETHBENJAMIN  Miganga  

30 Renatus Rweyemamu 112352495 JORMA  Kisubiu  

31 Lilian Flavian Komba 111188101 GUNDA  Kikhonda  

32 David Sugule Masine 110980897 SELENGE  Kikhonda  

2.3.6 Miundombinu ya Shule za Sekondari 

Mhe. Waziri, 

Idara ya elimu sekondari inayo miundombinu katika shule zake 22 ambapo katika 

maoteo ya kuwapokea wanafunzi kidato cha kwanza mwaka 2025 hali ya 

miundombinu itakuwa kama inavyoonekana hapa kwenye jedwali hapa chini. 



Wav Was JML Wav Was JML Wav Was JML Mah Yaliyo Upung Mah Yaliyo Upung Mah Yaliyo Upung

1 CHEMCHEM 120 137 257 150 187 337 270 324 594 12 10 2 594 385 209 26 12 14

2 GRACEMESAKI 154 187 341 129 228 357 283 415 698 13 11 2 698 338 360 32 4 28

3 GUMANGA 134 175 309 334 317 651 468 492 960 19 19 0 960 623 337 44 12 32

4 GUNDA 93 121 214 229 287 516 322 408 730 17 17 0 744 707 37 34 15 19

5 IBAGA 146 204 350 274 385 659 420 589 1009 20 23 0 1009 735 274 46 20 26

6 IGUGUNO 160 164 324 581 626 1207 741 790 1531 35 35 0 1531 1338 193 69 24 45

7 ILUNDA 53 83 136 47 36 83 100 119 219 8 3 5 219 83 136 219 83 136

8 ISANZU 56 79 135 93 168 261 149 247 396 10 11 0 396 277 119 18 8 10

9 JORMA 67 78 145 195 234 429 262 312 574 12 11 1 574 482 92 26 10 16

10 KIKHONDA 64 105 169 173 219 392 237 324 561 12 11 1 561 473 88 25 10 15

11 KINAMPUNDU 82 95 177 115 172 287 197 267 464 10 10 0 464 301 163 21 8 13

12 KINYANGIRI 87 100 187 206 247 453 293 347 640 16 19 0 640 535 105 29 11 18

13 KISUBIU 91 93 184 128 180 308 219 273 492 10 8 2 492 331 161 23 11 12

14 MALAJA 142 173 315 91 207 298 233 380 613 12 6 6 613 260 353 28 10 18

15 MIGANGA 158 178 336 130 184 314 288 362 650 14 10 4 650 323 327 30 5 25

16 MKALAMA ONE 34 49 83 103 135 238 137 184 321 8 8 0 321 281 40 14 11 3

17 MWANGEZA 67 92 159 230 249 479 297 341 638 15 18 0 638 717 0 29 9 20

18 NDUGUTI 27 50 77 94 165 259 121 215 336 10 17 0 336 339 0 16 16 0

19 NKINTO 68 85 153 158 229 387 226 314 540 12 19 0 540 502 38 25 6 19

20 SELENGE 108 162 270 176 241 417 284 403 687 14 17 0 687 541 146 31 10 21

21 SETHBENJAMIN 122 140 262 104 177 281 226 317 543 12 11 1 543 335 208 25 8 17

22 TUMULI 147 190 337 229 464 693 376 654 1030 22 15 7 1030 655 375 48 16 32

TOTAL 2180 2740 4920 3969 5337 9306 6149 8077 14226 304 308 31 14021 10478 3761 639 214 425

NB: Uwezo wa darasa umehesabiwa 1:50

Matundu ya Vyoo

MAOTEO YA WANAFUNZI MWAKA 2025 NA MAHITAJI YA MIUNDOMBINU NA SAMANI 

NO. SCHOOL NAME Maoteo KDT I, 2025

Jumla ya 

Wanafunzi KDT I,II, 

Jumla kuu ya 

Wanafunzi kwa 
Madarasa Meza na Viti

 
Idadi ya madarasa ni kwa mujibu wa uwiano wa darasa 1:40. Hivyo wanafunzi wote 

wana vyumba vya kusomea ispokuwa kuna upungufu wa meza na viti vya 

wanafunzi. Shule pia zina upungufu wa nyumba za walimu na maabara kama kama 

ifuatavyo. 

Jedwali 8: Taarifa ya nyumba za walimu na maabara 

Na Maelezo Mahitaji Yaliyopo Upungufu 

1 Nyumba za walimu 302 67 235 

2 Maabara 66 22 44 

2.3.7 Ufaulu wa Wanafunzi 

Kiwango cha ufaulu kidato cha pili kwa miaka minne mfululizo ni kama 

inavyosomeka hapa chini:- 

Jedwali 9: Ufaulu wa kidato cha nne kwa miaka minne 

Mwaka Watahiniwa IV Waliofaulu IV 

Wav Was Jml Wav Was Jumla % 

2019 690 888 157 8 619 816 1435 90.94 

2020 844 1027 1871 749 911 1660 88.72 

2021 746 1042 1188 988 659 1647 89.46 

2022 830 1105 1935 686 857 1542 79.97 

2023 1005 1357 2362 786 955 1741 73.71 

Aidha, matokeo ya kidato cha nne kwa kipindi cha miaka minne mfululizo 

yanaoonekana kwenye jedwali hapa chini: - 



Jedwali 10: Matokeo ya kidato cha nne. 

Mwaka 
Watahiniwa IV Waliofaulu IV % ya 

Ufaulu Wav Was Jumla Wav Was Jml 

2019 523 601 1124 427 458 885 78.74 

2020 573 617 1190 494 531 1025 86.13 

2021 566 708 1275 526 625 1151 90.34 

2022 657 811 1468 581 718 1299 88.49 

2023 607 872 1479 534 742 1276 86.27 

 
Kwa kidato cha sita tangu kuanzishwa kwake shule hii ufaulu wake ni wa asilimia 

100. Jedwali hapa chini linaoonesha viwango vya ufaulu kwa watahiniwa kwa kipindi 

cha miaka 5 mfululizo. 

Jedwali 11: Ufaulu wa kidato cha sita 

Mwa
ka 

Watahiniwa IV Waliofaulu IV 

Wav Was Jml Wav Was Jml % ya Ufaulu 

2018 36 27 63 36 27 63 100 

2019 92 31 123 92 31 123 100 

2020 73 67 140 73 67 140 100 

2021 70 39 109 77 32 109 100 

2022 70 39 109 70 39 109 100 

2023 89 55 144 89 55 144 100 

2.3.8 Fedha ya Elimu bila Malipo 

Mhe. Waziri,  

shule za sekondari 22 zinaendelea kupokea fedha ya uendeshaji wa shule ndani ya 

wilaya ya Mkalama na shule mpya ya sekondari imeombewa kufungua Akaunti. Kiasi 

cha sh.  656,865,724.87 zimepelekwa kwenye shule za sekondari ndani ya 

Halmashauri ya wilaya ya Mkalama kwa mchanganuo ufuatao kuanzia Julai 

2021/2022 hadi Machi 2022/2023. 

Jedwali 12: Mchanganuo wa fedha za Elimu bila Malipo 

Maelezo 2023/2024 2024/2025 Jumla 

CG 137,129,154.21 25,523,536.00 162,652,690.21 

FIDIA  215,383,062.70 38,392,492.00 253,775,554.70 

CHAKULA 172,014,787.47 54,982,054.00 226,996,841.47 

POSHO 60,750,000.00 10,500,000.00 71,250,000.00 

FIDIA YA BWENI 22,298,215.62 7,127,302.00 29,425,517.62 

Jumla kuu 607,575,220.00 136,525,384.00 744,100,604.00 

2.3.9 Miradi Idara ya Elimu Sekondari 

Katika mwaka wa fedha 2023/2024, Idara ya Elimu Sekondari ilipokea Sh. 

1,341,225,626.00 kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu mbalimbali kama 

inavyoonekana kwenye jedwali hapa chini:- 

 



Na Aina ya Mradi Tarehe ya 
mapokezi 

Kiasi Chanzo cha 
Fedha 

1 Ujenzi wa mabweni 2 shule ya 
sekondari Tumuli 

 250,000,000 Barrick 

2 Ujenzi wa madarasa 6 shule ya 
sekondari Tumuli 

 138,000,000 Barrick 

3 Ujenzi wa matundu 10 ya choo shule ya 
sekondari Tumuli 

 17,000,000 Barrick 

4 Ujenzi wa bweni 1 shule ya sekondari 
Tumuli 

19/06/2024 125,000,000 EP4R 

5 Ujenzi wa mabweni 2 shule ya 
sekondari Nduguti 

30/06/2024 250,000,000 SEQUIP 

6 Ujenzi wa matundu ya choo 10 shule ya 
sekondari Nduguti 

30/06/2024 17,000,000 SEQUIP 

7 Ujenzi wa shule mpya ya sekondari kijiji 
cha Kidarafa 

30/06/2024 544,225,626 SEQUIP 

 JUMLA KUU  1,341,225,626  

Miradi hii ikikamilika itaongeza ufanisi mkubwa kwa wananchi wa Mkalama na 

Tanzania kwa ujumla kwani mabweni yataweza kupokea wanafunzi wa kidato cha 

tano na sita kutoka pande zote za Tanzania.  

2.3.10 MAFANIKIO 

▪ Idara imepata mafanikio makubwa katika kipindi hiki ikiwa ni pamoja na kuondoa 

tatizo la vyumba vya madarasa na kuongeza samani za wanafunzi (meza na viti) 

japokuwa havijatosheleza mahitaji.  

▪ Kuendelea kutoa fedha ya Elimu bila Malipo ni mafanikio makubwa sana 

ambayo imesaidia kuwa na ongezeko la wanafunzi wanaodahiliwa kidato cha 

kwanza kwa kila mwaka wa masomo.  

▪ Kuondoa ada kwa kidato cha tano na sita pamoja na mabadiliko ya mitaala 

ngazi zote za elimu ni mafanikio ambayo yataamsha ari mpya katika uboreshaji 

wa elimu nchini. 

▪ Usajili shule mpya mbili (shule ya sekondari Mkalama One na Ilunda) zimesaidia 

kupunguza kutembea umbali mrefu kwa wanafunzi na kuondoa vikwazo njiani 

hasa jinsia ya kike. 

▪ Ujenzi wa miundombinu inayoendelea kutekelezwa kusaidia kuboresha 

mazingira mazuri ya kujifunza na kufundishia. 

 

4.0 SEKTA YA AFYA 

4.0. VITUO VYA KUTOLEA HUDUMA ZA AFYA 

Mhe. Waziri, 

Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama ina vituo 42 vya kutolea Huduma za Afya. 

Kumekuwepo na ongezeko la Vituo vya Serikali vya kutolea huduma za Afya kutoka 

Vituo 34 hadi vituo 42 sawa 12.5% la ongezeko la vituo vya kutolea huduma za Afya 

toka mwaka 2020 hadi  2024, kama mchanganuo unavyoonekana hapo chini. 
 



JedwaliNa. 1: Takwimu muhimu za vituo vya utoaji huduma ya Afya 

4.2 MAPOKEZI NA USAMBAZAJI WA DAWA NA VIFAA TIBA KWA FEDHA ZA 

SERIKALI KUU. 

Mhe. Waziri, 

Halmashauri imepokea jumla ya Tshs 550,000,000 fedha za Ununuzi wa vifaa tiba kwa 

mwaka 2022/2023, na 2023/2024, Kiasi cha Tshs 700,000,000 kimetumika kununua 

dawa na vifaa tiba kupitia Bohari Kuu ya Dawa (MSD), Vifaa Tiba vya Kiasi cha Tshs 

600,673,685 Kimeagizwa kutoka MSD. Vifaa vilivyopokelewa kwa ajili ya Hospitali ya 

Wilaya, Kituo cha Afya Gumanga, Ilunda na zahanati mpya za Lukomo, Igonia, 

Kinankamba, Yulansoni, Kenke, Kitumbili na Mnung’una ni kama ifuatavyo 

. 

S/N JINA LA KITUO FEDHA ZA VIFAA TIBA 

1 Gumanga  450,000,000 

2 Ilunda  450,000,000 

3 Mnung’una  12,500,000 

4 Yulansoni 12,500,000 

5 Igonia  12,500,000 

6 Kinankamba 12,500,000 

7 Nyahaa  37,500,000 

8 Msiu  25,000,000 

9 Mkalama DH 200,000,000 

10 Kitumbili 12,500,000 

11 Kenke 12,500,000 

12 Lukomo 12,500,000 

 JUMLA 1,250,000,000 

 

4.3 HALI YA USAFI NA MAZINGIRA: 

A: Hali ya Magonjwa ya Mlipuko. 

Mhe. Waziri, 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2023/2024, kulikuwa na wagonjwa 11 wa 

mlipuko wa ugonjwa wa kipindukipindu katika Halmashauri ya wilaya ya Mkalama. 

Wagonjwa hao walipata matibabu katika Vituo vya kutolea huduma za Afya na 

kuruhusiwa. Kwa sasa Halmashauri haina wagonjwa wa Kipindupindu. 
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B: Hali ya Ujenzi wa Vyoo. 

Kupitia kampeni ya TAIFA ya Usafi wa Mazingira tumefanya uhamasishaji wa ujenzi 

wa vyoo 18. Mpaka sasa kaya zenye vyoo bora ni 55% na kaya zisizo na vyoo ni 

0.8%. Uhamasishaji wa ujenzi wa vyoo bora unaendelea.  

4.4 HUDUMA ZA USTAWI WA JAMII. 

Msamaha wa matibabu kwa Wazee na Watoto chini ya umri wa miaka 5. 

Mhe. Waziri, 

Kipindi cha mwaka wa fedha 2023/2024 kitengo hiki kimetoa msamaha wa matibabu 

kwa wazee wenye umri zaidi ya miaka 60, watoto wenye umri chini ya miaka 5, 

Matibabu kwa Mama wajawazito, wakina mama waliojifungua, matibabu kwa 

magonjwa sugu (waliolazwa). Kitengo cha Ustawi wa kimefanikisha upatikanaji wa 

msamaha wa matibabu katika vituo 33 kati ya 38 vya kutolea huduma. Mchanganuo 

wa Msamaha wa Matibabu. 

WAGONJWA WALIOPATA MSAMAHA NA GHARAMA HALISI ZA MATIBABU 

YAO   

Idadi ya wagonjwa waliopewa msamaha katika vituo vya kutolea huduma za 

afya wilaya ya Mkalama 

 

     WALIOSAMEHEWA Me Ke Jumla GHARAMA 

Wazee zaidi ya miaka 60 4,391 5,675 10,066 72,153,880 

Magonjwa Sugu 87 75 162    1,157,470      

Maabusu/Wafungwa 0 0 0 0 

PF3/Ajali 2 7 9 54,000                          

Watoto chini ya miaka 5 OPD 20,814 22,452 43,266 1777,756,682 

Watoto chini ya miaka 5 IPD 191 178 369       3,201,000         

Mama wajawazito  - OPD 0 3,265 3,265 22,139,390 

Mama wajawazito  - IPF  0 0 0 0 

Waliojifungua kwa 
Operation(C/S) 

0 530 530 28,843,000 

Waliojifungua kawaida 0 6,324 6,324 147,222,000 

Walemavu 0 0 0 0 

Wenye matatizo ya afya ya 
akili 

6  3 91,100 

Wagonjwa wa CTC/TB 49 47 96 647,600 

Watumishi 0 1 1    4,500 

JUMLA 25,540 38,554 64,094 2,053,270,622 
 

UTEKELEZAJI WA MIRADI YA AFYA KWA MWAKA 2023-2024.  

Na Jina la Kituo Chanzo cha 
fedha 

Fedha 
zilizopokelewa 

Fedha 
zilizotumika 

Hatua ya 
Ujenzi 

Asilimia 
(%) 

1 Zahanati ya 
Igengu 

Serikali Kuu 50,000,000 50,000,000 Jengo 
limekamilika 
na limeanza 
kutoa 
huduma 

100 

Mapato ya Ndani 4,000,000.00 4,000,000.00 



Na Jina la Kituo Chanzo cha 
fedha 

Fedha 
zilizopokelewa 

Fedha 
zilizotumika 

Hatua ya 
Ujenzi 

Asilimia 
(%) 

2 Zahanati ya 
Nyahaa 

Serikali Kuu 50,000,000 50,000,000 Zahanati 
imekamilika 

100 

Mapato ya ndani 21,323,300.00 21,323,300.00 

3 Zahanati ya 
Ibaga 

Mapato Ya Ndani 4,000,000,000 4,000,000 Zahanati 
imekamilika 

92 

4 Ukamilishaji 
Zahanati 
Lukomo 

Mapato Ya Ndani 2,000,000 2,000,000 Zahanati 
imekamilika 
inatoa 
huduma 

100 

5 Ukamilishaji 
Zahanati 
Mnung'una 

Serikali Kuu 50,000,000 50,000,000 Zahanati 
imekamilika 
inatoa 
huduma 

99 

Mapato ya Ndani 12,600,000.00 12,600,000.00 

6 Ukamilishaji 
wa jengo la 
OPD 
zahanati ya 
Mwangeza 

Mapato ya Ndani 50,000,000 50,000,000 Jengo 
limekamilika 

100 

 
7 

Ujenzi wa 
Zahanati ya 
Kinankamba 

Serikali Kuu 50,000,000 50,000,000 Zahanati 
imekamilika 
inatoa 
huduma 

100 

Mapato ya Ndani 17,973,000.00 17,973,000.00 

8 Ujenzi wa 
Zahanati ya 
Miganga 

Serikali Kuu 50,000,000 50,000,000 Jengo 
limekamilika 

99 

9 Ujenzi wa 
Zahanati ya 
Igonia 

Serikali Kuu 50,000,000 50,000,000 Jengo 
limekamilika 
inatoa 
huduma 

100 

 

CHANGAMOTO 

i. Upungufu wa watumishi vituoni kwa asilimia 64% hasa Wauguzi, Matabibu na 

Wateknolojia wa Mabaara. 

ii. Upungufu wa vituo vya kutolea huduma ya afya kwa asilimia 62.2 ukilinganisha 

na Vijiji. 

iii. Kutokupata fedha kwa wakati hali inayosababisha kutokutekeleza miradi kwa 

wakati. 

UTATUZI WA CHANGAMOTO 

i. Kuendelea kuomba kibali cha kuajiri watumishi mbalimbali wa kada za afya 

kwa mwaka 2024/2025 ili kupunguza upungufu wa watumishi kwa kada za 

afya. 

ii. Vijiji 15 vinajenga vituo vya kutolea huduma za afya na zipo katika hatua 

mbalimbali. 

iii. Kuimarisha makusanyo ya mapato ya ndani CHF na NHIF. 

5.0 SEKTA YA KILIMO, UMWAGILIAJI NA USHIRIKA 

Mhe. Waziri, 
Wilaya ya Mkalama ina eneo la hekta 332,865 linalofaa kwa kilimo na eneo 

linalotumika ni hekta 187,318 tu sawa na 56% na eneo linalofaa kwa kilimo cha 



umwagiliaji ni hekta 1,557 wakati eneo linalotumika ni hekta 305. tu sawa na 19%. 

Mazao yanayolimwa katika Wilaya ya Mkalama ni pamoja na mazao ya biashara 

kama vile alizeti, karanga, katamu, dengu, pamba, vitunguu, korosho na miwa na 

mazao ya chakula kama vile mtama, uwele, mahindi, Mpunga, ngano, ulezi, mihogo 

na viazi vitamu. Sekta ya kilimo ndiyo sekta inayoongoza katika kuchangia mapato 

ya ndani ya Halmashauri kwa wastani wa 82%. 

Kiwango cha sasa cha uzalishaji wa mazao kwa eneo la hekta moja (tija) ni kama 

inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 14. 

Jedwali Na. 14: Tija katika uzalishaji wa mazao 

Kundi la mazao Zao Uzalishaji (Tani/Ha.) 

Mazao ya chakula Mtama 1.4 

Uwele 1.2 

Mahindi 2.5 

Mpunga 2.2 

Ngano 1 

Ulezi 1 

Mihogo 15 

Viazi vitamu 15 

Kunde 1 

Mazao jamii ya 
mikunde  

Soya 1 

Mbaazi 1 

Njugumawe 1 

Maharage 1 

Ufuta 1 

Mazao ya biashara Alizeti 0.8 

Karanga 1.3 

Kartamu 1 

Choroko 1 

Dengu 1 

Pamba 0.8 

Vitunguu 12 

Korosho  

Miwa 15 

5.1 Malengo katika sekta ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi 

i. Kuongeza uwajibikaji kwa kuboresha utoaji wa huduma za ugani kwa kuonge

za idadi ya wakulima watakaofikiwa na maafisa ugani (kutoka wakulima 

69,846) hadi 72,164 ifikapo Juni 2025. 

ii. Kuongeza uzalishaji wa mazao ya kipaumbele (mahindi kutoka 2700kg/ha 

hadi 3000kg/ha; Mtama kutoka 750kg/ha hadi 1500kg/ha; Vitunguu – kutoka 

12,000kg/ha hadi 15,000kg/ha) na Alizeti kutoka 1800kg/ha hadi 2000kg/ha 

ifikapo Juni 2025. 



iii. Kuanzisha na kuendeleza zao la korosho katika Wilaya kama zao la biashara 

la kudumu kwa kuthibiti visumbufu kwenye mikorosho 6,000 katika kata 17 

ifikapo juni 2025  

iv. Kuimarisha huduma za ugani na kuanzisha mashamba darasa 63 na 

mashamba ya mfano ifikapo juni 2025. 

v. Kuwezesha na kuratibu usajili, kutoa mafunzo na kufanya shughuli za 

usimamizi kwa Vyama vya Ushirika 22 ifikapo juni 2025. 

vi. Kuongeza idadi ya wakulima wanaotumia mbolea kutoka wakulima 2,000 hadi 

7,000 ifikapo Juni 2025. 

vii. Kusimamia zoezi la chanjo ya mifugo (Ng’ombe 130,000, Mbuzi 78,000, 

Kondoo 44,000, Mbwa 8,000 na Kuku 300,000) dhidi ya magonjwa mbalimbali 

ifikapo Juni 2025 

viii. Kuzuia uvuvi haramu Mto Sibiti ifikapo Juni 2025 

ix. Kusimamia na kuviimarisha Vyama vya Ushirika (AMCOS 14 na SACCOS 7 

ifikapo Juni 2025 

x. Kuongeza miundombinu ya Umwagiliaji Wilaya ya Mkalama kutoka 0 hadi 

hadi 2 ifikapo Juni 2025. 

xi. Kutoa elimu kwa jamii kuhusu ufugaji wa Samaki na uchimbaji wa mabwawa 

kwa ajili ya kufugia samaki ifikapo Juni 2025. 

 

5.2 Kilimo cha Umwagiliaji 

Mhe. Waziri, 

Wilaya ya Mkalama ina jumla ya eneo la hekta 1,570 za eneo linalofaa kwa kilimo 

cha Umwagiliaji na ina skimu 2 za umwagiliaji ambazo hazifanyi kazi kwa sababu 

mbalimbali kama ifuatavyo 

▪ Skimu ya Msingi ina ukubwa wa hekta 800 ambayo inaendelea kujengwa 

▪ Skimu ya Mwangeza yenye hekta 200, iliharibika baada bwawa kubomoka na 

kusababisha korongo kubwa kwenye eneo la mradi. 

 

Hata hivyo jumla ya hekta. 311 zinamwagiliwa kwa kutumia pampu za mafuta 

kwenye maeneo ya mito wakati wa kiangazi. Ekari 37 zinamwagiliwa kwa kutumia 

visima virefu, ambapo katika eneo hilo, wakulima 4 wanamwagilia kwa njia ya 

matone. Kwa kuwa wilaya ya Mkalama haina skimu ya Umwagiliaji, wakulima wengi 

wanalima kando kando ya mito ambayo ni ya msimu. 

5.3 Changamoto ya Sekta ya Kilimo 

Idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika inachangamoto zifuatazo; 

• Wilaya ya Mkalama haina skimu ya Umwagiliaji inayofanya kazi 

• Bei ya Pembejeo ipo juu sana, hasa mbegu bora ya alizeti (chotara aina ya 

Hysun 33 kiasi cha Sh. 50,000/= hadi 55,000/= kwa kilo) 

•  Upungufu wa maafisa ugani ngazi ya Kata na Vijiji (Kata pungufu ni 2 na Vijiji 

pungufu ni 70) 

• Upungufu wa vitendea kazi (mahitaji ni gari 1). 



6.0 SEKTA YA MIFUGO NA UVUVI 

Mhe. Waziri, 

Idara ya Mifugo na Uvuvi ina jukumu la kuimarisha huduma za kiuchumi kwa jamii ili 

iweze kuwa na maisha bora na kufikia malengo ya MKUKUTA, Millenia na hatimaye 

Dira ya Maendeleo ya Taifa ya 2025. Aidha inatekeleza shughuli zake Kwa 

kuzingatia sera ya Uvuvi ya mwaka 2003 na Sera ya mifugo ya mwaka 2006 

ambayo inasisitiza ufugaji wa kibiashara wenye tija na ushindani wa kimataifa katika 

Uvuvi na ufugaji. Kuunga mkono wafugaji wadogo ili waweze kuwa wajasiriamali 

wazuri. Vilevile kuwa na matumizi endelevu ya rasilimali za Mifugo na Uvuvi ili kuwa 

na matumizi endelevu ya rasilimali hizo. 

 

Sekta ya Mifugo ni sekta ya pili kwa kuchangia mapato ya ndani ya Halmashauri na 

uchumi wa wananchi wa Mkalama ikitanguliwa na sekta ya kilimo. Wilaya ya 

Mkalama ina jumla ya mifugo 584,916. kwa mchanganuo katika Jedwali Na. 13 na 

miundombinu inayotoa huduma kwa mifugo inaonekana katika Jedwali Na. 14. 

 Jedwali Na. 15: Idadi ya Mifugo 

Ng’ombe Mbuzi Kondoo Nguruwe Punda Mbwa Kuku 

130,289 87,610 44,706 3,606 10,520 8,005 300,180 

 

Jedwali Na. 16: Miundombinu ya mifugo 

Minada Majosho Vibanio Malambo Vet 
centres 

Mabanda 
ya ngozi 

Karo za 
kuchinjia 

9 29 4 3 5 3 26 

 

▪ Majosho yanayofanya kazi ni 16 

▪ Majosho yanayoendelea kukarabatiwa 2 

▪ Majosho yanayojengwa mapya 3 

▪ Vituo vya Mifugo 5 vyote havifanyi kazi  

6.1 Mafanikio katika Sekta ya Mifugo 

Idara ya Mifugo Wilaya imefanikiwa kutoa elimu juu ya: - 

▪ Ujenzi wa majosho 6 chini ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi umekamilika na ujenzi 

wa majosho 3 kupititia mradi wa LDFS pia umekamilika 

▪ Utengaji wa maeneo binafsi ya malisho (Ndobido) 

▪ Utunzaji wa mabaki ya mazao baada ya kuvuna kwa ajili ya malisho ya mifugo 

▪ Umuhimu wa chanjo na tiba za Mifugo 

▪ Idara imeendelea na uratibu wa Minada yote kwa mafanikio makubwa 

▪ Idara kupitia Sekta ya uvuvi imefanikiwa kutoa elimu juu ya uchimbaji wa 

mabwawa ya Samaki na ufugaji wa Samaki kwa Shule za Msingi na sekondari 

ambapo lengo ni kuzifanya Taasisi hizi kufanya miradi hii kuwa miradi ya 

kiuchumi na mafunzo ya ujasiliamali, Pia watu Binafsi wamehamasika kufuga 

samaki baada ya kupatiwa elimu na mpaka sasa Taasisi za Dini EAGT na RC 



Mission zote za Iguguno, Kata ya Nduguti kuna wafugaji 2 wa Samaki na Kata ya 

Mwanga kuna Taasisi ya dini ( Mwanga Mission) inayofuga samaki 

6.2 Changamoto katika Sekta ya Mifugo 

▪ Upungufu wa wataalam wa ugani unachangia kupunguza ufanisi wa utoaji 

huduma za ugani kwa wafugaji 

▪ Uhaba wa vitendea kazi kwa wataalam katika kusimamia na kutekeleza 

majukumu ya Idara kama vile usafiri, vifaa tiba, vifaa kwa ajili ya usalama (PPE). 

▪ Changamoto ya uhaba wa mbegu za malisho kwa ajili ya kuanzisha mashamba 

darasa ya malisho, pia wafugaji wetu baadhi wanahitaji sana mbegu za malisho 

ili waanzishe mashamba, 

▪ Serikali za Vijiji kutokuzingatia mpango wa matumizi bora ya ardhi kwa kutenga 

maeneo ya kilimo, ufugaji na huduma nyingine za kijamii. 

6.3 Ufumbuzi wa Changamoto 

▪ Serikali ione umuhimu wa kuajiri watumishi wa ugani kwa Wilaya ya Mkalama 

kulingana na mahitaji yaliyopo 

▪ Kupatiwa vitendea kazi na madawa ili kufanikisha utoaji wa huduma kwa 

wafugaji. 

▪ Serikali za vijiji zielimishwe na mpango wa matumizi bora ya Ardhi ufanyike kwa 

vijiji vyote ndani ya Wilaya ili ziweze kutenga maeneo maalum kwa ajili ya 

huduma za Mifugo na wafugaji kuheshimu maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya 

huduma za Mifugo, mfano minada, majosho, mapalio, malambo, vituo vya 

huduma za Mifugo na maeneo ya vibanio (crush) na maeneo mengine kwa ajili 

ya kutolea Huduma. 

 

SEKTA YA ARDHI 

▪ Ulipaji wa fidia kwa wananhi waliotwaliwa maeneo yao na serikali kwaajili ya 

Taasisis za serikali yenye thamani ya Sh. 36,700,011.00 

▪ Upangaji na upimaji wa eneo la soko la mkakati uliogharimu Sh. 8,939,000.00 

KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI  

Mhe. Waziri, 

Jukumu la kitengo cha Mawasiliano ya Serikali katika Halmashauri ya Wilaya ya 

Mkalama kuratibu shughuliza Mawasiliano katika Halmashauri ya wilaya ya Mkalama 

kama vile shughuli mbalimbali za maendeleo zinazotekelezwa na serikali wilayani 

Mkalama, pamoja na kuandaa mikutano ya viongozi na waandishi wa Habari 

kuzungumza maendeleo ndani ya wilaya ya Mkalama 

 

 



MAFANIKIO YA KITENGO 

1. Kuongeza wigo wa kutoa habari za maendeleo, ziara za viongozi kwa kufungua 

akaunti katika mitandao ya kijamii Facebook, Instagram, Youtube, X(Twitter) na 

Whatsapp Channel  

2. ⁠Kuanzisha Tovuti ya Halmashauri ya Mkalama kwa ajili ya kuhabarisha wanannchi 

kuhusu shughuli za maendeleo wilayani Mkalama 

3. ⁠Kutoa Makala ya Miaka 3 ya Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan iliyorushwa na kituo 

cha runinga cha Channel 10, pamoja na mitandao ya kijamii ya Halmashauri ya 

Mkalamadc  

4. ⁠Kutoa habari zaidi ya 300 kuhusu ziara ya viongozi wa kitaifa waliofika kwa ajili ya 

kukagua miradi ya maendeleo inayotekelezwa na serikali wilayani Mkalama ikiwemo 

ziara ya Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan Agosti 16/2023 alipozindua daraja la Msingi 

wilayani hapa. 

7.0 MAENDELEO YA JAMII 

Mhe. Waziri, 

Katika mapambano dhidi ya kupunguza umaskini kwa jamii, jamii imehamasishwa 

kufanya kazi kwa juhudi na maarifa. Aidha wanajamii wamehamasishwa kufanya 

kazi katika vikundi ili kujiletea Maendeleo. Katika kipindi cha kuanzia mwezi machi 

2020 hadi sasa, jumla ya vikundi 836 vimeanzishwa. Pia kuna vikundi 2 vya kijamii 

vya huduma ndogo za fedha, ambavyo vimesajiliwa katika mfumo wa CMG. Aidha 

vikundi hivi vimeimarishwa kwa kupewa elimu ya uzalishaji mali. Katika kipindi cha 

kuanzia mwezi machi 2020 hadi Februari 2024, Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake, 

Vijana na Watu Wenye Ulemavu, ulitoa mikopo yenye masharti nafuu, na isiyo na 

riba ya jumla ya kiasi cha Sh.592,052,000.00 kwa vikundi 105 vya wanawake, vijana 

na watu wenye ulemavu, wenye jumla ya wanufaika 1315.  

Miradi iliyotekelezwa kutokana na mikopo hii ni inajumuisha miradi ya kilimo, usagaji 

na ukoboaji wa nafaka, karakana, bodaboda biashara za mazao, kukopeshana, 

biashara ndogondogo, na ufugaji wa ng’ombe, kuku, mbuzi na nguruwe.   

7.1 Mikopo kwa vikundi vya wanawake 

Mhe. Waziri, 

Katika kipindi cha kuanzia Machi 2020 hadi kufikia Februari 2023, jumla ya vikundi 

69 vya wanawake vya uzalishaji mali na vyenye wanaufaika 1060, walipata mkopo 

wenye thamani ya Sh.414,622,000.00 Pia vikundi vingine 4 vya wanawake vilipata 

mikopo, kiasi cha Sh.80,000,000.00 kutoka Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake 

Taifa, wanaufaika ni wanawake 40.  

7.2 Mikopo kwa vikundi vya vijana 

Jumla ya vikundi 62 vya vijana vimesajiliwa. Katika kipindi cha kuanzia Machi 2020 

hadi kufikia Februari 2023, jumla ya vikundi 21 vya vijana vya uzalishaji mali na 

vyenye wanaufaika 215, walipata mkopo wenye thamani ya Sh. 158,930,000.00.  



Aidha, vijana 27 (me 26, ke 1) walipatiwa elimu ya kurasimisha taaluma zao za 

ufundi katika fani za ufundi umeme, ushonaji, mapishi na uchomelaaji wa vyuma. Pia 

vikundi 3 vya vijana vilipata mikopo, kiasi cha Sh.38,000,000.00 kutoka Mfuko wa 

Maendeleo ya Vijana Taifa, wanaufaika ni vijana 30. 

 

7.3 Mikopo kwa vikundi vya watu wenye ulemavu 

Jumla ya vikundi 18 vya watu wenye ulemavu vimesajiliwa. Katika kipindi cha 

kuanzia Machi 2020 hadi kufikia Februari 2023, jumla ya vikundi 15 vya watu wenye 

ulemavu, vya uzalishaji mali na vyenye wanufaika 33, walipata mkopo wenye 

thamani ya Sh.18,500,000.0 

Kutokana na kusitishwa kwa mkopo fedha zilizokusanywa na halmashauri kutokana 

na ufuatiliaji wa mikopokwa vikundi daiwa na mapato ya ndani ya asilimia kumi ni 

tshs 539,041,693.61 zimekusanywa tayari kwaajili ya utoaji wa mikopo.  

7.4 Mpango wa kunusuru kaya maskini (TASAF).  

Mhe. Waziri, 

Wilaya ina kaya za walengwa 5,056 waliopo katika vijiji 70 vilivyo katika Mpango wa 

TASAF ambapo idadi ya walengwa katika kaya hizo ni 23,060 zikijumuisha 

wanaume 10,831na wanawake ni 12,229. 

7.5 Malengo ya Mpango 

Lengo kuu la TASAF III ni kuwezesha kaya maskini sana kuongeza kipato na kupata 

mahitaji ya msingi. 

Wilaya ya Mkalama inatekeleza mambo Makuu manne katika kufanikisha lengo kuu 

la Mpango wa Kunusuru kaya Maskini;- 

i) Kunusuru kaya maskini kwa kutoa ruzuku kwa kaya maskini (CCT). 

ii) Kutoa ajira za muda kwa walengwa wakati wa hari (PWP). 

iii) Kuongeza kipato kwa kaya maskini kupitia uwekaji akiba (COMSP) 

iv) Kujenga na kuboresha miundombinu inayolenga sekta za elimu, afya, na maji 

(TI). 

 

7.6 Utekelezaji wa Mpango 

Mhe. Waziri, 

Mpango wa Kunusuru kaya Maskini katika kipindi cha Mwaka 2023/2024 

umetekeleza mambo mbalimbali ikiwa ni pamoja na kufanya malipo ya walengwa, 

kutekeleza miradi ya jamii, kusimamia vikundi vya kuweka akiba na kukuza uchumi 

pamoja na kusimamia miradi ya miundo mbinu. 

7.7 Uhawilishaji wa fedha (malipo kwa walengwa) (CCT) na ujira wa ajira ya 

muda (PWP) 

Katika kipindi cha Mwaka 2023/2024 Halmashauri imeweza kulipa kiasi cha Tsh. 

1,823,355,021.00 kwa walengwa 5,056 katika vijiji 70 vilivyo katika Mpango wa 

TASAF 



7.8 Miradi ya ajira ya muda (PWP) 

Katika kipindi cha Mwaka 2023/2024 jumla ya miradi ya jamii 72 imeibuliwa na 

kutekelezwa katika Wilaya. Katika utekelezaji wa Miradi ya Jamii walengwa wa 

TASAF wameweza kupata ujira, ujuzi pamoja na huduma ambayo imenufaisha jamii 

nzima kwa ujumla. 

7.9 Kujenga na kuboresha Miundo mbinu 

Halmashauri ilipokea kiasi cha Tsh. 96,736,155.11 kutoka TASAF kwa ajili ya ujenzi 

wa Miundo mbinu. Kiasi cha fedha pokelewa kinatumika katika ujenzi wa daharia ya 

wasichana katika Shule ya Sekondari Malaja. Kwa sasa jengo limekamilika na 

linatumika. 

7.10 Uwekaji akiba na kukuza uchumi 

Uwekaji akiba na kukuza uchumi ni miongoni mwa kipengele kinachotekelezwa na 

Wilaya ya Mkalama. Wawezeshaji 20 ngazi ya Wilaya wamepata mafunzo juu ya 

uundaji na usimamizi wa vikundi vya kuweka akiba na kukuza uchumi 

vinavyohusisha walengwa walio katika Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini. 

Walengwa 5389 kati yao Wanaume 743 Wanawake 4646 wamepatiwa elimu juu ya 

uwekaji akiba na kuongeza kipato na jumla ya vikundi 381 vya kuweka akiba 

vimeundwa. 

 

8.0 SEKTA YA MAZINGIRA NA UDHIBITI TAKA NGUMU 

Mhe. Waziri, 

Sekta ya udhibiti wa taka na usafi wa mazingira inashughulikia masuala mtambuka 

yahusuyo usafi na mazingira kwenye jamii. Halmashauri ina jumla ya vizimba viwili 

ambapo kizimba kimoja kipo katika kijiji cha Nduguti eneo la kirabuni na kizimba cha 

pili kipo katika Kijiji cha Ibaga vyote vina hali nzuri.  Halmashauri ina eneo la dampo 

la kumwaga taka lenye ukubwa wa hekta 6 katika kijiji cha Ndala kulingana na 

giografia ilivyo dampo hili hutumiwa na kata za Nduguti na Msingi. Aidha kuna 

maeneo mengine madogo madogo matano yaliyotengwa kwa ajili ya kumwaga taka 

kwenye vijiji vyenye shughuli nyingi za kibiashara ambayo ni Kikhonda, Iguguno, 

Kinyambuli, Ibaga na Tumuli. 

Wilaya imeendelea kutekeleza shughuli mbalimbali ikiwa ni pamoja na:- 

▪ Kusimamia vijiji vyenye uzalishaji mkubwa wa taka kuimarisha shughuli za uzoaji 

wa taka kwa wakati kutoka kwenye vizimba na maeneo mengine kuzipeleka 

dampo, ambapo wastani wa tani 37 huondolewa kwa mwezi. 

▪ Kuendelea kutoa elimu ya udhibiti wa taka na usafi wa mazingira, jamii kuzingatia 

usafi wa mazingira kwa kurejeresha taka, kuanzisha viwanda vidogo vya 

kuzalisha mbolea na mikaa mbadala inayotunza mazingira. 



▪ Kuendelea kusimamia utekelezaji wa siku zilizotengwa kwa ajili ya Usafi yaani 

Ijumaa kila wiki na kila Jumamosi ya mwisho wa mwezi. 

9.0 SEKTA YA FEDHA 

Mhe. Waziri, 

Katika sekta ya fedha kwa kipindi cha miaka miwili kuanzia Machi 2020 hadi Juni 

2024 tumefanikiwa kukusanya mapato yetu ya ndani kwa jumla ya kiasi cha shs 

7,016,075,470.24 ambazo kati ya hizo shs 5,825,259,656.98 ni fedha za mapato 

huru na shs 1,190,815,813.26 ni mapato fungwa kwa mchanganuo kama 

unavyoonekana hapa chini 

Jedwali 17: Mapato ya Halmashauri 

KIPINDI BAJETI MAPATO HURU MAPATO 
FUNGIWA 

JUMLA 

Machi 2020- 
Juni 2020 

1,367,680,000.00 554,767,591.64 33,159,026.00 587,926,617.64 

Julai 2020- Juni 
2021 

1,636,160,000.00 1,154,664,511.29 147,761,189.30 1,302,425,700.59 

Julai 2021- Juni 
2022 

1,454,100,000.00 1,311,441,755.85 216,648,111.51 1,528,089,867.36 

Julai 2022-Juni 
2023 

1,599,400,000.00 1,418,129,785.51 331,242,019.25 1,749,371,804.76 

Julai 2023- Juni 
2024 

1,739,768,000.00 1,386,256,012.69 462,005,467.20 1,848,261,479.89 

JUMLA KUU 7,797,108,000.00 5,825,259,656.98 1,190,815,813.26 7,016,075,470.24 

 

Pia kwa kipindi cha mwezi Machi 2020 hadi Juni 2024 kitengo cha fedha 

kimefanikiwa pia kutumia mifumo ya kieletroniki, LGRCIS kwa kukusanya mapato na 

mfumo wa MUSE na FFARS kwa ajili ya udhibiti wa matumizi ya fedha ambayo 

imepelekea kuwa na ufanisi mkubwa kwenye kukusanya mapato na kudhibiti 

matumizi. 

10.0  SEKTA YA VIWANDA NA BIASHARA. 

Mhe. Waziri, 

Kwa kipindi cha mwezi Julai mwaka 2023 hadi mwezi Juni, 2024, Idara imeweza 

kutekeleza majukumu mbalimbali kama ambavyo imebainishwa katika Mwongozo. 

Sekta hii pia inaendelea kuhamasisha uanzishwaji wa viwanda vyote ikijumuisha 

viwanda vidogo, vya kati na vikubwa. 

10.1 KAZI ZA KITENGO. 

i. Kuboresha ukusanyaji wa mapato yanayotokana na leseni za Biashara kupitia 

mfumo mpya wa TAUSI. 

ii. Kuimarisha usimamizi na kutoa elimu ya uendeshaji wa biashara kwa 

wafanya biashara wadogo na wa kati. 

iii. Kutoa leseni mbalimbali za biashara. 

iv. Kushirikiana na wakala wa vipimo (WMA) katika udhibiti wa vipimo na ujazo. 



v. Kushirikiana na wakala wa nishati (EWURA) katika udhibiti wa bei ya mafuta. 

vi. Kutoa elimu kwa wajasiriamali na kuwashirikisha katika maonesho mbalimbali 

ili waweze kuzalisha bidhaa bora zenye ushindani katika soko. 

vii. Kufuatilia uzalishaji wa viwandani. 

viii. Kutoa tafsiri ya sheria, kanuni na miongozo ya leseni za biashara kwa wadau 

mbalimbali na wafanyabiashara. 

ix. Kuandaa na kufanya Baraza la Bishara Wilaya. 

 

10.2 HALI YA VIWANDA KATIKA HALMASHAURI 

Kwa ujumla viwanda vingi katika Halmashauri ni vidogo sana na baadhi ni vidogo na 

vinamilikiwa na mjasiliamali mmoja mmoja. Idadi ya viwanda hivi mpaka sasa ni 

kama ifuatavyo. 

10.3 KAZI ZILIZOTEKELEZEKA KWA KIPINDI CHOTE CHA MIAKA MIWILI. 

i. Idara imeendelea kutoa elimu kwa Wafanyabiashara 650 ili kuboresha 

biashara zao pia kulipa tozo za leseni kwa hiari.  

ii. Idara imeweza kuwahudumia wafanyabiashara 749 kwa kuwasajili kwenye 

mfumo wa malipo ya leseni 

iii. Idara imeweza kusajili viwanda vidogovidogo 125 kwenye mfumo wa malipo 

ya leseni 

iv. Idara imeweza kukusanya kiasi cha sh 67,093,300 kwa kulipia leseni 

mbalimbali za biashara. 

11.0  SEKTA YA MIUNDOMBINU 

11.1 MTANDAO WA BARABARA ZINAZOHUDUMIWA NA TARURA MKALAMA 

Mhe. Waziri, 

Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama ina mtandao wa barabara wenye urefu wa 

Kilomita 647.16 Kati ya mtandao huo, kilomita 266.90 ni barabara za Mkusanyo 

[Collector roads] kilomita 224.98 ni barabara za mrisho [Feeder roads] na kilomita 

155.28 ni barabara za jamii [Community roads].  

Katika mtandao huo wa barabara za Wilaya, kilomita 1.64 ni barabara za kiwango 

cha lami, kilomita 140.268 ni barabara za kiwango changarawe na kilomita 506.892 

ni barabara za kiwango cha udongo. 

Aidha, katika mtandao huu wa barabara za Halmashauri ya Wilaya kuna jumla ya 

kalvati mistari 320, kalvati Sanduku 38, drift 12 na daraja 9. 

Hali ya mtandao wa barabara, jumla ya km 224.16 sawa na 35% ni nzuri, km 199.96 

sawa na 31% ni wastani, km 223.04 sawa na asilimia 34% ni mbaya kwa 

mchanganuo ufuatao: - 

Na. HALMASHAURI JUMLA 

(KM) 

HALI YA BARABARA 

   NZURI  WASTANI MBAYA  

   KM  % KM  % KM  % 

1 Mkalama 647.16 224.16 35 199.96 31 223.04 34 



 

Katika Sekta hii Halmashauri kwa kipindi cha miaka hii minne imetengewa kiasi cha 

Tsh. 9,244,740,914.00 ambapo tayari kiasi cha Tsh. 7,082,110,914.00 

kimepokelewa na kutumika. Fedha hizi zimetokana na mfuko wa barabara, mfuko 

wa maendeleo ya jimbo na tozo za mafuta kwa ajili ya utekelezaji wa Shughuli za 

matengenezo ya barabara kama inavyooneshwa kwenya jedwali hapa chni: 

S/N MWAKA  MAELEZO GHARAMA HATUA 

1 2021/2022 Matengenezo ya muda 

maalum Barabara ya 

Kinampundu-Mtinko (Km 

2.56 na barabara Singa-

Kinampundu-Ilunda (Km 

3) Matengenezo ya 

sehemu korofi barabara 

ya Iguguno-Kikhonda-

Kinampundu (km 25.1).  

252,003,840 

 

Barabara hizi 

zimekamilika na 

zinatumika 

Matengenezo ya Sehemu 

korofi barabara ya 

Mwando-Nkalakala-Nkinto 

(Km 22.1) Ujenzi wa 

Daraja la mawe barabara 

ya Dominiki-Hilamoto 

Ujenzi wa kalvati 3 

barabara ya Mwando-

Nkalakala-Nkinto (3C) 

Ujenzi wa box Kalvati 

barabara ya Nkalakala-

Mwanga.   

233,977,140 

 

Matengenezo ya Kawaida 

barabara ya Nduguti-

NdalaMsingi, Nduguti-Ipuli 

na IbagaIgengu-Kidaru.  

124,785,536 

Matengenezo maalumu 

(12.39Km) na ujenzi wa 

Daraja la mawe (25m) 

barabara ya Mwando-

MigangaKinandili na 

ujenzi wa Daraja (30M) 

barabara ya Iguguno 

Kikhonda-Kinampundu. 

444,006,928.0 



S/N MWAKA  MAELEZO GHARAMA HATUA 

Matengnezo ya Muda 

maalumu na Ujenzi wa 

Box kalvati tatu barabara 

ya Nkinto-Mtamba 

Kisuluiga (17.6Km) na 

Ujenzi wa Drifti(100m) 

barabara ya Ibaga- Igengu 

– Kidaru. 

513,482,590.0 

Kujenga Kinga Daraja la 

mawe Msingi barabara ya 

Nduguti Ndala-Msingi na 

Box kalvati barabara ya 

Msingi-IshinsiKinyangiri.  

133,185,750 

Ujenzi wa Daraja la mawe 

barabara ya Mwando-

MigangaKinandili. 

171,132,800 

2 2022/2023 Matengenezo ya Muda 

Maalumu barabara ya 

Nduguti-Ndala-Msingi(Km 

4) na Barabara za Mitaa 

(Km 5.35),Matengenezo 

ya sehemmu korofi 

barabara ya Nduguti-

Ipuli(Km 4.11),Ishenga-

Iambi(Km 4.12) na Ikungu-

Kinankamba-Mkiko KM 5 

308,947,602.46 

 

Barabara hizi 

zimekamilika na 

zinatumika 

Matengenezo ya Muda 

maalumu barabara ya 

Milade-Kaselya (Km 6.65), 

Matengenezo ya Sehemu 

Korofi barabara ya 

Iguguno-Ughandi (Km 

4.17) na barabara ya 

Tumuli-Kitumbili-Lyelembo 

(Km 5).   

167,361,980.00 

 

Mataengenezo ya sehemu 

korofi barabara ya  

barabara ya Nkalakala-

Malaja-Kidarafa (11.8km) 

na Matengenezo ya 

kawaida barabara ya 

Nkalakala-Mwanga 

71,889,080 

 



S/N MWAKA  MAELEZO GHARAMA HATUA 

(7.11km) 

Ujenzi wa kalvati mbili 

(2pc) barabara ya 

Nduguti-English Medium 

na Daraja la chini (Sold 

drift barabara ya Mwando-

Mng`anda-Mwanga.  

33,682,070 

 

Matengenezo ya Muda 

Maalumu barabara ya 

Kidigida-Mwanga-Msiu 

(Km 6.65) Ujenzi wa 

Daraja dogo la mawe 

barabara ya Nkalakala-

Mwanga. 

197,314,720.0 

 

Matengenezo ya Muda 

Maalumu barabara ya 

Iguguno-Lyelembo-Msingi 

(Km 5) na Ujenzi wa 

Madaraja ya mawe (4) 

barabara ya Iguguno-

Lyelembo-Msingi.  

405,423,490.00 

Matengenezo ya Muda 

maalumu barabara ya 

Mwando-Mng'anda-

Mwanga(Km 12.39) na 

Ishenga-Iambi(Km 4.12)  

314,986,120.00 

Matengenezo ya muda 

maalumu barabara ya 

Lugongo-Tatazi-Mkiko 

(Km 7.22), Ibaga-Igengu-

Kidaru (Km 5.0), Ibaga-

Ilongo-Ikolo (Km 5.0) na 

Ujenzi wa madaraja 

madogo ya mawe (2) 

barabara ya Ibaga-Igengu-

Kidaru na Vivuko vya 

Chini (3) barabara ya 

Lugongo-Tatazi-Mkiko. 

500,000,000.00 

 

 



S/N MWAKA  MAELEZO GHARAMA HATUA 

Matengenezo ya dharura 

daraja la Lukomo 

barabara ya Iguguno-

Kikhonda-Kinampundu 

199,503,800.0 

3 2023/2024 Matengenezo ya muda 

maalum barabara ya 

Iguguno-Kikhonda-

Kinamundu (3.25km), 

Matengenezo ya sehemu 

korofi barabara ya Singa -

Kinampundu -

Ilunda(16.36km) & 

Matengenezo ya kawaida 

barabara ya  Iguguno - 

Kikhona-Kinampundu 

(25.1km) na  ujenzi wa 

daraja barabara ya Singa -

Kinamundu -Ilunda 

(1Arch)  

237,209,282.00 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Barabara hizi 

zimekamilika na 

zinatumika 

Matengenezo ya kawaida 

barabara ya Nkalakala-

Mwanga(11.8km), 

Mwando-Miganga-

Kinandili(12.1),Mwando-

Nkalakala-Nkinto(km 

22.1),Nkinto-Mntamba-

Kisuluiga(17.6km),ujenzi 

wa Kalvati 5 barabara ya  

Mwando -Nkalakala-

Nkito(5c) namatengenezo 

ya muda maalum 

barabara ya  Ikungu-

Kinankamba- 

Mkiko(4.0km)  

 

 

262,293,150.00 

Matengenezo ya Muda 

Maalumu barabara ya 

Iguguno-Lyelembo-Msingi 

(Km 4.33) na Ujenzi wa 

Madaraja ya mawe (2) 

barabara ya Iguguno-

Lyelembo-Msingi.  

224,122,220.00 



S/N MWAKA  MAELEZO GHARAMA HATUA 

Matengenezo ya Muda 

Maalum barabara ya  

Mwangeza -Ikolo-

Endasiku (5km) na ujenzi 

wa daraja la mawe 

barabara ya Mwangeza- 

Kipamba (1BC)  

171,321,760.00 

Ujenzi wa barabara ya 

Gengerankuu-Moma kwa 

kiwango cha Lami, 

Uwekaji wa taa 11 katika 

barabara ya 

Gengerankuru –Moma.  

502,474,000.00 

Matengenezo ya Muda 

Maalumu barabara ya 

Nkalakala-Malaja-

Kidarafa(13.162Km), 

Uwekaji wa taa za 

barabarani 11 barabara ya 

Maziliga, Ujenzi wa Kalvati 

sanduku barabara ya 

Kidigida-Mwanga-Msiu 

(3), na Ujenzi wa kalvati 1 

barabara ya Nkalakala-

Malaja-Kidarafa(1C)  

374,922,800.00 

Matengenezo ya muda 

maalumu barabara ya 

Lugongo-Tatazi-Mkiko 

(Km 7.22), Ibaga-Igengu-

Kidaru (Km 5.0), Ibaga-

Ilongo-Ikolo (Km 5.0) na 

Ujenzi wa madaraja 

madogo ya mawe(2) 

barabara ya Ibaga-Igengu-

Kidaru na Vivuko vya 

Chini (3) barabara ya 

Lugongo-Tatazi-Mkiko.  

499,996,060.00 

4 2024/2025 Ujenzi wa Kalvati kubwa 

na Kuinua tuta barabara 

ya Dominiki-Hilamoto. 

345,096,834. Wakandarasi 

wameshaonyeshwa 

maeneo ya kazi 



S/N MWAKA  MAELEZO GHARAMA HATUA 

Matengenezo ya barabara 

za Kikhonda-Kinyangiri, 

Ilunda-Singa-Kinampundu, 

Milade-Kaselya, Tumuli-

Misuna-Mbelekese na 

Iguguno-Kikhnda-

Kinampundu 

369,335,100.00 kwa ajili ya 

utekelezaji wa 

miradi hii. 

Matengenezo ya barabara 

za Mwangeza-Ikolo 

Endasiku, Mwangeza-

Kipamba na Matongo-

Mnungu'una 

227,274,970.00 

Matengenezo ya barabara 

za Ibaga-Igengu-Kidaru, 

Lugongo-Tatazi-Mkiko, 

Ibaga-Ilongo-Ikolo, 

Ikungu-Kinankamba-

Mkiko, Ikungu-Kinandili, 

Gumanga-Mgimba-Msingi, 

na Iguguno-Lyelembo-

Msingi. 

393,591,850. 

Matengenezo ya barabara 

za Nkungi-Mng'anda, 

Barabara za mji wa 

Nduguti, Ishenga-Kenke-

Kinampundu, Nduguti-

Ndala-Msingi na Ishenga-

Iambi. 

472,900,864.00 

 

11.0 SEKTA YA NISHATI 

Mhe. Waziri, 

Katika Wilaya ya Mkalama TANESCO imeweza kusambaza umeme katika vijiji vyote 

70 na vitongoji 196 kati ya vitongoji 388.  

 

12.0 S EKTA YA MAJI 

12.1 HALI YA UPATIKANAJI MAJI 

Mhe. Waziri, 

Hali ya upatikanaji wa huduma ya maji katika Wilaya ya Makalama kwa sasa ni 

asilimia 70.73 sawa na wananchi 180,716 wanaopata huduma ya maji kati ya 

wananchi wote 255,514. Katika kuhakikisha uendelevu wa Skimu za Maji, Ofisi ya 



Meneja wa RUWASA Wilaya ya Mkalama imeunda na kusajili Vyombo (Clustering) 

vya Watoa Huduma ya Maji ngazi ya Jamii (CBWSOs) kumi ambavyo vinahusika 

moja kwa moja katika uendeshaji/matengenezo na utoaji wa huduma ya maji kwa 

wananchi (Watumiaji maji).  

Huduma ya Maji katika Wilaya ya Mkalama hutokana na Vyanzo vya Maji chini ya 

ardhi ambavyo ni visima virefu, vifupi na vya kati. Miundombinu ya Maji iliyopo ni 

vituo vya kuchotea maji (Water Points) jumla ni 919, kati ya hivyo vituo 859 

vinafanya kazi huku vituo 60 havifanyi kazi kutokana na sababu mbalimbali. 

12.1 WATUMISHI 

Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) Wilaya ya Mkalama ina 

watumishi saba wa kuajiriwa ambao ni Meneja wa RUWASA Wilaya, Wahandisi wa 

Maji wawili, Fundi Sanifu watatu na Mtunza Kumbukumbu. Tunao pia Watumishi 

wawili wa kujitolea (Afisa Maendeleo ya Jamii na Dereva).  

12.2 UTEKELEZAJI WA BAJETI YA MWAKA WA FEDHA 2021/2022-2023/24 

Mhe. Waziri, 

Katika mwaka wa fedha 2021/2022 – 2023/2024 RUWASA imetekeleza miradi sita 

(6) ambayo ni Miradi ya Milade, Ishenga, Senene. Nkungi, Kinampundu, pamoja na 

Mradi wa Uchimbaji wa Visima 11 katika vijiji vya Nkalakala, Nkungi, Matongo, 

Nkinto, Mwangeza, Mdilika, Mwanga, Ilunda, Kinankamba na Kisuluiga. Kati ya 

hiyo, Miradi Minne (5) ya Milade, Ishenga, Senene Nkungi na Kinampundu 

imekamilika wakati mradi wa Uchimbaji wa visima kumi na Moja, visima vitano 

vilichimbwa na Mkandarasi alishindwa kukamilisha uchimbaji wa visima vilivyobaki 

kutokana na kukosa maji chini ya ardhi, na mara baada ya Mkandarasi kushindwa 

kuendelea na kazi ya uchimbaji Serikali ilivunja Mkataba na kuamua kuchimba kwa 

kutumia Mtambo ulionunuliliwa na Serikali.   

12.3 UTEKELEZAJI WA BAJETI YA MWAKA WA FEDHA 2022/23 

Katika mwaka wa fedha 2022/2023 RUWASA ilipanga kutekeleza miradi Saba (7) 

ambayo ni Miradi ya ukarabati ya Muntamba, Miganga, Gumanga, ujenzi wa miradi 

ya maji Malaja, Nkalakala na Gambasimboi, Pamoja na Mradi wa Uchimbaji wa 

Visima 11 katika vijiji vya Ilunda, Dominick, Kitumbili, Kisuluiga, Mwangeza, Nkinto, 

Kidii, Igonia, Asanja, Lugongo, na Makulo.  

 

12.4 UTEKELEZAJI WA BAJETI YA MWAKA WA FEDHA 2023/2024 

Mhe. Waziri, 

Katika mwaka wa fedha 2023/2024 RUWASA imepanga kutekeleza miradi minne (4) 

ya Ujenzi wa Miradi mipya ambayo ni Isene/Matongo, Msingi, Mbigigi na upanuzi wa 

Skimu ya maji Tumuli na umaliziaji wa Miradi ya Maji ya Malaja, Nkalakala na 



Gambasimboi Pamoja na Uchimabji wa visima virefu katika vijiji vya Ilunda, Dominic, 

Kitumbili -Mkumbo, Mwangeza, Nkito, Kinankamba, Mwanga, Singa, Lukomo na 

Ilongo -Ilangida.   Miradi hii ipo katika Bajeti ya mwaka wa fedha 2023/2024 ambapo 

hadi sasa Ujenzi wa Miradi ya Maji ya Malaja, Nkalakala na Gambasimboi.  Miradi ya 

Maji ya Mbigigi na Isene/Matongo imefikia asilimia 70 ya utekelezaji. Uchimbaji wa 

Visima virefu umefanyika katika Vijiji vya Singa, Nkinto na Mwangeza na kazi ya 

uchimbaji itaendelea kufanyika kwa kutumia Mtambo wa uchimbaji wa Serikali katika 

maeneo ambayo hayajachimbwa. 

Aidha Miradi ya Msingi na Tumuli haikutelezeka kutokana na changamoto za kibajeti 

jambo ambalo limepelekea kutengewa Bajeti katika Mwaka wa Fedha 2024/2025 ili 

iweze kutekelezwa. 

12.5 MAPOKEZI YA FEDHA 

Hadi kufikia tarehe 08/10/2024 RUWASA Wilaya ya Mkalama imepokea jumla ya Sh. 

4,387,444,448.68 fedha yote kwa ajili ya utekelezaji wa Miradi pamoja na usimamizi 

wa miradi kwa mchanganuo hapa chini. 

Kata Jina la 
Mradi 

Bajeti 
2021/22, 
2022/23, 
2023/24 

Gharama ya 
mradi 

Fedha 
Zilizotumika 

Ch
anz
o 

cha 
fed
ha 

Asi
limi
ya 
Ute
kel
eza
ji 

Muda 
wa 

ukomo 
wa 

Utekel
ezaji 

Maelezo 
ya 

ziada/Ma
oni 

Idadi 
ya 

wan
ufaik

a 

Kiny
angir
i 

Ujenzi 
wa 
Mradi 
wa Maji 
Kijiji cha 
Ishenga 

172,119,985 
360,970,972.43 360,970,972.43 

Pb
R 

100 

30 Juni 
2022 

Mradi 
umekamil
ika na 
unatoa 
huduma 
ya maji 
kwa 
Jamii 

4,922 

Tum
uli 

Ujenzi 
wa 
Mradi 
wa Maji 
Kijiji cha  
Milade 

440,000,000.00 520,000,000.00 520,000,000.00 

Cov
id 
19 

100 

30 Juni 
2022 

Mradi 
umekamil
ika na 
unatoa 
huduma 
ya maji 
kwa 
Jamii 

2780 

Igug
uno 

Ujenzi 
wa 
Mradi 
wa Maji 
Kijiji cha  
Senene 

569,061,004.80 475,336,175 475,336,175 

Pb
R 

100 

30 Juni 
2022 

Mradi 
umekamil
ika na 
unatoa 
huduma 
ya maji 
kwa 
Jamii 

3240 

Ilund
a 

Ujenzi 
wa 
Mradi 
wa Maji 
Kijiji cha  
Nkungi 

544,044,004.80 420,581,262.08 420,581,262.08 

Pb
R 

100 

30 Juni 
2022 

Mradi 
umekamil
ika na 
unatoa 
huduma 
ya maji 
kwa 
Jamii 

5293 



Kata Jina la 
Mradi 

Bajeti 
2021/22, 
2022/23, 
2023/24 

Gharama ya 
mradi 

Fedha 
Zilizotumika 

Ch
anz
o 

cha 
fed
ha 

Asi
limi
ya 
Ute
kel
eza
ji 

Muda 
wa 

ukomo 
wa 

Utekel
ezaji 

Maelezo 
ya 

ziada/Ma
oni 

Idadi 
ya 

wan
ufaik

a 

 

Utafiti 
wa Maji 
chini ya 
ardhi na 
uchimbaj
i wa 
visima 
virefu 11 
katika 
Vijiji vya  
Nkalakal
a, 
Asanja, 
Matongo
, Nkinto, 
Mwange
za, 
Lukomo, 
Mwanga
, Ilunda, 
Kinanka
mba 
,Malaja 
and 
Kisuluig
a. 

376,291,498.00  
 

                             
376,291,498.00  

125,000,000.00  
 

NW
F 

45 

30June 
2022 

Mkandar
asi 
ulivunjwa 
kutokana 
na 
kushindw
a 
kukamilis
ha kazi 
ya 
uchimbaji 

 

Kina
mpu
ndu 

Ujenzi 
wa 
Mradi 
wa Maji 
Kijiji cha  
Kinampu
ndu 

300,000,000.00  
 
430,049,757.17 417,070,417.50  

 

Pfo
rR 

100 

30 Machi  
2023 

Mradi 
umekamil
ika na 
unatoa 
huduma 
ya maji 
kwa 
Jamii 

4,260  
 

Nkal
akal

a 

Ujenzi 
wa 
Mradi 
wa Maji 
Kijiji cha  
Nkalakal
a 

400,000,000,00 400,000,000,00 370,000,000.00 

Pfo
rR 

100 

25 Feb. 
2024 

Mradi 
umekamil
ika na 
unatoa 
huduma 
ya maji 
kwa 
Jamii 

4,870 
 

Nkal
akal
a 

Ujenzi 
wa 
Mradi 
wa Maji 
Kijiji cha  
Malaja 

565,000,000,00 522,686,966.00 512,013,880.03 

 
Pfo
rR 

100 

06 Julai 
2024 

Mradi 
umekamil
ika na 
unatoa 
huduma 
ya maji 
kwa 
Jamii 

4,034 
 

Kikh
onda 

Ujenzi 
wa 
Mradi 
wa Maji 
katika 
Kijiji cha  
Mbigigi 

408,000,000.00 429,000,000 0.00 

NW
F 

70 

30 Sept. 
2024 

Utekelez
aji wa 
mradi 
umefikia 
asilimia 
70, na 
tayari 
vituo 7 
vimeunga
nishwa 

3,119 
 



Kata Jina la 
Mradi 

Bajeti 
2021/22, 
2022/23, 
2023/24 

Gharama ya 
mradi 

Fedha 
Zilizotumika 

Ch
anz
o 

cha 
fed
ha 

Asi
limi
ya 
Ute
kel
eza
ji 

Muda 
wa 

ukomo 
wa 

Utekel
ezaji 

Maelezo 
ya 

ziada/Ma
oni 

Idadi 
ya 

wan
ufaik

a 

na 
mtandao 
wa 
bomba 
kati ya 
vituo 12. 
Mkandar
asi 
ameomb
a kulipwa 
na mara 
baada ya 
fedha 
zake 
kuletwa 
madai 
yake 
yatalipwa 
ili aweze 
kukamilis
ha kazi 
zilizobaki 

Mwa
ngez

a 

Ujenzi 
wa 
Mradi 
wa Maji 
katika 
Kijiji cha  
Mwange
za 
Kitongoji 
cha 
Gambasi
mboi 

71,165,231 110,000,000 119,000,000.00 

Pfo
rR 

100 

30 Agosti 
2024 

Mradi 
umekamil
ika na 
unatoa 
huduma 
ya maji 
kwa 
Jamii 

1637 

Gum
anga 

Ukaraba
ti wa 
Skimu 
ya 
Gumang
a 

68,000,000 68,000,000 61,518,710.00 

Pfo
rR 

100 

30 Juni 
2023 

Ukarabati 
umekamil
ika 

3622 

Miga
nga 

Ukaraba
ti wa 
Skimu 
ya 
Miganga 

110,000,000 110,000,000 84,869,494.00 

Pfo
rR 

100 

30 Juni 
2023 

Ukarabati 
umekamil
ika 

3607 

Nkin
to 

Ukaraba
ti wa 
Skimu 
ya 
Mntamb
a 

117,214,784 117,214,784 56,101,920.00 

Pfo
rR 

100 

30 Juni 
2023 

Ukarabati 
umekamil
ika 

1948 

Ibag
a 

Ujenzi 
wa 
Mradi 
wa Maji 
katika 
Kijiji cha  
Ibaga 

607,678,806.00 440,000,000.00 437,508,103.84 

P4
R 

100 

05 Machi, 
2021 

Mradi 
umekamil
ika na 
unatoa 
huduma 
ya maji 
kwa 
Jamii 

4,335 



Kata Jina la 
Mradi 

Bajeti 
2021/22, 
2022/23, 
2023/24 

Gharama ya 
mradi 

Fedha 
Zilizotumika 

Ch
anz
o 

cha 
fed
ha 

Asi
limi
ya 
Ute
kel
eza
ji 

Muda 
wa 

ukomo 
wa 

Utekel
ezaji 

Maelezo 
ya 

ziada/Ma
oni 

Idadi 
ya 

wan
ufaik

a 

Mato
ngo 

Ujenzi 
wa 
Mradi 
wa Maji 
katika 
Vijiji vya 
Isene 

487,000,000.00 660,000,000.00 150,580,900.00 

P4
R 

70 

05 Oktoba, 
2024 

Kazi ya 
ujenzi 
katika 
awamu 
ya 
kwanza 
unaendel
ea 

7,035 

JUMLA KUU   4,110,551,834.88                              

 

Naomba kuwasilisha na karibu sana Mkalama 

 

 

…………………… 

Moses J. Machali 

MKUU WA WILAYA YA MKALAMA 



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

WILAYA YA IKUNGI 

TAARIFA YA WILAYA KWA MHESHIMIWA JERRY W. 

SILAA WAZIRI WA HABARI, MAWASILIANO NA 

TEKNOLOJIA YA HABARI, AKIWA ZIARANI WILAYA YA 

IKUNGI TAREHE 26/10/2024 

Imeandaliwa na: 

Mkuu wa Wilaya  
Wilaya ya Ikungi, 
S.L.P. 94,
SINGIDA.

Oktoba, 2024





RATIBA YA ZIARA YA WAZIRI WA HABARI MAWASILIANO NA TEKNOLOJIA YA HABARI MHE. JERRY W. SLAA 
KATIKA WILAYA YA IKUNGI KUKAGUA MIRADI YA MAENDELEO, TAREHE …. OKTOBA, 2024 

MUDA TUKIO ENEO 

KATA KIJIJI MHUSIKA 
02:00 – 02:50 Kuwasili kwa Mhe. Waziri ofisi ya Mkuu wa Wilaya IKUNGI Ikungi Mhe DC 
02:50 – 03:30 Msafara Kuelekea shule ya sekondari Ikungi IKUNGI Ikungi Mhe DC 

03:00 – 03:30 kuweka jiwe la uzinduzi Ujenzi wa mabweni 5, 
madarasa 12 na matundu ya vyoo 21 shule ya 
sekondari Ikungi 

IKUNGI Ikungi Mhe Wazira 

03:30 – 04:00 Msafara kuondoka kuelekea Kijiji cha Ighuka IKUNGI Ighuka Mhe DC 

04:00–04:30 Mhe. Waziri kukagua umaliziaji wa Jengo la 

zahanati Ighuka 

IKUNGI Ighuka Mhe Waziri 

04:30 - 05:00 Msafara kuondoka na kuelekea kijiji cha matongo IKUNGI Matongo Mhe DC 

05:00 – 05:30 Mhe. Waziri kutembelea mradi wa nyumba ya walimu 

(2 in 1) shule ya sekondari Mossi Matongo na 

kuweka jiwe la uzinduzi. 

IKUNGI Matongo Mhe Wazira 

5:30 -6:00 Msafara kurejea kijiji cha Ikungi IKUNGI Ikungi Mhe DC 

6:00 – 6:30 Mhe. Waziri kukagua mradi wa jengo la mama na 

mtoto Hospitali ya wilaya ya Ikungi 

IKUNGI Ikungi Mhe Wazira 

6:30 – 7:30 CHAKULA ikungi WOTE 

7:30 -8:15 Msafara kuelekea Kata ya Mang’onyi Kijiji 

cha Tupendane 

MANG’ONYI Tupendane Mhe DC 

08:15– 08:45 Mhe. Waziri kukagua Ujenzi wa madarasa 2, ofisi 1, 
na matundu ya vyoo 9, uchimbaji wa kisima shule ya 
msingi Mbogho na kuweka jiwe la msingi 

MANG’ONYI Tupendane Mhe Waziri 

09:00 – 09:15 Msafara kuelekea kijiji cha Mang’onyi MANG’ONYI Mang’onyi Mhe. Dc 

09:15 – 09:45 Mhe. Waziri kutembelea Ujenzi wa wodi ya wazazi, 
zahanati ya Mang'onyi center na kuweka jiwe la 
ufunguzi 

MANG’ONYI Mang’onyi Mhe. Waziri 

09.45 -10:45 Mhe. Waziri kufanya mkutano wa hadhara na Wananchi MANG’ONYI Mang’onyi Mhe Waziri 
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1.0 UTANGULIZI 

Mheshimiwa Waziri, kwa niaba ya Uongozi na Wananchi wa Wilaya ya Ikungi 

napenda kuchukua nafasi hii kukukaribisha kutembelea Wilaya ya Ikungi kwa ajili ya 

ziara ya kukagua utekelezaji wa shughuli za Chama pamoja na kuongea na 

Wananchi.     

Mheshimiwa Waziri, Wilaya ya Ikungi ni moja kati ya Wilaya tano (5) zilizopo katika 

Mkoa wa Singida. Wilaya nyingine ni Iramba, Mkalama, Singida na Manyoni. Wilaya 

ina eneo lenye jumla ya kilometa za mraba 8,860. Ina Tarafa 4, Kata 28, Vijiji 101 na 

Vitongoji 539 na imegawanyika katika Majimbo mawili ya Uchaguzi, Jimbo la Singida 

Mashariki na Jimbo la Singida Magharibi. Kuna Madiwani 37 wa Chama cha 

Mapinduzi  (CCM) na 1 wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA).  

1.1  Eneo la Wilaya 

Wilaya ya Ikungi ina eneo la Kilometa za Mraba  8,860 kilometa  za mraba  ambapo 

eneo la kilimo ni    2,580  km2  eneo la misitu na vichaka ni 1,815 km2  na eneo 

linalofunikwa na maji  13 km2  na eneo linalofaa kwa ufugaji ni 2887 km2 eneo la 

makazi na shughuli nyingine ni    kilometa za mraba 1516.7 

1.2 Idadi ya Watu 

Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na makazi ya mwaka 2022 Wilaya ina jumla ya watu 

411,262 kati yao 205,429 ni wa Kiume na 205,833 wa kike, pia ina jumla ya kaya 

74,527. Wastani wa ongezeko la watu ni 4.2 

1.3 Hali ya Hewa 

Hali ya mvua kwa mwaka ni wastani wa milimita 600 hadi milimita 700 wakati hali ya 

joto ni kati ya nyuzi joto 150C na nyuzi joto 300C.  

Mheshimiwa Waziri, Wilaya ya Ikungi kama zilivyo Wilaya nyingine za Tanzania, 

wananchi wake wanajishughulisha na kilimo ambapo zaidi ya asilimia 85 ya wakazi 

hujishughulisha na kilimo cha mazao ya chakula na biashara, na ufugaji. Wakati 

asilimia 15 wanajishughulisha na biashara ndogondogo, uchimbaji mdogo wa 

madini, na viwanda vidogo. Mazao ya chakula yanayolimwa ni mtama, uwele, 

mahindi, mpunga, viazi vitamu, mihogo na kunde. Mazao ya biashara ni Alizeti, 

Pamba, Ulezi, karanga, ufuta Mbaazi na dengu.  Mifugo inayofugwa kwa wingi ni 

ng’ombe, mbuzi, kuku na kondoo.  
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2.0 TAARIFA YA MAENDELEO KISEKTA 

2.1 Sekta ya Utumishi na Utawala 

Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi ina uhitaji wa Watumishi 4669 hadi kufikia tarehe 

25 Oktoba,2024 kuna jumla ya watumishi 2319 hivyo kuwa na upungufu wa 

watumishi 2350 kama  inavyoonekana katika jedwali hapa chini. 

Na. Divisheni/Kitengo Mahitaji Waliopo hadi 
25 
Oktoba,2024 

Upungufu 

1. Divisheni ya Utawala  na 
Usimamizi wa Rasilimali watu 

203 159 49 

2. Divisheni ya Mipango na 
Uratibu  

11 7 4 

3. Divisheni  ya Elimu  ya Awali 
na Msingi 

1987 1110 877 

4. Divisheni ya Elimu Sekondari 779 528 251 

5. Divisheni ya Kilimo,Mifugo na 
Uvuvi 

283 74 209 

6. Divisheni ya Maendeleo ya 
Jamii 

138 23 115 

7. Divisheni ya Huduma ya 
Afya,Ustawi wa Jamii na Lishe 

1099 378 721 

8. Divisheni ya 
Miundombinu,Maendeleo 
Vijijini na Mijini  

27 7 20 

9. Divisheni ya Biashara, Masoko 
na Uwekezaji  

13 5 8 

10. Kitengo cha Fedha na Uhasibu 27 11 16 

11. Kitengo cha Ukaguzi wa ndani 6 1 5 

12. Kitengo cha Usimamizi wa 
Manunuzi 

16 4 12 

13. Kitengo cha Tehama 6 2 4 

14. Kitengo cha Mawasiliano 
Serikalini 

3 0 3 

15. Kitengo cha Huduma za Sheria 4 1 3 

16. Kitengo cha Usimamizi wa 
Taka na Usafi wa Mazingira 

35 2 33 

17. Kitengo cha Uhifadhi  wa 
Maliasili na Mazingira 

23 3 20 

18. Kitengo cha Michezo, 
Utamaduni na Sanaa 

4 1 3 

19. Kitengo cha Uchaguzi 2 1 1 

20. Kitengo cha Ufuatiliaji  na 
Tathmini 

3 2 1 

JUMLA 4669 2319 2350 
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2.2 Sekta ya Elimu  

2.2.1 Divisheni ya Elimu Msingi na Awali 

Mheshimiwa Waziri, Wilaya ya Ikungi ina shule za msingi na awali 134 

zinazomilikiwa na Serikali 127 na shule 07 za binafsi. Shule hizo zina jumla ya 

wanafunzi 90,706 ikiwa (Me) 45,001, (Ke) 45,705. Wilaya ya Ikungi  ina jumla ya 

Walimu wa shule za Msingi 1116  kati yao wanawake ni  410 na wanaume 706. 

ORODHA YA MIUNDOMBINU ILIYOPO NA PUNGUFU 

Na. AINA MAHITAJI ILIYOPO PUNGUFU 

1 VYOO WAVULANA 1821 812 1015 

2 VYOO WASICHANA 2198 926 1257 

3 MADAWATI 29,032 20,289 8850 

4 MADARASA 1905 994 916 

10 NYUMBA ZA WALIMU 1116 379 737 

2.2.3 Sekta ya Elimu Sekondari 

Hali ya miundombinu 

ORODHA YA MIUNDOMBINU ILIYOPO NA PUNGUFU 

Na. AINA MAHITAJI ILIYOPO PUNGUFU 

1 UTAWALA 34 12 22 

2 MADARASA 456 426 51 

3 FIZIKIA 34 8 26 

4 KEMIA 34 19 15 

5 BIOLOJIA 34 16 18 

6 NYUMBA 514 83 431 

7 VYOO WAVULANA 314 170 144 

8 VYOO WASICHANA 484 241 243 

9 VYOO WALIMU ME 71 52 19 

10 VYOO WALIMU KE 55 42 13 

11 MAKTABA 34 7 27 

12 JIKO 36 5 31 

13 BWALO 34 3 31 

14 ICT/TEHAMA 34 2 32 

2.3.4 Elimu bila Malipo kwa Sekta ya Elimu 

Mheshimiwa Waziri, Kwa mwaka wa fedha 2023/2024 Idara ya Elimu Sekondari 

imepokea kiasi cha Tshs.888, 043,109.64 ikiwa kwa wastani ni Tshs.74, 003,592 

kwa mwezi. Kwa kipindi cha kuanzia Julai-Septemba, 2024/2024 Halmashauri 

imepokea kiasi cha Tshs.222,010,777.41. kwa Elimu Sekondari ikiwa elimu bila 

malipo.  Kwa upande wa Elimu Msingi Elimu bila malipo kiasi cha 

Tshs.1,032,000,000 zimepokelewa ikiwa ni wastani wa Tshs. 86,000,000 kwa 

mwezi.Aidha,kwa mwaka wa fedha 2023/2024 jumla ya Tshs. 1,920,043,109.64. 
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2.4  Sekta ya Afya 

Mheshimiwa Waziri, kwa upande wa Afya Wilaya ya Ikungi inaendelea  kuboresha 

utoaji wa huduma za afya kwa  wananchiikiwa ni pamoja na kuboresha huduma za 

mama na motto kwenye hospitali,vituo vya afya na zahanati. Kwa sasa vituo vya 

kutolea huduma za afya vimeongezeka kutoka 39 mwaka2021 hadi kufikia 55 

mwaka 2024. Ongezeko hili limetokana na ujenzi wa zahanati mpya 10, vituo vya 

afya 4 na Hospitali 1 ambavyo vimefunguliwa na vinatoa huduma. Vilevile zahanati 4 

zipo katika hatua mbalimbali za ukamilishaji wa ujenzi. Hali ya upatikanaji wa dawa 

katika vituo vya kutolea huduma za afya ni zaidi ya asilimia 95. Kwa kipindi cha 

mwaka wa fedha 2023/2024 hadi Septemba,2024 vituo vimenunua na kupokea 

dawa, vifaa tiba na vitendanishi vyenye thamani ya kiasi cha Tshs 2,170,693,334.12 

2.4.1 Huduma za Afya za Uzazi na Mtoto  

2.4.1.1 Huduma ya uzazi 

Idadi ya wajawazito wapya kwa kipindi cha Julai 2023 hadi Setemba 2024 ni 24372, 

Jumla ya wanawake waliojifungua ni 21,659  walijifungua katika vituo vya vya 

kutolea huduma za afya. Idadi ya watoto waliozaliwa hai katika vituo vya huduma ni 

21,249. 

2.5  Mwenendo wa ukusanyaji wa mapato ya ndani 

Mheshimiwa Waziri, katika kipindi cha miaka 3 mfulululizo makusanyo ya mapato 

ya ndani katika Wilaya ya Ikungi yamekuwa yakiongezeka. Hali hii inatokana na 

kuboresha minada ya mifugo na usimamizi sahihi ikiwemo matumizi ya mashine za 

kukusanyia mapato (POS). Kwa mwaka wa Fedha 2021/2022 Halmashauri 

ilikusanya kiasi cha Shilingi 1,722,652,087 (sawa na asilimia 102 ya makusanyo) 

Aidha, kwa mwaka 2022/2023 Halmashauri ilikusanya kiasi cha Shilingi 

2,370,467,961.86 (Sawa na asilimia 98 ya makusanyo), na kwa mwaka wa fedha 

2023/2024 Halmashauri ilikusanya kiasi cha Shilingi 3,444,437,290.43 (Sawa na 

asilimia 115  ya makusanyo). Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, Halmashauri 

imepanga kukusanya kiasi cha Shilingi 3,551,412,000 na kuanzia Julai 2024 hadi 

Septemba 30,2024, Halmashauri imekusanya kiasi cha Shilingi 1,342,496,801, 

(sawa na asilimia 38). 

3.0 SHUGHULI ZA UZALISHAJI KIUCHUMI 

3.1 Sekta ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi 

Mheshimiwa Waziri, Wilaya ya Ikungi inaendelea kutekeleza mpango wa kilimo 

ambacho ndio shughuli kubwa ya kiuchumi kwa wakazi wake. Katika kuzingatia hilo 

kwa msimu 2023/2024 Wilaya imezalisha chakula cha kutosha ambapo mavuno ni 

sawa na 82.1% ya lengo kwa kuvuna tani 347,490.2 za mazao ya mpunga, mtama, 
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uwele, mahindi, mihogo na viazi vitamu. Mahitaji ya chakula kwa Wilaya ya Ikungi ni 

tani 111,040. 

Kiwango cha sasa cha uzalishaji wa mazao kwa eneo la hekta moja (tija) ni kama 

inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 14. 

Jedwali Na. 14: Tija katika uzalishaji wa mazao 

Kundi la mazao Zao Uzalishaji (Tani/Ha.) 

Mazao ya chakula Mtama 1.4 

Uwele 1.2 

Mahindi 2.5 

Mpunga 2.2 

Ulezi 1 

Mihogo 15 

Viazi vitamu 15 

Kunde 1 

Mbaazi 1 

Njugumawe 1 

Maharage 1 

Ufuta 1 

Mazao ya biashara Alizeti 0.8 

Karanga 1.3 

Kartamu 1 

Choroko 1 

Dengu 1 

Pamba 0.8 

Vitunguu 12 

Miwa 15 

3.2 Malengo katika sekta ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi 

i. Kuongeza uwajibikaji kwa kuboresha utoaji wa huduma za ugani kwa kuonge

za idadi ya wakulima watakaofikiwa na maafisa ugani (kutoka wakulima 

72,466) hadi 86,622 ifikapo Juni 2025. 

ii. Kuongeza uzalishaji wa mazao ya kipaumbele (mahindi kutoka 2500kg/ha 

hadi 2700kg/ha; Mtama kutoka 750kg/ha hadi 1200kg/ha; Vitunguu – kutoka 

12,000kg/ha hadi 15,000kg/ha) na Alizeti kutoka 1200kg/ha hadi 1800kg/ha 

ifikapo Juni 2025. 

iii. Kuimarisha huduma za ugani na kuanzisha mashamba darasa 54 na 

mashamba ya mfano ifikapo juni 2025. 

iv. Kuwezesha na kuratibu usajili, kutoa mafunzo na kufanya shughuli za 

usimamizi kwa Vyama vya Ushirika 18 ifikapo juni 2025. 

v. Kuongeza idadi ya wakulima wanaotumia mbolea kutoka wakulima 1,200 hadi 

5,000 ifikapo Juni 2025. 
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vi. Kusimamia zoezi la chanjo ya mifugo (Ng’ombe 300,000, Mbuzi 130,000,

Kondoo 50,000, Mbwa 8,000 na Kuku 600,000) dhidi ya magonjwa mbalimbali

ifikapo Juni 2025

vii. Kuzuia uvuvi haramu bonde la Wembele ifikapo Juni 2025

viii. Kusimamia na kuviimarisha Vyama vya Ushirika (AMCOS 20 na SACCOS 5

ifikapo Juni 2025

ix. Kuongeza miundombinu ya Umwagiliaji Wilaya ya Ikungi kutoka 1 hadi hadi 2

ifikapo Juni 2025.

x. Kutoa elimu kwa jamii kuhusu ufugaji wa Samaki na uchimbaji wa mabwawa

kwa ajili ya kufugia samaki ifikapo Juni 2025.

3.2.1 Kilimo na Umwagiliaji 

Mheshimiwa Waziri, Wilaya ya Ikungi ina jumla ya eneo la hekta 1,627 za eneo 

linalofaa kwa kilimo cha Umwagiliaji na ina skimu 1 ya umwagiliaji ambayo ni 

Mang’onyi ambapo inafanya kazi kiasi kwa sababu ina ukubwa wa hekta 450 lakini 

ni hekta 50 tu ndio zimewekewa miundombinu na eneo lililobaki bado halijawekewa 

miundombinu. Hata hivyo jumla ya hekta. 297 zinamwagiliwa kwa kutumia pampu 

za mafuta kwenye maeneo ya mito wakati wa kiangazi ambapo katika eneo hilo, 

wakulima 2 wanamwagilia kwa njia ya matone. 

Kwa upande wa Mifugo na Uvuvi Halmashauri ina jukumu la kuimarisha huduma za 

kiuchumi kwa jamii ili iweze kuwa na maisha bora na kufikia malengo ya MKUKUTA, 

Millenia na hatimaye Dira ya Maendeleo ya Taifa ya 2025. 

Aidha inatekeleza shughuli zake Kwa kuzingatia sera ya Uvuvi ya mwaka 2003 na 

Sera ya mifugo ya mwaka 2006 ambayo inasisitiza ufugaji wa kibiashara wenye tija 

na ushindani wa kimataifa katika Uvuvi na ufugaji. Kuunga mkono wafugaji wadogo 

ili waweze kuwa wajasiriamali wazuri. Vilevile kuwa na matumizi endelevu ya 

rasilimali za Mifugo na Uvuvi ili kuwa na matumizi endelevu ya rasilimali hizo. 

Wilaya ya Ikungi ina idadi ya mifugo kama ifuatavyo: 

 Jedwali Na. 15: Idadi ya Mifugo 

Ng’ombe Mbuzi Kondoo Nguruwe Punda Mbwa Kuku 

417,746 221,355 79,943 843 4,124 15,841 913,773 

Kwa upande wa  uvuvi Halmashauri imefanikiwa kutoa elimu juu ya uchimbaji wa 

mabwawa ya Samaki na ufugaji wa Samaki. Pia Halmashauri imefanikiwa kuchukua 

vifaranga wa samaki na kuwapandikiza katika bwawa la Muyanji ambapo 

tunategemea baada ya muda mfupi Halmashauri itaanza kupata mapato kupitia 

uvunaji wa samaki.3.2.2 Jenga kesho iliyo bora (BBT). 

Halmashauri kwa jushirikiana na Wizara ya Kilimo imeweza kufanikiwa kupata eneo 

kiasi cha hekta 50 katika vijiji vinne ambavyo ni Mkiwa, Ng’ongoslo, Issuna A na 

Issuna B ambapo mradi huu utaenda kutoa ajira kwa vijana wetu na pia kuongeza 

uchumi katika Wilaya yetu ya Ikungi. 
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3.2.3 Changamoto: 

Idara ya Kilimo,mifugo na uvuvi ina changamoto zifuatazo; 

i. Bei za Pembejeo zipo juu sana, hasa mbegu bora za alizeti (chotara aina

ya Hysun 33,Agualla 4 na Agualla 6 kiasi cha Sh. 50,000/= hadi 54,000/=

kwa kilo moja)

ii. Uhaba wa vitendea kazi kwa wataalam wa mifugo katika kusimamia na

kutekeleza majukumu ya Idara kama vile vifaa tiba, vifaa kwa ajili ya

usalama (PPE).

iii. Serikali za Vijiji kutokuzingatia mpango wa matumizi bora ya ardhi kwa

kutenga maeneo ya kilimo, ufugaji na huduma nyingine za kijamii.

3.2.4 Utatuzi wa Changamoto 

i. Kupatiwa vitendea kazi na madawa ili kufanikisha utoaji wa huduma kwa

wafugaji.

ii. Serikali za vijiji zielimishwe na mpango wa matumizi bora ya Ardhi

ufanyike kwa vijiji vyote ndani ya Wilaya ili ziweze kutenga maeneo

maalum kwa ajili ya huduma za Mifugo na wafugaji kuheshimu maeneo

yaliyotengwa kwa ajili ya huduma za Mifugo, mfano minada, majosho,

mapalio, malambo, vituo vya huduma za Mifugo na maeneo ya vibanio

(crush) na maeneo mengine kwa ajili ya kutolea Huduma.

iii. Serikali iweze kusaidia mbegu ziweze kuuzwa kwa ruzuku kama mbolea ili

wakulima waweze kununua kwa urahisi.

4.0  Sekta ya Ardhi 

Mheshimiwa Waziri,  Halmashauri ilipokea  Mkopo  wa kiasi cha Tshs. 598,000,000 

kutoka Serikali kuu kwa ajili ya kuwezesha upimaji wa viwanja.Aidha, katika mkopo 

huo  viwanja 1000 vimepimwa  katika Mji mpya uliopo kijiji cha Muungano. Vilevile 

Halmashauri iliweza kupima mashamba ya uwekezaji yenye ekari 6100 na kuandaa 

hati za kimila  5700 ambazo ni  asilimia  43 ya matarajio na  imeweza kuandaa 

michoro  10 katika mwaka wa fedha 2024  pamoja na kufanya urasimishaji katika 

maeneo mawili  na kuanza kutangaza maeneo ya kimipangomiji 31. 

5.0  Maliasili na Hifadhi ya Mazingira 

Mheshimiwa Waziri, asilimia 70 ya eneo la Wilaya ya Ikungi limefunikwa na uoto wa 

aina mbalimbali ikiwemo miti,vichaka na nyasi.Wananchi wa Wilaya ya Ikungi 

wanajishgulisha na shughuli mbalimbali za kuhifadhi  na kutunza mazingira kama 

vile ufugaji wa nyuki na upandaji miti.Jamii inaelimishwa  juu ya umuhimu wa 

kutunza na kuhifadhi mazingira kwa lengo  la kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya 

nchi yanayotokana na uharibifu  wa  mazingira. 

Pia jamii  inahamasishwa juu ya matumizi ya nishati safi katika matumizi ya 

majumbani  kwa lengo la kulinda afya zao na kukabiliana na uharibifu wa mazingira. 
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Wilaya ya Ikungi inazo hifadhi 2 za misitu ambazo ni Hifadhi ya Msitu wa Minyughe 

(Hekta 264,600) na Hifadhi ya Msitu wa Mlilii (Hekta 5700). Pia Wananchi  wa 

Wilaya ya Ikungi wanajishughulisha  na ufugaji wa nyuki ambapo wapo waliojiunga 

katika vikundi  na kufanya shughuli zao kwa pamoja na pia wapo wanaofanya 

shughuli zao za ufugaji kama mmoja mmoja. 

6.0 HUDUMA ZA KIJAMII 

6.1 MAJI 

Mheshimiwa Waziri, hali ya upatikanaji wa huduma ya maji safi na salama kwa 

wakazi wa Wilaya ya Ikungi ni ya wastani, kwa sasa inakadiriwa idadi ya watu 

wanaopata maji safi na salama ni 270,194 ikiwa ni sawa na 65.6% ya wakazi wote. 

Kwa ujumla bado kuna  uhitaji mkubwa wa  vyanzo  vya maji. Aidha, kutokana na 

changamoto ya upungufu wa  vyanzo vya maji kuna baadhi ya wakazi  hutembea 

umbali mrefu  kutafuta huduma ya maji.  

6.2 UMEME 

Wilaya ya Ikungi, ni kati ya Wilaya sita (6) ndani ya Mkoa wa Singida. Wilaya inapata 

huduma ya umeme kwa njia tatu tofauti kutoka katika kituo kikubwa cha kupoza 

umeme “Grid Substation” cha Kibaoni kwa msongo wa kiloVolti 33 (33kV) na 

kilovolti 11 (11kV). Mahitaji ya juu ya umeme kwa Wilaya ya Ikungi yanafikia 

3.0MW, kwa ajili ya wateja wa migodi, viwanda vidogo, shughuli za kilimo na 

matumizi ya ofisi na majumbani. Wilaya ina jumla ya wateja 7,646, ambapo, jumla ya 

wateja 976 wameunganishiwa huduma kwa mwaka wa fedha 2023/24 mpaka sasa. 

Kati ya hao wengi ni matumizi ya majumbani. 

6.3  MTANDAO WA BARABARA 

Mheshimiwa Waziri, Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini Tanzania (TARURA) 

Wilaya ya Ikungi una mtandao wa barabara wenye jumla ya kilometa 1016.78 

ambazo zimesajiliwa kwenye mfumo wa mtandao wa barabara “DROMAS”. Mtandao 

huu unajumuisha barabara Mkusanyo (Collector Roads) zenye urefu wa kilometa 

250.32, barabara Mlisho (feeder roads) zenye urefu wa kilometa 635.19 na 

barabara za Jamii (Community Roads) zenye urefu wa kilometa 131.27. 

6.4  HALI YA MAWASILIANO 

Mheshimiwa  Waziri, Wilaya ya Ikungi  ina mitandao mitano (5) ya  mawasiliano ya 

simu ambayo ni  Vodacom,Airtel,TTCL,Tigo na Halotel.Licha ya kuwa na mitandao 

hiyo yote  kuna changamoto kubwa ya mawasiliano hafifu katika mawasiliano ya 

simu pamoja na “internet” katika  Kata 12 kati ya Kata  28.Aidha, Kata zenye 

mawasiliano  ya simu  na mitandao mingine (Internet) hafifu zaidi ni:- Makilawa, 

Minyughe, Iglansoni, Iyumbu, Ighombwe, Kikio, Mwaru, Mgungira, Mkiwa, Issuna, 

Mang’onyi na Misughaa kuna mawasiliano hafifu sana.Aidha baadhi ya Kata 16 

zilizobaki zina mawasiliano  ya wastani. Katika Kata hizo mitandao ya kimawasiliano 
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inatofautiana kati ya Kata na Kata. Mfano, Kata ya Makilawa inapatikana mtandao 

wa TTCL tu. Hivyo changamoto hizo zinakuwa kikwazo kwa wananchi kiuchumi na 

kijamii. 

7.0   MAENDELEO YA JAMII 

7.1 Utoaji Mikopo 

Mheshimiwa Waziri, Wilaya ya Ikungi imekuwa ikijihusisha na utoaji wa mikopo kwa 

vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu. Kwa kipindi cha kuanzia 

mwaka 2018 hadi Aprili 2024, Serikali ilipositisha mikopo. Halmashauri ilikuwa tayari 

imetoa mikopo yenye thamani ya 852,132,000/= kwa vikundi vipatavyo 271, vya 

wanawake, vijana na watu wenye ulemavu. Halmashauri tayari imetangaza kutoa 

mikopo yenye thamani ya Tsh 595,000,000/= baada ya 

Serikali kurejesha tena utoaji mikopo kutokana na Tangazo lililo tolewa na 

Halmashauri, tarehe 01/10/2024 ambapo mwisho wa kupokea maombi ni 

30/10/2024. 

8.0 SHUGHULI ZA MIRADI YA MAENDELEO 

Kwa mwaka wa fedha 2023/2024, Halmashauri ilipokea kiasi cha Tshs.       

3,646,879,818.26 Kwa aajili ya utekelezaji wa Miradi mbalimbali ya Maendeleo kwa 

mchanganuo ufuatao:- 

  8.1 Miradi iliyotekelezwa kwa fedha za SEQUIP kwa mwaka wa fedha 2023/2024  

Na.  Jina la Mradi  Fedha iliyoidhinishwa 

1 Ujenzi wa Shule Mpya ya Sekondaari ya Kata ya 
Mungaa (Kinku Sekondari) ifikapo Juni, 2024 

544,255,626 

2 Ujenzi wa Shule Mpya ya Sekondaari ya Kata ya 
Mtunduru (Kintandaa Sekondari) ifikapo Juni, 2024 

544,255,626 

3 Ujenzi wa Shule Mpya ya Sekondaari ya Kata ya 
Kituntu (Samamba  Sekondari) ifikapo Juni, 2024 

544,255,626 

4 Ujenzi wa nyumba ya walimu (2:1) katika shule ya 
Sekondari Kingu 

95,000,000 

5 Ujenzi wa nyumba ya walimu (2:1) katika shule ya 
Sekondari Nkuhi Mtaturu 

95,000,000 

6 Ujenzi wa Mabweni 2, Madarasa 4 na Matundu 10 
ya Vyoo katika shule ya Sekondari Nkuhi Mtaturu 

359,000,000 

7 Ukamilishaji wa ujenzi wa vyumba 4 vya madarasa 
katika shule ya sekondari Dadu 

                     50,000,000  

8 Ukamilishaji wa ujenzi wa choo cha matundu 12 
katika shule ya sekondari Dadu 

                     12,000,000  

9 Ukamilishaji wa ujenzi wa choo cha matundu 10 
katika shule ya sekondari Ighombwe 

                     10,000,000  

10 Ukamilishaji wa ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa 
katika shule ya sekondari Irisya 

                     25,000,000  
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Na.  Jina la Mradi  Fedha iliyoidhinishwa 

11 Ukamilishaji wa ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa 
katika shule ya sekondari Miandi 

                     25,000,000  

12 Ukamilishaji wa ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa 
katika shule ya sekondari Lighwa 

                     25,000,000  

13 Ukamilishaji wa ujenzi wa choo cha matundu 6 
katika shule ya sekondari Mwau 

                       6,000,000  

14 Ukamilishaji wa ujenzi wa choo cha matundu 9 
katika shule ya sekondari Mang'onyi Shanta 

                       9,000,000  

15 Ukamilishaji wa ujenzi wa choo cha matundu 20 
katika shule ya sekondari Mtunduru 

                     20,000,000  

16 Ukamilishaji wa ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa 
katika shule ya sekondari Muhitiri 

                     25,000,000  

17 Ukamilishaji wa ujenzi wa choo cha matundu 14 
katika shule ya sekondari Mungaa 

                     14,000,000  

19 Ukamilishaji wa ujenzi wa choo cha matundu 15 
katika shule ya sekondari Ntuntu 

                     15,000,000  

20 Ukamilishaji wa ujenzi wa choo cha matundu 6 
katika shule ya sekondari Puma 

                       6,000,000  

JUMLA 2,423,766,878 

8.1.2 Miradi iliyotekelezwa kwa fedha za Serikali Kuu kwa mwaka wa fedha 

2023/2024  

Na.  Jina la Mradi  Fedha iliyoidhinishwa 

1 Ujenzi wa Chumba kimoja cha Darasa na matundu 
nane (08) ya vyoo Katika shule ya Sekondari 
Utaho 

                     37,400,000  

2 Ujenzi wa vyumba viwili (2) vya darasa  na 
matundu nane (08) ya vyoo Katika shule ya 
Sekondari Unyahati 

60,400,000 

3 Ujenzi wa vyumba viwili (2) vya darasa  na 
matundu nane (08) ya vyoo Katika shule ya 
Sekondari Siuyu 

60,400,000 

4 Ujenzi wa vyumba vinne (4) vya darasa  na 
matundu nane (08) ya vyoo Katika shule ya 
Sekondari Ntuntu 

106,400,000 

5 Ujenzi wa Chumba kimoja cha Darasa na matundu 
nane (08) ya vyoo Katika shule ya Sekondari 
Mwaru 

37,400,000 

6 Ukamilishaji wa vyumba viwili (2) vya madarasa 
katika shule ya Sekondari Muhintiri 

25,000,000 

7 Ujenzi wa vyumba vitatu (3) vya darasa  na 
matundu nane (08) ya vyoo Katika shule ya 
Sekondari Mtunduru 

83,400,000 

8 Ujenzi wa Chumba kimoja cha Darasa na matundu 
nane (08) ya vyoo Katika shule ya Sekondari 
Msungua 

37,400,000 

9 Ujenzi wa Chumba kimoja cha Darasa na matundu 37,400,000 
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Na. Jina la Mradi Fedha iliyoidhinishwa 

nane (08) ya vyoo Katika shule ya Sekondari Mossi 
Matongo 

10 Ujenzi wa Chumba kimoja cha Darasa na matundu 
nane (08) ya vyoo Katika shule ya Sekondari 
Mkunguakihendo 

37,400,000 

11 Ujenzi wa Chumba kimoja cha Darasa na matundu 
nane (08) ya vyoo Katika shule ya Sekondari 
Minyughe 

37,400,000 

12 Ujenzi wa Chumba kimoja cha Darasa na matundu 
nane (08) ya vyoo Katika shule ya Sekondari 
Mang'onyi shanta  

37,400,000 

13 Ukamilishaji wa vyumba viwili (2) vya madarasa 
katika shule ya Sekondari Lighwa 

25,000,000 

14 Ujenzi wa Chumba kimoja cha Darasa na matundu 
nane (08) ya vyoo Katika shule ya Sekondari Iseke 
Muungano 

37,400,000 

15 Ujenzi wa vyumba viwili (2) vya darasa  na 
matundu nane (08) ya vyoo Katika shule ya 
Sekondari Iglansoni 

60,400,000 

16 Ukamilishaji wa vyumba vinne (4) vya madarasa 
katika shule ya Sekondari Dadu 

50,000,000 

17 Ujenzi wa vyumba vinne (4) vya darasa  na 
matundu nane (08) ya vyoo Katika shule ya 
Sekondari Puma 

106,400,000 

18 Ujenzi wa chumba kimoja cha darasa Shule ya 
msingi Dung'unyi 

20,000,000 

19 Ujenzi wa chumba kimoja cha darasa shule ya 
msingi Misughaa 

20,000,000 

20 Ujenzi wa chumba kimoja cha darasa shule ya 
msingi Mkiwa 

20,000,000 

21 Ujenzi wa chumba kimoja cha darasa shule ya 
msingi Ntuntu 

21,375,000 

22 Ukarabati wa vyumba vinne vya madarasa Shule 
ya msingi Puma  

21,375,000 

23 Ukarabati wa vyumba vinne vya madarasa Shule 
ya msingi Utaho  

21,375,000 

24 Ukarabati wa vyumba vinne vya madarasa Shule 
ya msingi Wibia 

21,375,000 

25 Ukarabati wa vyumba vinne vya madarasa Shule 
ya msingi Misughaa 

21,375,000 

26 Ukarabati wa vyumba vinne vya madarasa Shule 
ya msingi Mungaa  

21,375,000 

27 Ujenzi wa matundu 30 ya vyoo shule ya msingi 
Wibia 

65,023,393.77 

28 Ujenzi wa matundu 25 ya vyoo shule ya msingi 
Mayuta 

56,023,393.77 

29 Ujenzi wa matundu 23 ya vyoo shule ya msingi 52,373,393.77 
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Na. Jina la Mradi Fedha iliyoidhinishwa 

Ihanja 

30 Ujenzi wa matundu 34 ya vyoo shule ya msingi 
Masweya 

72,323,393.77 

31 Umaliziaji wa nyumba ya Mwalimu Shule ya Msingi 
Mankumbi 

4,800,000 

32 Umaliziaji wa nyumba ya Mwalimu Shule ya Msingi 
Nali 

3,050,000 

33 Umaliziaji wa matundu 8 ya vyoo Shule ya Msingi 
Nyambi  

700,000 

34 Umaliziaji wa matundu 8 ya vyoo Shule ya Msingi 
Makungu  

700,000 

35 Umaliziaji wa nyumba ya Mwalimu Shule ya Msingi 
German 

1,600,000 

36 Umaliziaji wa nyumba ya Mwalimu Shule ya Msingi  
Mau 

6,000,000 

37 Utengenezaji wa madawati 100 shule ya msingi 
Mahambe 

1,320,000 

38 Ujenzi wa matundu ya vyoo 26 shule ya msingi 
Lainichungu 

57,723,393.77 

39 Ukarabati wa madarasa 6 na ujenzi wa matundu 6 
ya vyoo shule ya msingi Nkundi 

41,075,000 

40 Ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa Shule ya 
msingi Mahambe  

40,000,000 

41 Ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa Shule ya 
msingi Ujaire 

40,000,000.00 

42 Ujenzi wa matundu 6 ya vyoo Shule ya msingi 
Manjaru 

10,700,000 

43 Ujenzi wa matundu 7 ya vyoo shule ya msingi 
Mulagwe 

11,950,000 

44 Ujenzi wa matundu 7 ya vyoo shule ya msingi 
Ujaire 

11,950,000 

45 Ujenzi wa madarasa mawili Shule ya msingi Nduru 27,200,000 

46 Ujenzi wa darasa moja Shule ya msingi Mwisi 21,375,000 

47 Ukamilishaji wa Boma la zahanati ya Nkuninkana 50,000,000 

48 Ukamilishaji wa Boma la zahanati ya Mtavira 50,000,000 

49 Ukamilishaji wa Boma la zahanati ya Makhonda 50,000,000 

50 Ukamilishaji wa Boma la zahanati ya Ighuka 50,000,000 

51 Uendelezaji wa ujenzi wa Hospitali ya wilaya 350,000,000 

61 Ununuzi wa samani za ofisi-makao makuu 200,000,000 

62 Ununuzi wa vifaa tiba kwa ajili ya vituo vya kutolea 
huduma za Afya ifikapo Juni 2024 (Hospitali ya 
Halmashauri, Vituo vya Afya vya Iglanson, Irisya, 
Ntuntu,Sepuka Iyumbu na zahanati za Mlandala, 
Misake, Mpetu na Kinyampembee) ifikapo Juni 
2024 

700,000,000 

63 Ujenzi wa madarasa 2 na matundu 6 ya vyoo shule 
ya msingi Mnang'ana    

58,600,000 
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Na. Jina la Mradi Fedha iliyoidhinishwa 

64 Ujenzi wa madarasa 2 na matundu 6 ya vyoo shule 
ya msingi Msungua     

58,600,000 

65 Ujenzi wa madarasa 2 na matundu 6 ya vyoo shule 
ya msingi Kintandaa    

58,600,000 

66 Ujenzi wa madarasa 4 na matundu 6 ya vyoo shule 
ya msingi Sambaru    

102,200,000 

68 Ujenzi wa madarasa 3 na matundu 6 ya vyoo shule 
ya msingi Samaka  

79,200,000 

69 Ujenzi wa madarasa 3 na matundu 6 ya vyoo shule 
ya msingi Munane 

79,200,000 

70 Ujenzi wa shule ya mkondo mmoja Kinku  318,800,000 

71 Ufuatiliaji ngazi ya shule na Halmashauri 21,000,000 

72 Kuwezesha manunuzi ya vifaa vya kufundishia 
wanafunzi wa elimu ya awali kwenye shule 21 za 
Msingi 

0 

JUMLA (FEDHA ZA BOOST) 857,800,000 

  8.1.3 Miradi iliyotekelezwa kwa za fedha SWASH kwa mwaka wa fedha 2023/2024 

Na. Jina la Mradi Fedha iliyoidhinishwa 

1 Kujenga matundu 30 ya vyoo katika shule ya 
Msingi Wibia ifikapo Juni 2024 

  65,023,393.76 

2 Kujenga matundu 25 ya vyoo katika shule ya 
Msingi Mayuta ifikapo Juni 2024 

  56,023,393.76 

3 Kujenga matundu 34 ya vyoo katika shule ya 
Msingi Masweya ifikapo Juni 2024 

  72,323,393.76 

4 Kujenga matundu 26 ya vyoo katika shule ya 
Msingi Laini Chungu ifikapo Juni 2024 

  57,723,393.76 

5 Kujenga matundu 23 ya vyoo katika shule ya 
Msingi Ihanja ifikapo Juni 2024 

  52,373,393.76 

6 Kufanya usimamizi na Ufuatiliaji wa miradi ya 
SWASH ifikapo Juni 2024 

  12,369,194.36 

7 Kujenga kichomea taka na ukarabati wa vyoo 
zahanati ya Ng’ongosoro 

  23,000,000.00 

8 Kujenga kichomea taka na ukarabati wa vyoo 
zahanati ya  Mgungira 

  26,476,777.10 

JUMLA(SWASH)  365,312,940.26 

JUMLA KUU 3,646,879,818.26 

9.0 HITIMISHO 

Mheshimiwa Waziri, Kwa ujumla Wilaya inaendelea kufanya jitihada mbalimbali kwa 

kushirikisha Wadau na Wananchi kwa ujumla ndani ya Wilaya ili kuhakikisha 

tunaboresha shughuli za huduma za kijamii na za kiuchumi kwa lengo la kuharakisha 

upatikanaji wa maendeleo ya Wilaya ya Ikungi na Wananchi kwa ujumla. 
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Mheshimiwa Waziri, Kwa heshima na taadhima, baada ya taarifa hii nakukaribisha 

Wilaya ya Ikungi illi uweze kuongea na wananchi, watumishi pamoja na kupitia na 

kukagua shughuli za maendeleo ambazo zinatekelezwa na Serikali ya awamu ya sita. 

Sisi tupo tayari kupokea maelekezo yako utakayoyatoa. 

Naomba kuwasilisha. 

Thomas C. Apson 

MKUU WA WILAYA YA IKUNGI 





JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

WILAYA YA SINGIDA 

TAARIFA YA MAFANIKIO YA SERIKALI YA AWAMU YA SITA INAYOONGOZWA 
NA MH.DR. SAMIA SULUHU HASSAN RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA INAYOTOLEWA KWA MHE. JERRY W. SLAA WAZIRI WA HABARI 

MAWASILIANO NA TEKNOLOJIA YA HABARI   WAKATI WA ZIARA YAKE  
WILAYANI SINGIDA TAREHE 25/10/2024 

Imeandaliwa na: - 

Ofisi ya Mkuu wa Wilaya 

Wilaya ya Singida 

©Oktoba 2024 





UTANGULIZI 

Mheshimiwa Waziri 

Naomba nichukue nafasi  kwa niaba ya wananchi wa Halmashauri ya Manispaa ya  

Singida kukukaribisha  wewe pamoja na msafara wa viongozi na wasaidizi wako 

ulioambatana nao.  Baada ya utangulizi huu naomba kuwasilisha kwako mafanikio 

ambayo yamepatikana katika kipindi tajwa hapo juu. 

HALI YA UTAWALA 

Halmashauri ya Manispaa ya Singida ina Jimbo moja la Uchaguzi la Singida Mjini 

lenye Mbunge wa kuchaguliwa pamoja na Mbunge wa viti maalum mmoja; Baraza la 

madiwani wa CCM linaloongozwa na Mstahiki Meya, madiwani    wa kuchaguliwa 

wapo  18  na Viti maalum   wapo 6 , Manispaa ina Tarafa 2, Kata 18, Mitaa 53,Vijiji 

19 na kaya zipatazo 54,697 kwa mujibu wa Sensa ya watu na makazi ya mwaka 

2022, Manispaa ina wakazi 232,459 kati yao wanawake 119,101 (51.2%)  wanaume 

113,358 (48.8%). Wastani wa idadi ya watu kwa Kaya ni watu 4.2.  Manispaa ina 

ukubwa wa km za mraba 754 hii ni sawa na Hekta 75,400. 

UBORESHAJI WA DAFTARI LA WAPIGA KURA KWA JIMBO LA SINGIDA MJINI 

Mheshimiwa Waziri 

Zoezi hili lilifanyika vizuriambapo wapiga kura 34, 531 waliguswa, watu 22,818 

waliandikishwa wakiwa ni wapiga kura wapya na watu 11,667 waliboreshewa taarifa 

zao wakati watu 46 waliondolewa kutokana na kukosa sifa 

HALI YA UANDIKISHA DAFTARI LA MTAA  

Lengo lilikuwa kuandikisha wapiga kura 131,768 tumefanikiwa kuandikisha wapiga 

kura 137,312 sawa na asilimia 104  

HALI YA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO 

Mheshimiwa Waziri 

Kuanzia mwaka 2021/22 hadi mwaka 2023/24 na 2024/25, kiasi cha Shilingi 

25,648,608,541.00   zimepokelewa na baadhi zimeshatumika kutekeleza miradi ya 

maendeleo ambayo inatoa na itatoa huduma kwa wananchi. Aidha, kupitia mapato 

ya ndani Manispaa imeendelea kukamilisha ujenzi wa miradi; hususan miradi ya 

Afya ambayo haikukamilika kwa miaka iliyopita ambayo ni Zahanati za 

Ititi,Unyianga,Kisasida,Isomia na Vituo vya Afya vya Mwaja ambapo huduma za 

awali zinatolewa na Unyambwa ukamilishaji unaendelea,  pia   nyumba ya 

Mtumishi iliyopo katika eneo la VETA imekamilika . Utekelezaji wa bajeti na 

Ukamilishaji wa miradi unaendelea kulingana na mgao unaopatikana kutoka bajeti 

ya Serikali kuu   na makusanyo ya mapato ya ndani kwa kila robo mwaka.   

1 
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Jedwali na 1. Muhtasari wa Fedha zilizopokelewa na Miradi iliyotekelezwa 

kuanzia mwaka 2021/2022 hadi 2024 

MWAKA SERIKALI KUU SH HALMASHAURI   SH 

2021/22 3,170,417,140 661,807,950.00 

2022/23 -    2023/24 19,765,693,851 2,050,689,600.00 

Jumla 22,936,110,991 2,712,497,550.00 

JUMLA KUU 25,648,608,541.00 

Majedwali yenye mchanagnuo wa fedha hizi yameambatishwa (Jedwali Na 2 > 

Jedwali Na 5) 

Mheshimiwa Waziri 

Tunaishukuru sana Serikali inayoongozwa na Mama yetu mpendwa 

Dr. Samia Suluhu Hassan,Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuleta 

fedha nyingi za Maendeleo  kwa kipindi alichokaa madarakani. 

MIRADI ILIYOTEKELEZWA  NI KAMA IFUATAVYO: - 

Jedwali Na 2. Utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa mwaka wa fedha 

2021/22 

NA 
JINA LA MRADI GHARAMA SH CHANZO CHA 

FEDHA 

1 Kujenga Chumba 1 cha darasa Shule ya 
Sekondari ya Dk. Salmin 

    20,000,000 
UVIKO-19 

2 Kujenga Chumba 1 cha darasa Shule ya 
Sekondari Kimpungua 

    20,000,000 UVIKO-19 

3 Kujenga vyumba 3 vya madarasa Shule 
ya Sekondari Kindai 

    60,000,000 UVIKO-19 

4 Kujenga vyumba 6 vya madarasa Shule 
ya Sekondari Mandewa 

 120,000,000 UVIKO-19 

5 Kujenga Chumba 1 cha darasa Shule ya 
Sekondari Mtamaa 

   20,000,000 UVIKO-19 

6 Kujenga vyumba 2 vya madarasa Shule 
ya Sekondari Mtipa 

    40,000,000 UVIKO-19 

7 Kujenga Chumba 1 cha darasa Shule ya 
Sekondari ya Mufumbu 

   20,000,000 UVIKO-19 

8 Kujenga vyumba 6 vya madarasa Shule 
ya Sekondari ya Mughanga 

  120,000,000 UVIKO-19 

9 Kujenga Chumba 1 cha darasa Shule ya 
Sekondari Mungumaji 

    20,000,000 UVIKO-19 

10 Kujenga vyumba 2 vya madarasa Shule 
ya Sekondari Mwankoko 

    40,000,000 UVIKO-19 

11 Kujenga vyumba 2 vya madarasa Shule 
ya Sekondari Senge 

    40,000,000 UVIKO-19 

12 Kujenga vyumba 2 vya madarasa Shule     40,000,000 UVIKO-19 
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NA 
JINA LA MRADI GHARAMA SH CHANZO CHA 

FEDHA 

ya Sekondari Unyambwa 

13 Kujenga vyumba 2 vya madarasa Shule 
ya Sekondari Unyamikumbi  

   40,000,000 UVIKO-19 

14 Kujenga Chumba 1 cha darasa Shule ya 
Sekondari Unyianga 

   20,000,000 UVIKO-19 

15 Kujenga vyumba 3 vya madarasa Shule 
ya Sekondari Mitunduruni 

   60,000,000 UVIKO-19 

16 Kujenga vyumba 2 vya madarasa Shule 
Shikizi ya Nkuhi 

    40,000,000 UVIKO-19 

17 Kujenga vyumba 2 vya madarasa Shule 
Shikizi Mwembemoja 

   40,000,000 UVIKO-19 

18 Kujenga vyumba 2 vya madarasa Shule 
Shikizi Mwachichi 

   40,000,000 UVIKO-19 

19 Kujenga vyumba 2 vya madarasa Shule 
Shikizi Sundu 

   40,000,000 
UVIKO - 19 

20 Kuwezesha ujenzi wa chumba 01 cha 
darasa katika S/Sekondari Dr. Salmin  

25,000,000 
S/KUU 

21 Kuwezesha ujenzi wa chumba 01 cha 
darasa katika S/Sekondari Kindai  

25,000,000 S/KUU 

22 Kuwezesha ujenzi wa vyumba 02 vya 
madarasa katika S/Sekondari Mungumaji  

50,000,000 S/KUU 

23 Kuwezesha ukamilishaji wa chumba 01 
cha Maabara S/Sekondari Mtamaa  

15,000,000 S/KUU 

24 Kuwezesha ukamilishaji wa chumba 01 
cha Maabara S/Sekondari Mtipa  

15,000,000 S/KUU 

25 Kuwezesha ukamilishaji wa chumba 01 
cha Maabara S/Sekondari Mungumaji  

15,000,000 S/KUU 

26 Kuwezesha ukamilishaji wa chumba 01 
cha Maabara Shule ya Sekondari 
Mwankoko  

15,000,000 S/KUU 

27 Kuwezesha ujenzi wa chumba 01 cha 
Maabara S/Sekondari Senge  

40,000,000 
S/KUU 

28 Kuwezesha ujenzi wa vyumba 02 vya 
madarasa ikiwemo miundombinu ya 
uvunaji wa maji katika Shule ya Sekondari 
Mandewa 

11,872,379.85 

EP4R 

29 Kuwezesha ujenzi wa miundombinu ya 
Shule katika Shule ya Sekondari 
Uhamaka  

470,000,000 
SEQUIP 

30 Kuwezesha umaliziaji darasa 1 kwa 
kuezeka, kupaka rangi, sakafu na 
kurekebisha mlango na madirisha katika 
S/Sekondari ya Mandewa 

12,500,000 

TOZO 

31 Kuwezesha umaliziaji darasa 1 kwa 
kuezeka, kupaka rangi, sakafu na 
kurekebisha mlango na madirisha katika 
S/Sekondari ya Senge 

12,500,000 

TOZO 
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NA 
JINA LA MRADI GHARAMA SH CHANZO CHA 

FEDHA 

32 Kuwezesha ukamilishaji wa ujenzi wa 
chumba 01 cha darasa katika shule ya 
msingi Kihade  

12,500,000 
S/KUU 

33 Kuwezesha ukamilishaji wa ujenzi wa 
vyumba 02 vya madarasa ikiwemo 
miundombinu ya uvunaji wa maji katika 
shule ya msingi Kititimo  

12,500,000 S/KUU 

34 Kuwezesha ukamilishaji wa ujenzi wa 
chumba 01 cha darasa ikiwemo 
miundombinu ya uvunaji wa maji katika 
shule mpya ya msingi Mwaghupi   

12,500,000 S/KUU 

35 Kuwezesha ukamilishaji wa ujenzi wa 
chumba 01 cha darasa kwa Elimu ya 
awali na msingi katika shule ya msingi 
Ng'aida  

12,500,000 S/KUU 

36 Kuwezesha ukamilishaji wa ujenzi wa 
vyumba 02 vya madarasa ikiwemo 
miundombinu ya uvunaji wa maji kwa 
Elimu ya awali na msingi katika shule ya 
msingi Ughaugha (Sundu)  

25,000,000 S/KUU 

37 Kuwezesha ukamilishaji wa ujenzi wa 
chumba 01 cha darasa katika shule ya 
msingi Unyamikumbi  

12,500,000 S/KUU 

38 Kuwezesha ukamilishaji wa ujenzi wa 
chumba 01 cha darasa katika shule ya 
msingi Unyianga  

12,500,000 
S/KUU 

39 Ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa katika 
Shule ya Msingi Manga 

40,000,000 
LANES 

40 Ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa katika 
Shule ya Msingi Ukombozi 

40,000,000 
LANES 

41 Kuwezesha ujenzi wa matundu 10 ya 
vyoo S/Msingi Ipungi 

11,872,379.85 S/KUU 

42 Ujenzi wa matundu sita ya vyoo S/Msingi 
Mtipa 

6,600,000 S/KUU 

43 Ujenzo wa matundu 8 ya vyoo S/Msingi 
Manga 

11,872,379.85 S/KUU 

44 Kujenga matundu 6 ya vyoo S/Minga 6,600,000 S/KUU 

45 Ujenzi wa matundu 6 ya vyoo S/Msingi 
Nyerere 

6,600,000 S/KUU 

46 Ujenzi wa kituo cha Afya Mwaja   kata ya 
Mandewa  

500,000,000 S/KUU 

47 Ujenzi wa Kituo cha Afya Kata ya 
Unyambwa (Ujenzi wa OPD, Maabara, 
jengo la upasuaji, jengo la mama na 
mtoto, jengo la kufulia, kichomea taka na 
walkways) 

500,000,000 S/KUU 
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NA 
JINA LA MRADI GHARAMA SH CHANZO CHA 

FEDHA 

48 Ujenzi wa majengo ya upasuaji na wodi 
ya mama na mtoto Kituo cha Afya Mtisi  

200,000,000 S/KUU 

49 Ujenzi wa jengo la mama na Mtoto kituo 
cha afya Sokoine  

100,000,000 S/KUU 

50 Ujenzi wa zahanati ya Kisasida 50,000,000 S/KUU 

51 Ujenzi wa zahanati ya Unyianga 50,000,000 S/KUU 

JUMLA SERIKALI KUU 3,170,417,140 

52 Ukamilishaji wa Jengo la Xray kituo cha 
afya Sokoine 

31,000,000 M/NDANI 

53 Nyumba ya Mtumishi Veta 20,000,000 M/NDANI 

54 Ukamilishaji darasa s/Msingi Ng’ida 12,500.000 M/NDANI 

55 Ujenzi wa Choo s /Msingi Sundu 5,333,000 M/NDANI 

56 Ulipaji fidia eneo la dampo 31,000,000 M/NDANI 

57 Ukamilishaji darasa sek/ Unyianga 10,000,000 M/NDANI 

58 Anuani za makazi 270,892,450 M/NDANI 

59 Mikopo ya Wanawake vijana na watu 
wenye ulemavu  

293,570,000 
M/NDANI 

Jumla ndogo 661,807,950 

Jedwali Na 3. Miradi iliyotekelezwa kwa kutumia mapato ya ndani  2022/23 na 

2023/24 

NA 
SHUGHULI KIASI 

KILICHOTUMIKA SH 

1 
Upimaji viwanja 539 katika maeneo ya Mandewa. 
Unyamikumi, Misuna, na Manguanjuki kupitia 
Makampuni Binafsi 

7,767,000 

2 Manunuzi ya kifaa cha kisasa cha Upimaji Ardhi (RTK)  50,000,000 

3 
Ulipaji fidia  ardhi kwa ajili ya matumizi mbalimbali na 
taasisi  za umma 

34,055,930 

4 
Maandalizi  ya hatimiliki 508 na kuandaa michoro ya 
Mipangomiji 10 

1 405,000 

5 
Kuchangia uwekaji wa    anuani za makazi katika mitaa 
ya Ipembe 

15,000,000 

6 Kuotesha na kupanda miti 15,000 1,967,500 

7 Ukamilishaji ujenzi wa Shule ya Sekondari Uhamaka  50,000,000 

8 
Kuwezesha Wakulima na wafugaji kuhudhuria na 
kupata mafunzo ya Ufugaji bora na matumizi ya 
viuatilifu 

12,295,240 

9 
Kuwezesha ujenzi wa machinjio mpya eneo la Ng'aida 
kata ya Kisaki 

120,000,000 

10 
Kuwezesha uibuaji wa miradi kupitia dhana ya fursa na 
vikwazo kwa maendeleo (O&OD)  

13,146,000 

11 Kuwezesha ukamilishaji wa nyumba ya Mtumishi VETA 10,000,000 

12 Kuwezesha maandalizi ya Bajeti 6,510,000 

13 Kuwezesha ujenzi wa vyoo Shule ya Sekondari 12,100,000 
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NA 
SHUGHULI KIASI 

KILICHOTUMIKA SH 

Maharu 

14 
Kuwezesha vikundi 80 vya Vijana,vikundi 80 vya 
wanawake na  vikundi 20 vya Watu wenye ulemavu  

592,224,325 

15 
Kuwezesha Vikundi   34 vya Wanawake,18 Vijana na 2 
watu wenye ulemavu kutokana na marejesho 

225,000,000 

16 
Kuwezesha shughuli za lishe kwa Watoto 25,469 umri 
chini ya miaka 5 

44,784,000 

17 Ujenzi wa kituo kipya cha Afya Kata ya Mtipa 426,000,000 

18 
 Ununuzi wa samani katika Ukumbi wa Manispaa na 
Ofisi 

20,900,000 

19 
Ununuzi wa malori 2 kwa ajili ya kuwezesha Usafishaji 
wa Mji 

220,000,000 

20 
Kuchangia manunuzi ya Gari la Sensa ya Watu na 
makazi 

18,142,975 

21 Matengengezo ya Kijiko/mtambo wa kuzolea Taka 16,000,000 

22 
Ukarabati wa Ofisi ya Utawala pamoja na kuweka TV 
seti mbili katika ofisi 

8,196,000 

23 Ukamilishaji ujenzi wa zahanati za Ititi 29,056,000 

24 Ukamilishaji ujenzi wa zahanati za Kisasida 23,018,000 

25 Ukamilishaji ujenzi wa  Kituo cha Afya Mandewa 47,812,910 

26 
Ukamilishaji wa zahanati ya Unyianga na jengo la 
mama na mtoto 

20,860,000 

27 Ukamilishaji wa kituo cha afya Unyambwa 40,471,000 

28 Ukamilishaji ujenzi Zahanati ya Isomia 2,700,000 

19 
Ukamilishaji wa madarasa 02 shule ya msingi 
Mwankoko na shule shikizi Nkuhi 

7,930,000 

30 Kuwezesha ujenzi wa vyoo SM Isomia 8,800,000 

31 Ukamilishaji wa Sekondari ya Utemini 57,775,650 

JUMLA 2,050,689,600 

Jedwali na 4. Miradi ya maendeleo kwa fedha za Serikali Kuu Zilizopokelewa 

2022/23 na 2023/24 

NA SHUGHULI 
KIASI 

POKELEWA SH 

1 Utoaji Ruzuku kwa kaya Maskini   5,496   TASAF   2,936,716,953 

2 Ujenzi wa jengo la utawala la Halmashauri 2,000,000,000 

3 
Ujenzi wa Majengo ya EMD na Wadi maalumu ya 
wanawake ; ukarabati wa Jengo la upasuaji na Jengo la 
huduma ya Meno Hospitali ya Manispaa 

1,000,000,000 

4 
Miradi ya Boost - Ujenzi wa Shule 2 Mpya za Msingi 
pamoja na madarasa ya awali madarasa 15 na vyoo  

1,371,500,000 

5 
Ujenzi wa madarasa 50 na kuweka viti na meza  Shule za 
Sekondari 

1,000,000,000 

6 Mfuko wa kuchochea Maendeleo katika Jimbo  139,766,000 

7 Miradi ya Vyumba vya Madarasa na Vyoo 300,000,000 

8 Miradi ya Elimu Sekondari Fedha za Tozo 25,000,000 
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NA SHUGHULI 
KIASI 

POKELEWA SH 

9 Miradi ya Elimu Madarasa 8  na Vyoo Lipa kwa matokeo 182,000,000 

10 Ujenzi wa mtundu ya vyoo shule za msingi 44,000,000 

11 Ujenzi wa vyumba 2 na vyoo Shule ya awali Kindai -LANES 55,824,000 

12 Ujenzi wa madarasa Shule za Msingi 220,000,000 

13 Ukamilishaji madarasa shule za Msingi 168,750,000 

14 Ukamilisghaji wa mabweni  3   Shule za Sekondari 2 60,000,000 

15 Miradi ya Afya UNICEF  5,000,000 

16 Ujenzi wa sekondari mpya ya Utemini 544,245,626 

17 Ujenzi wa sekondari mpya ya Uhamaka 470,000,000 

18 Ukamilishaji ujenzi wa mabweni 2 Shule ya Sekondari 150,000,000 

19 
Ujenzi wa Nyumba ya walimu 2 in One Sekondari ya 
Uhamaka 

110,000,000 

20 Ukamilishaji ujenzi wa Zahanati ya Isomia 50,000,000 

21 Ujenzi wa kituo cha Afya  Mtisi fedha za tozo 200,000,000 

22 
Manunuzi ya Vifaatiba kwa Zahanati  Ititi na kituo cha 
Mandewa  

200,000,000 

23 Miradi ya SWASH   - usafi wa mazingira 35,617,139 

24 Mradi wa chanjo 55,787,620 

25 Ujenzi wa kituo cha Afya Mwaja kata ya Mandewa fedha za 
tozo 

500,000,000 

26 Ujenzi wa nyumba ya Mkurugenzi eneo la Bomani 180,000,000 

27 Ujenzi wa Zahanati ya Manguanjuki 50,000,000 

28 Ununuzi wa vifaa tiba vituo vya afya 101,336,800 

29 
Ujenzi wa Madarasa Shule za Msingi za Kibaoni, Makyunje, 
Ipembe, Manguamitogho, Kimpungua, Sabasaba, Ughaugha 
na Ukombozi 

180,000,000 

30 
Matundu ya Vyoo (Vituo Shikizi) Shule za Msingi za 
Mtamaa, Mughanga, Nyunjwi na Makyunje 

28,000,000 

31 GLOBAL FUND - Huduma za afya- HIV 11,414,000 

32 
EP4R Elimu Msingi ujenzi wa Madarasa 2 na vyoo 8 SM 
Mwankoko vyoo 20 katika shule za 
Manga,Misuna,Mwaja,Uhamaka,Unyakhae  

100,400,000 

33 Elimu Sekondari  Ukamilishaji wa maabara 2 Mandewa 
Sekondari  na madarasa 2 Uhamaka na madarasa 2 Maharu 
Sekondari  

80,000,000 

34 Gharama za Mitihani Elimu msingi 410,631,000 

35 Gharama za Mitihani Elimu Sekondari 471,768,000 

36 Elimu Bila Malipo Elimu Msingi 338,097,943 

37 Elimu Bila Malipo Elimu Sekondari 614,737,518 

38 Ujenzi wa vyoo vyumba 127 Sekondari 216,000,000 

39 Ukamilishaji wa maboma 4    Sekondari 50,000,000 

40 Ujenzi wa madarasa 55 Sekondari 1,265,000,000 

JUMLA  15,921,592,599 
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Jedwali na 5.  Miradi inayoendelea kutekelezwa kwa mwaka   2023/2024 

MRADI KIASI POKELEWA 

SH 

Ujenzi wa Jengo la Utawala Manispaa - Serikali Kuu 2,000,000,000 

Ujenzi wa nyumba ya Mkurugenzi wa Manispaa - Serikali 

Kuu 

180,000,000 

Ujenzi wa EMD na wodi ya Wanawake,na ukarabati 

mkubwa wa jengo la upasuaji & jengo la meno  Hospitali ya 

Manispaa  - Serikali Kuu 

1,000,000,000 

Umaliziaji wa Kituo cha Afya kata ya Mtipa - mapato ya 

ndani 

    443,805,000 

Umaliziaji wa machinjio Kata ya Kisaki  - mapato ya ndani 120,000,000 

Ujenzi wa Shule madarasa na vyoo,uongezaji wa madarasa 

kwa ajili ya Kidato cha tano na  katika Shule za Sekondari 

naujenzi wa Shule mpya 2 za Sekondari  

3,844,101,252 

JUMLA 7,587,906,252 

Mheshimiwa Waziri 

Katika miradi iliyotajwa hapo juu mradi mmojawapo ni    mradi endelevu kuanzia 

mwaka wa fedha 2022/23 ambao ni ujenzi wa jengo la utawala la Manispaa hadi 

sasa mradi umeshapokea jumla ya Shilingi 2,000,000,000 na upo hatua ya uezekaji 

kiasi cha              Shilingi 2,000,000,000 zimeshatumika, ambapo baadhi ya vifaa 

vya kuendeleza ujenzi vimeshanunuliwa na kuhifadhiwa stoo. Mradi huu utakamilika 

mwaka 2024/25 baada ya kupokea fedha za awamu ya tatu.Aidha,maombi ya fedha 

za manunuzi ya  samani  na kujenga uzio yameshawasilishwa Ofisi ya  Katibu Mkuu 

OR – TAMISEMI mwanzoni mwa mwezi Mei 2024.   

Pamoja na mradi huu kuna mradi mwingine wa Hospitali ya Manispaa uliopokea 

Shilingi 1,000,000,000; ambapo ujenzi wa EMD na Jengo la wanawake umefikia 

hatua ya ukamilishaji ,hii ni sambamba na ukarabati wa Jengo la upasuaji kwa  kutoa 

paa la zamani ,kuliongezea jengo urefu na kuondoa vifaa chakavu,kutengeneza dari 

na sakafu (tiles) pamoja na madirisha na milango, pia ukarabati wa jengo la huduma 

ya meno;   

MAFANIKIO AMBAYO YAMEPATIKANA KATIKA KIPINDI HIKI  

Mafanikio yaliyopatikana ni mengi lakini naomba kutaja machache kama ifuatavyo: - 

➢ Ongezeko la mapato ya ndani huru kutoka Shilingi 3,819,636,334 kwa mwaka

2021/22 hadi Shilingi 4,866,059,100 mwaka 2023/24 ambazo sawa na asilimia

27.4

➢ Kuongezeka kwa huduma za ugani na matumizi ya mbolea na mbegu bora hivyo

kuongeza uzalishaji wa mazao ya Biashara kutoka tani 2,132.1 mwaka 2021 hai

tani 6,468 mwaka 2022
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➢ Upatikanaji wa mbolea ya Ruzuku tani 168  na mbegu  za Alzeti tani 12,000

➢ Ongezeko la Vituo vya  kutolea huduma za Afya  kutka zahanati 17 hadi 21na

Vituo vya Afya Kutoka 1 hadi 4  ikiwa ni pamoja na kukabidhiwa Hospitali ya

Manispaa na kuwepo kwa Hospitali ya Rufaa

➢ Kutokana  na sera ya Elimu Bila Ada, usajili wa Wanafunzi  katika Shule za

Msingi umeongezeka  kwa kutoka wanafuznzi 5,872 kwa mwaka 2022 hadi

wanafunzi 7,624 sawa na ongezeko la asilimia 30

➢ Ongezeko la miundombinu ya madarasa ,ofisi za walimu ,vyoo na samani katika

Shule ambapo Shule mpya 2 za Msingi na Shule mpya 2 za Sekondari

zimejengwa  pamoja na Uwepo wa Madarasa ya awali ya Kisasa katika Shule za

Msingi 4

➢ Ongezeko la Shule za Bweni za Serikali kutoka 1 hadi shule 3

➢ Ongezeko la barabara za lami katika Manispaa kutoka kilometa 522.332  Hadi

kilometa 523.992  ikiwa ni pamoja na ujenzi wa Underpass   1  ili kuepusha ajali

CHANGAMOTO ZILIZOPO 

➢ Bajeti ndogo inayotolewa kwa TARURA hivyo kuomba kuongezwa kwa bajeti ya

Barabara ili iendane na hadhi ya Manispaa

➢ Uharibifu mkubwa wa barabara zilizo nje ya mji zilizoharibiwa na mvua hivyo

kuomba bajeti ya matengenezo

➢ Uhitaji wa vifaa vya maabara za Sayansi katika shule za Sekondari

➢ Uwepo wa maboma mengi ya madarasa na ofisi za Vijiji na Mitaa zilizoanzishwa

na kujengwa kwa nguvu za wananchi zinazohitaji ukamilishaji

➢ Upungufu wa watumishi wa Kada zote hivyo kuomba kuajiri/ kuongezewa

watumishi

MIRADI MIKUBWA INAYOTARAJIWA KUTEKELEZWA KWA MWAKA 2024/25 

➢ Ukamilishaji wa MRADI wa mabwawa 5 ya kutibu majitaka wenye gharama ya

Shilingi 1,730,000,000.04 kupitia programu ya maendeleo ya sekta ya Maji na

Usafi wa Mazingira katika Miji 28; ambao utaboresha huduma ya Usafi wa

Mazingira katika Manispaa ya Singida.

➢ Mradi wa TACTIC ambao utahusisha Ujenzi wa Soko la Kimataifa la Vitunguu

katika Kata ya Misuna,Barabara zenye urefu wa Kilometa 7 na Mfereji wa

kusafirisha maji ya Mvua katika eneo la Mnunguna kata ya Minga. Mradi huu

umekamilisha upembuzi yakinifu na usanifu

➢ Ukamilishaji wa jengo la Utawala Manispaa kwa gharama ya Shilingi

3,000,000,000 ambapo Shilingi 2,000,000,000 zimeshapokelewa kama

ilivyoelezwa hapo awali
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MAENEO YALIYOBAINISHWA KWA AJILI YA UWEKEZAJI WA VITEGAUCHUMI 

KWA KUSHIRIKIANA NA WADAU/SEKTA BINAFSI 

Mheshimiwa Waziri  

Maeneo yaliyobainishwa kwa ajili ya ujenzi wa vitegauchumi   ni haya yafuatayo: 

➢ Uwekezaji katika Stendi ya Zamani kwa kujenga maduka,huduma  za kifedha na

ofisi mbalimbali

➢ Uwekezaji katika Stendi ya Misuna a kwa kufanya maboresho ili kuwa na

miundombinu ya kisasa ikiwa ni pamoja na kujenga jengo biashara la kupumzikia

abiria,fremu za maduka ya kisasa eneo la gereji  kwa ajili ya  Service ya magari

pamoja eneo la kuoshea magari

➢ Uwekezaji katika eneo lililokuwa Dampo - Manga kwa kuweka Maegesho ya

Maroli, kituo cha mafuta, Gereji na maduka ya spea za

magari,migahawa,maghala,na hosteli

➢ Uwekezaji katika Eneo ilipo ofisi ya sasa ya Manispaa kwa kujenga Kumbi za

mikutano, sherehe, hoteli na migahawa, ofisi na Maeneo ya Biashara ndogo na

kubwa pamoja na enneo la kupumzikia (recreation centre)

Uwekezaji huu ukikamilika kwa pamoja unatarajiwa kuiingizia mapato Manispaa 

wastani wa Shilingi 5,000,000,000 kwa mwaka.  

Mheshimwa Waziri  

Naomba kuwasilisha.  
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HALMASHAURI YA WILAYA YA SINGIDA  

TAARIFA YA UTEKELEZAJI MIRADI YA MAENDELEO KWA MWAKA 2023/2024 NA 

UTEKELEZAJI WA MIRADI KWA MWAKA 2024/2025 KUFIKIA SEPTEMBA, 2024 

1. Taarifa ya utekelezaji miradi ya maendeleo kwa mwaka 2023/2024 

Kwa mwaka wa fedha 2023/24 Halmashauri ya Wilaya ya Singida imeidhinishiwa 

kutumia shilingi 15,499,822,780 Fedha hizi zinajumuisha nyongeza ya bajeti ya shilingi  

1,617,600,000 iliyoidhinishwa katika kipindi cha Januari 2024 hadi Juni 2024 kama 

ilivyofafanuliwa katika jedwali Namba 1  

Jedwali 01: Mchanganuo wa Makisio ya Bajeti ya Miradi ya Maendeleo 2023/2024 
Chanzo cha fedha Makisio 

2023/2024 
Nyongeza ya Bajeti 

2023/2024 
Jumla Bajeti 

2023/2024 

Mapato yandani 245,229,280 100,000,000 345,229,280 

Ruzuku ya maendeleo serikali ku 5,455,994,500 1,517,600,000 6,973,594,500 

Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo 
toka Wahisani 

8,180,999,000 0 8,180,999,000 

JUMLA 13,882,222,780 1,617,600,000 15,499,822,780 

 

MAPATO TOKA SERIKALI KUU NA MAPATO YA NDANI 

 Katika kipindi cha Julai, 2023 hadi Juni 2024 Shilingi 15,374,199,768.00 zimepokelewa 

kwa ajili ya  utekelezaji wa miradi na shughuli za maendeleo sawa na asilimia 99 ya 

bajeti ya utekelezaji wa miradi ya Maendeleo kama ilivyofafanuliwa kwenye Jedwali Na. 

02 

Jedwali 02: Mchanganuo wa Mapato ya Bajeti ya Maendeleo kwa mwaka2023/2024 

Maelezo Bajeti 
iliyoidhinishwa 

Mapato Julai 2023 – 
Juni, 2024 

Asilimia 

Mapato yandani 345,229,280.00 345,229,280.00 100 

Ruzuku ya maendeleo serikali 
ku 

6,973,594,500.00 7,028,760,708.00 101 

Ruzuku ya Miradi ya 
Maendeleo toka Wahisani 

8,180,999,000.00 8,000,209,780.00 98 

Jumla Kuu 15,499,822,780.00 15,374,199,768.00 99 
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MATUMIZI   

Halmashauri kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2023/2024 imetumia Shilingi 

11,045,610,817.18 sawa na Asilimia 72 ya fedha zilizopokelewa kwa ajili ya matumizi 

ya miradi na shughuli za Maendeleo kama ilivyofafanuliwa katika jedwali Namba 03 

 
Jedwali 03: Fedha pokelewa na matumizi kwa mwaka 2023/2024 hadi mwezi Juni, 

2024 

Chanzo 
Bajeti 

iliyoidhinishwa 
Mapato hadi Juni 

2024 
Matumizi hadi 

Juni 2024 
% 

Mapato yandani 345,229,280.00 
321,680,078.20 140,882,144.18 44 

Ruzuku ya 
maendeleo serikali 
ku 

6,973,594,500.00 7,028,760,708.00 
4,455,515,107.54 

63 

Ruzuku ya Miradi ya 
Maendeleo toka 
Wahisani 

8,180,999,000.00 8,000,209,780.01 6,449,213,565.46 81 

Jumla Kuu 
15,499,822,780.00 15,350,650,566.21 11,045,610,817.18 72 

 

 

Jedwali 04: Mchanganuo wa Mapato na matumizi kwa kila chanzo  

Chanzo cha fedha/Maelezo  Bajeti idhinishwa Mapato Pokelewa Matumizi 

FEDHA ZA NDANI 

A.ELIMU  BILA MALIPO MSINGI NA MITIHANI 

Ruzuku ya uendeshaji wa elimu ya 

msingi (Capitation) 

                                   
493,674,000  

                   

493,674,000  

               

436,707,579  

Posho ya madaraka kwa Maafisa 

Elimu Kata na Walimu Wakuu 

                                   

305,400,000  

                   

299,000,000  

               

271,150,275  

Chakula wanafunzi mahitaji 

Maalum 

                                     

72,117,000  

                     

78,509,829  

                  

74,231,538  

Mitihani ( STD IV)  
                                   

337,490,000  
                   

337,490,000  

               

337,490,000  

Mitihani ( STD VII) 
                                   

330,214,000  

                   

330,214,000  

               

330,214,000  

Jumla ndogo - Elimu bila malipo 

msingi  

                         
1,538,895,000  

                

1,538,887,829  

            

1,449,793,392  
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Chanzo cha fedha/Maelezo  Bajeti idhinishwa Mapato Pokelewa Matumizi 

B. ELIMU  BILA MALIPO NA MITIHANI  SEKONDARI 

 Ruzuku ya Uendeshaji(Capitation)                                

226,762,500  

                   

225,453,536  

               

201,751,864  

 Posho ya Madaraka Elimu 

Sekondari kwa Wakuu wa Shule 

                                     

84,000,000  

                     

83,000,000  

                  

74,557,113  

 Ruzuku ya chakula  kwa 

wanafunzi wa shule tatu za 

Sekondari 

                                   

479,520,000  

                   

532,262,900  

               

488,447,095  

 Ruzuku ya Fidia ya Ada kwa 

wanafunzi wa kutwa na Bweni 

                                   

407,220,000  

                   

411,959,442  

               

377,618,782  

Mitihani (Form II,IV&VI) 
                                 

726,937,000  
                 

726,937,000  

               

726,937,000  

Jumla ya Elimu Bila Malipo   
Sekondari  

                               
1,924,439,500  

                

1,979,612,878  

            

1,869,311,854  

MIradi ya Maendeleo(     

Samani - Jengo la Utawala 
 

150,000,000          150,000,000                                    

-    

 Jengo la Utawala  650,000,000 650,000,000        32,191,880.00  

 Vifaa vya Vituo vya Afya vya 4  600,000,000 600,000,000      242,676,636.70  

 Ununuzi wa vifaa vya Zahanati ya 

Sagara na Makhandi 

100,000,000 100,000,000               

6,776,207.54  

 Ukamilishaji wa Zahanati  100,000,000                    

100,000,000  

               

100,000,000  

Kuchangia utekelezaji wa miradi- 

Mfuko wa Jimbo 

84,660,000 84,660,000 84,660,000 

Ujenzi wa madarasa  Shule 2 

Kongwe za Msingi 

180,000,000           180,000,000             180,000,000  

 Matundu ya vyoo vituo 2 shikizi 

vya shule za Msingi  

28,000,000            28,000,000         27,200,000.00  

 Ujenzi wa uzio bweni ya watoto 

wenye Mahitaji Maalum Mtinko  

60,000,000             60,000,000              60,000,000  

 Ukamilishaji wa Bweni  Mtinko 20,000,000            20,000,000              20,000,000  
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Chanzo cha fedha/Maelezo  Bajeti idhinishwa Mapato Pokelewa Matumizi 

Shule ya Msingi  

 Ujenzi wa madarasa 53, matundu 
152 ya choo na ukamilishaji wa 
madarasa 2  

                               

1,517,600,000  

                

1,517,600,000  

               

362,905,137  

Fedha toka Serikali kuu 
                               

3,510,260,000  
                

3,510,260,000  

            

1,136,409,862  

Mapato ya Ndani (20%) 345,229,280      321,680,078.20  140,882,144.18 

Jumla  kuu ya  fedha za ndani 
                               

7,318,823,780  
                

7,350,440,786  

            

4,596,397,252  

G: FEDHA ZA NJE 

 Mradi wa kuboresha Elimu ya 
Sekondari(SEQUIP)   

573,000,000      986,225,626.00         34,000,000.00  

 Programu ya maendeleo ya Afya 

ya Msingi- GAVI  

                                   

116,409,000  

                

85,894,624.00  

            

79,979,684.00  

Mfuko wa Pamoja wa AFYA         387,868,000  526,807,999.00       471,841,211.60  

Mapambano dhidi yaMalaria Global 

Fund - MSDQI   

1,414,000          6,326,975.62          4,240,975.61  

Usajili wa watoto chini ya miaka 

mitano –UNICEF 10,000,000 

                        

2,500,000  

              

2,500,000.00  

 Mradi wa  M  Mama  ( UNICEF) 

10,000,000 
- - 

 Mradi  wa M-MAMA  - World Bank                                       

24,315,000  

                                      

-    

                                  

-    

 Mabadiliko ya Kijamii na Tabia 

(Social and Behaviour Change 

(SBC) and Gender -UNICEF  

                                     

10,535,000  

                                      

-    

                                  

-    

 Progaramu ya Kimataifa ya 
Kusaidia Lishe  

                                       

2,632,000  

                  

1,137,000.00  

                                  

-    

 Mradi wa Maji na usafi wa 

Maingira Elimu Msingi  

180,000,000     146,223,659.00       143,335,375.00  

 Mradi wa Maji na usafi wa 

Maingira -Afya  

           

162,456,000  

              

116,856,775.66  

            

99,047,842.66  

 Programu ya Lipa kwa matokeo 

Elimu  

         108,696,000       244,468,644.14  125,000,000 
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Chanzo cha fedha/Maelezo  Bajeti idhinishwa Mapato Pokelewa Matumizi 

 BOOST Primary Student Learning         936,900,000      397,970,108.00  3,470,108 

TASAF  III 5656,774,000 5,455,757,854         5,455,757,854 

Mapambano dhidi ya HIV (Global 

Fund) 

0               

8,698,514.59  

                  

8,698,514.59  

Mapambano dhidi ya Ukimwi 

(EGPAF) 

0             

21,342,000.00  

                

21,342,000.00  

JUMLA – FEDHA ZA NJE  8,180,999,000,  
8,000,209,780.00 

6,449,213,565.46 

H: JUMLA KUU – FEDHA ZA 
MIRADI NA SHUGHULI ZA 
MAENDELEO 

15,499,822,780.00 
15,350,650,566.21 11,045,610,817.18 

ASILIMIA YA BAJETI NA  
MAPOKEZI  

 99 72 

 

Mchanganuo wa miradi na shughuli za maendeleo zilizotekelezwa kwa fedha za 

mapato ya ndani ni kama inavyosomeka kwenye jedwali Na.5.  

 

JEDWALI 05: MCHANGANUO WA MIRADI NA SHUGHULI ZA MAENDELEO 

ZILIZOTEKELEZWA KWA KUTUMIA FEDHA ZA MAPATO YA NDANI KWA KIPINDI 

CHA JULAI 2023 - JUNI 2024  

NA JINA LA MRADI FEDHA TOLEWA FEDHA TUMIKA MAONI/MAELEZO 

1 

Upimaji wa Viwanja na 

maandaliziya Michoro ya 

Mipango Miji na 

Utekelezaji wa Beacon 4,100,000.00 4,100,000.00 

Hatua za kukamilisha 

upimaji wa viwanja 1020  

vilivyopimwa mwaka 

2022/23 zinaendeleo bado 

kuweka Namba za 

viwanja,kuchora ramani 

na kupanda  beacon 30 

2 

Kutekeleza Shughuli za 

afua ya Lishe 37,006,042.18 37,006,042.18 

Fedha zimetukika kwenye 

shughuli zifuatazo: 

1.Kufanya vikao vya 

Tathmini ya mkataba wa 

Lishe kila robo  

2. Kufanya vikao 4 vya 

kamati ya Lishe. 

3.Kuwawezesha 

wahudumu wa afya ngazi 

ya jamii wanaofanya kazi 
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NA JINA LA MRADI FEDHA TOLEWA FEDHA TUMIKA MAONI/MAELEZO 

ya utekelezaji  wa 

mkataba wa lishe ngazi ya 

jamii, 4.Kufanya manunuzi 

ya virutubisho vya 

kuongeza kwenye unga 

kwa awamu mbili 

5.Kufanya manunuzi ya 

maziwa kwa wamama 

wawili waliojifungua 

watoto zaidi ya wawili 

6.Kufanya uhabarisho wa 

masuala ya Lishe, usafi 

wa mazingira na mama na 

mtoto Kupitia Radio 

Standard 

7 Ununuzi wa vifaa kwa 

ajili ya utoaji wa matibabu 

ya watoto wenye 

utapiamlo mkali katika 

hospitali ya Halmashauri. 

3 
Ukamilishaji shughuli za 

Hospitali ya Wilaya  39,859,119.83 39,859,119.83 

Jengo la upasuaji na wodi 

ya upauaji wanaume 

zimekamilika 

4 
Ujenzi wa Josho Mipilo 25,227,981.17  25,227,981.17  

Josho limekamilika na 

linatumika 

5 
Gharama ya Ununuzi wa 

Chanzo ya Mifugo 4,850,000.00  4,850,000.00  

Chanjo imetolewa kwa 

ngombe 9,847 na Mbwa  

40 

6 Ujenzi wa Kizimba cha 

taka Kijiji Cha Ilongero 4,406,000.00  4,406,000.00  

Kizimba kimejengwa na 

kinatumika 

 

Upimaji Hospitali ya 
Wilaya  

                   

2,010,000.00  

                   

2,010,000.00  

Eneo la Hospital ya 

Halmashauri limepimwa 

na kupata hati 

7 Ukamilishaji wa Shule ya 
Sekondari 
Mwanamwema Shein 

22,913,000.00 22,913,000.00 
Malipo ya ukamilishaji wa 

mabweni 4 yamefanyika 

9 Ununuzi wa kadi za bima 

kwa watoto wenye 

ulemavu Ilongero 

           

510,000.00 

           

510,000.000 

Kadi za Bima zimetolewa 

kwa watoto wenye 

ulemavu  

10 Kutoa Mikopo kwa 
Vikundi vya Wanawake 

161,984,701.06 0 Fedha zimehamishiwa 
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NA JINA LA MRADI FEDHA TOLEWA FEDHA TUMIKA MAONI/MAELEZO 

Vijana na watu wenye 
ulemavu 
 

 kwenye akaunti ya mikopo 

kusubiri maelekezo ya 

serikali 

 JUMLA  302,866,844.24  
 140,882,143.18  

 

 

 

Jedwali Na.6 Changamoto za utekelezaji wa bajeti ya maendeleo kwa mwaka 2023/2024 

Na  Changamoto  Utatuzi  

1 

Miradi inayoendelea kutekelezwa ikiwa inahitaji 

michango ya jamii imekuwa ni changamoto 

kubwa kwani michango hiyo imekuwa ikifika kwa 

kuchelewa na pengine kupatikana kidogo au 

kutopatikana kabisa. 

Kuendelea kuhamasisha jamii ili iweze kushiriki 

kikamilifu katika kuchangia ukamilishaji wa miradi 

katika maeneo yao kupitia mpango wa matumizi 

ya O&OD iliyo boreshwa.  

2 

Kupewa ukomo mdogo wa bajeti ukilinganisha 

na mahitaji halisi ya shughuli zinazopaswa 

kutekelezwa kutokana na uwepo miradi viporo  

yakiwepo Mabwalo, Zahanati, Kituo cha Afya, 

Miundombinu ya shule ya Sekondari Mkimbii. na 

maboma ya madarasa , maabara, Ofisi za Vijiji 

na Kata, zahanati , vituo vya Afya ambayo Jamii 

imejenga. 

Kukamilisha miradi kwa kutumia mapato ya ndani 

na kuomba kuongezewa ukomo wa bajeti 

kulingana na mahitaji halisi ya miradi inatyo 

tekelezwa.  

3 

Fedha za mapato ya ndani kuwa na mahitaji 

makubwa ya utekelezaji na hivyo kupelekea 

baadhi ya shughuli zilizopangwa kutekelezwa 

kuendana na mapato yanayopatikana wakati 

uhitaji ni mkubwa.  

Kusimamia na kuimarisha ukusanyaji wa Mapato 

ya ndani ili fedha zinazopatikana ziweze 

kutekeleza shughuli kusudiwa zikiwemo za 

miradi ya Maendeleo 

4 

Upungufu wa vitendea kazi hasa magari 

kutokana na magari mengi kuchakaa(Kutumika 

muda mrefu 

Kuendelea kuomba kuongezewa bajeti na 

kuomba magari toka Wizara ya fedha 

 

Mchanganuo wa miradi iliyotekelezwa kwa fedha toka serikali kuu na fedha za wadau 

wa maendeleo toka nje angali Kiambatisho A 

 



18 

 

2. Taarifa ya utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo bajeti ya mwaka 2024/25 kwa 

kipindi cha  Julai hadi Septemba, 2024 

Katika mwaka wa fedha wa 2024/25 Halmashauri ya Wilaya ya Singida 

imeidhinishiwakutumia 9,162,631,231 fedha hizi zimejumuisha shilingi 4,788,366,231 

kutoka Serikali kuu, shilingi 4,023,503,000 fedha kutoka wa wahisani (Fedha za Nje) na 

shilingi 350,762,000  fedha za mapato ya Halmashauri . 

 

Hivyo kwa kipindi cha Julai 2024 hadi Septemba, 2024 Jumla ya shilingi 1,752,437,815 

zimepokelewa sawa na 19% ya bajeti iliyoidhinishwa kwa mwaka. Fedha zilizopokelewa 

zinajumuisha fedha za serikali kuu shilingi 1,107,388,446 fedha kutoka nje shilingi 

439,089,500 na fedha za mapato ya ndani shilingi 205,959,869.48.  Kati ya fedha 

zilizopokelewa shilingi 1,374,180,315 zimetumika sawa na 78% ya fedha zote 

zilizopokelewa Julai 2024 hadi Septemba 2024. Katika kipindi hiki fedha 

zilizopokekelewa ni kwa ajili utekelezaji wa shughuli za Programu ya Elimu Bila malipo 

kwa shule za Msingi na Sekondari, Fedha za TASAF kwa ajili Mpango wa kunusuru 

kaya Masikini , Fedha za kuendesha mitihani ya darasa la saba na darasa la Nne. 

Aidha hakuna fedha zilizopokelewa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya ujenzi wa 

miundombinu kutoka Serikali kuu na program /miradi ya wahisani kutoka kwenye bajeti 

iliyoidhinishwa.Hata hivyo Halmashauri imepokea fedha nje ya bajeti shilingi 

686,779,126. kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha Afya Ngimu. 

Sambamba na utekelezaji wa bajeti ya maendeleo ya mwaka 2024/25, Halmashauri 

imeendelea na utekelezaji wa miradi kwa fedha Tsh 2,881,225,201.08 zilizovuka 

mwaka fedha wa 2023/24 ambapo kwa kipindi cha Julai hadi Septemba 2024 shilingi 

382,106,864 zimetumika   sawa na asilimia  13  ya fedha zilizobaki kwenye akaunti za 

Halmashauri na vituo vya huduma kufikia Juni 30, 2024.  

 

 

 

CHANGAMOTO ZA UTEKELEZAJI WA BAJETI YA MAENDELEO    

1) Fedha za bakaa ya mwaka 2023/24 kuchelewa kusoma kwenye mfumo wa Malipo 

2) Wazabuni wengi na mafundi hawana elimu ya matumizi ya mfumo hivyo 

hawakujisajili au wamechelewa kujisajili  



19 

3) Wazabuni kuweka gharama kubwa kuliko bajeti iliyokasimiwa hivyo zabuni

kutangazwa Zaidi ya mara moja

4) Wazabuni wanaoteuliwa kukataa kufanya majadiliano kuhusu bei( Negotion) hasa

kuhusu suala la bei

5) Fedha za miradi kutoka serikali kuu na wahisani Tsh 1,243,016,613.76

zilizorejeshwa mfuko mkuu wa serikali bado hazijarejeshwa hadi sasa hivyo kazi

zilizotarajiwa kutekelezwa kuchelewa na uwepo wa madai mengi ya wazabuni wa

vifaa na mafundi.

      Hatua zilizochukuliwa kukabiliana na Changamoto 

1) Kuendelea kutoa elimu kuhusu matumizi ya mfumo kwa watumiaji wote wa mfumo

2) Kuendeleo kutoa usaidizi kwa wakuu wa vituo vya huduma na mafundi katika kusajili

na kujisajili kwenye mfumo

3) Kuwasiliana na wakala mbalimbali wa viwanda ili waweze kuingia kwenye mfumo na

kuomba zabuni za vifaa vya viwandani kwa ajili ya vituo vya huduma.( Shule)

4) Kufanya ufuatiliaji wa fedha zilizokuwa zimetolewa na Serikali kuu kwa ajili ya Jengo

la Utawala na Vifaa tiba kwa ajili ya vituo 4 vya afya na zahanati 2 ambazo

zimerejeshwa mfuko Mkuu wa Serikali  ikiwa ni pamoja na kususubiri maelekezo ya

Serikali. .

Godwin Gondwe 

MKUU WA WILAYA SINGIDA 
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