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RC Mhe. Dendego 
ameagiza waalimu 
kuwekeza nguvu ya 
ziada ili kuongeza 

ufaulu wa wanafunzi

‘Mwalimu na 
Samia’ lafanyika 
mkoa wa Singida 

mwaka 2024. 
Likihudhuliwa na 

RC Dendego

������
Ulale Mahala Pema 

Jaji Kipenka.
Viongozi wakubwa 

wahudhuria mazishi 
ya Jaji mstaafu.
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RC Mhe. Halima Dendego 

Katibu Tawala Mkoa wa Singida

Dkt. Fatuma Mganga
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Mkuu wa Mkoa wa Singida, Mhe. 
Halima Dendego amefanya ziara ya ukaguzi 
miradi na kusikiliza kero za wananchi katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Itigi, Kata ya 
Rungwa, Kalangali, Mwamagembe na 
Mitundu iliyoanza siku ya Jumanne Novem-
ba 4, 2024

 Hayo yamejumuisha ukaguzi wa miradi 
mbali mbali ikiwemo ukaguzi wa zahanati 

mpya ya Itumba, ukaguzi wa nyumba za 
watumishi, kukagua mradi wa ujenzi wa 
Sekondari mpya ya Kalangali katika ziara 
hiyo.

 Miongoni mwa kero zilizowasilishwa na 
wananchi ni uchache wa watumishi na 
vitendea kazi mashuleni na katika taasisi za 
afya, uhitaji wa umeme na maji, barabara, 
mahitaji ya mbolea na mbegu za ruzuku.Pia 
malipo ya wakati kwa watumishi na usikivu 
wa Redio katika maeneo hayo yenye usikivu 

hafifu yaliwasilishwa na wananchi ili 
kutatuliwa na Mkuu wa Mkoa.

 Akizungumza na wananchi katika maeneo 
tofauti, Mkuu wa Mkoa Mhe. Halima 
Dendego ameahidi utatuzi wa kero hizo 
mbali mbali kwa wananchi ikiwemo kero ya 
umeme katika maeneo hayo na kuagiza 
utekelezaji wake ndani ya siku saba katika 
kata ya Rungwa katika eneo la Sekondari.

 Pia,amewaagiza maafisa kilimo kuhakiki-
sha wanatoa elimu kwa wananchi kuhusu 
suala la mbegu, pembejeo, dawa za kuua 
wadudu na mbolea za ruzuku ili kuwapa 
uelewa juu ya suala hilo na kuwashauri 
wananchi kujiandikisha katika daftari la 
pembejeo za kilimo ili kuweza kufaidika na 
huduma hizo zenye gharama nafuu kwa 
kusambazwa na mawakala na vyama vya 
msingi.

 "Nitoe rai kwa wananchi kujiandikisha 
katika daftari la kilimo bure kabisa bila 
malipo ili kuweza kupata huduma ya mbegu, 
mbolea za ruzuku, viuatilifu pamoja na 
pembejeo kwa bei nafuu kabisa kwa 
maendeleo makubwa ya kilimo." alisema 
RC Dendego

 Sambamba na hilo,Mkuu wa Mkoa ameagi-
za utekelezaji imara wa Shule ya Sekondari 

Mpya ya Kalangali iliyopo katika hatua za 
awali za ujenzi, huku akitoa muda kwa 
wahusika wa ujenzi wa nyumba ya mtumi-
shi na zahanati ya Itumba kuhakikisha 
inakamilika katika viwango bora zaidi 
kuliko ilivyo sasa.

 "Serikali imewekeza fedha nyingi katika 
kuhakikisha huduma bora zinawafikia 
wananchi hususani katika utoaji wa fedha za 
kutosha za ujenzi wa nyumba za watumishi 
na zahanati pia, hivyo ni jukumu letu 
kuhakikisha zinajengwa kwa ubora wa hali 
ya juu zinazosadifu gharama zinazotolewa" 
alisema Mhe. Dendego.

 Charles Clement Mgama na Stephano 
Minja wananchi kutoka kata ya Rungwa ni 
miongoni mwa wananchi walifurahia ujio 
wa Mkuu wa Mkoa wa Singida katika 
wilaya ya Itigi wakisema wana imani kubwa 
kuwa changamoto zao zinakwenda kupatiwa 
ufumbuzi wa kero mbali mbali.

 "Ujio wa Mkuu wa Mkoa utaleta ufumbuzi 
katika changamoto zetu nyingi ikiwepo 
changamoto ya umeme, maji, barabara, 
utatuzi wa migogoro ya ardhi, watumishi na 
nyinginezo kwani tunaamini zimefika kwa 
mtu sahihi ambaye ni daraja kati yetu na 
serikali kuu" alisema Mgama.

Mkuu wa Mkoa wa Singida Mhe.Halima 
Dendego ameshiriki mazishi ya  marehemu 
Jaji Kipenka Msemembo Mussa, Jaji 
Mstaafu wa Mahakama Kuu ya Tanzania 
November 06, 2024 katika Kijiji cha Kinam-
panda kilichopo wilaya ya Iramba mkoani 
Singida.

   Katika mazishi hayo aliunguna na viongo-
zi wengine akiwepo Naibu Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi Mhe. 
Geophrey Mizengo Pinda, Jaji Mkuu wa 
Tanzania Mhe. Prof. Ibrahim Hamis Juma, 
Mkuu wa Wilaya ya Iramba Mhe. Suleiman 
Mwenda, na Mkuu wa Wilaya ya Singida  
Mhe. Godwin Gondwe.

 Mazishi hayo yametanguliwa na Ibada ya 
kuaga mwili wa marehemu iliyofanyika 
nyumbani kwa marehemu Kinampanda na 
kuongozwa na Askofu wa kanisa la KKKT 
Dayosisi ya Kati, Dkt. Cyprian Hilinti.

 Marehemu Jaji Kipenka Msemembo Mussa 
alizaliwa Desemba 28, 1954  na amewahi 
kushika nyadhifa mbalimbali Serikalini enzi 
za uhai wake ikiwemo Katibu wa Bunge, 
aliugua kwa muda na kupata huduma katika 
hospitali mbalimbali kabla ya kufariki 
Novemba 04, 2024.

Mkuu wa Mkoa wa Singida Mhe. Halima 
Dendego ameagiza waalimu kuwekeza 
nguvu ya ziada ili kuongeza ufaulu wa 
wanafunzi pamoja na msingi wa kuwaweze-
sha kuendana na mazingira ya mtaani baada 
ya kuhitimu elimu yao ya Sekondari.

Ameyasema hayo (Novemba 5,2024)alipo-
tembelea Shule ya Sekondari Mitundu na 
kukagua ukamilishaji wa vyumba viwili vya 
madarasa katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Itigi.

Akizungumza katika kikao na waalimu wa 
Shule ya Sekondari Mitundu amesema ni 
vema waalimu kuongeza nguvu za ziada ili 
kupunguza ufaulu mbaya kwa wanafunzi 
kutokana na matokeo yasiyoridhisha ya 
shule hiyo, akisema ni vema kuzitambua 
changamoto za wanafunzi na namna ya 
kuzitatua kupitia semina,na kutiwa moyo na 
watu waliofanikiwa kama Viongozi ambao 
watawaona kama mfano kwao ili kuwapa 
motisha ya kusoma kwa bidii.

"Pamoja na kusoma darasani,wanafunzi 
wafundushwe stadi mbali mbali za maisha 
ikiwemo kilimo,usafi, kishiriki katika 
michezo na mchaka mchaka ili kuchangam-
sha akili,pia ni vema kupewa adhabu pale 
inapostahili kwani ni namna ya bora ya 
malezi bora kwa kuwaandaa kuwa na tabia 
njema" alisema Dendego.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Sekondari 
Mitundu,amesema waalimu wa Shule hiyo 
wameazimia kutumia njia mbali mbali ya 
kuongeza ufaulu wa wanafunzi ikiwemo 
kuanza kuweka kambi shuleni kwa madara-
sa ya mitihani (kidato cha pili na kidato cha 
nne) kwa kufundishwa muda kwa muda 
mrefu ma uangalizi wa karibu,pia kwa 
kujisomea wenyewe alfajiri.

"Kuanzia sasa tumejiandaa kikamilifu kwa 

ajili ya oparesheni kabambe ya kutokomeza 
ufaulu wa daraja la nne na daraja ziro, kwa 
kutumia njia mbali mbali za kibunifu na 
kuwaweka wanafunzi wetu karibu, itakuwa 
rahisi kuzitambua changamoto zao kwa 
urahisi na kuwaweka katika mazingira 
salama kiakili kwa ustawi wa taaluma zao." 
alisema mwalimu.

Sambamba na hilo, Mkuu wa Mkoa 
alihudhurua katika Mkutano wa kusikiliza 
na  kutatua kero mbali mbali za wananchi 
wa kijiji cha mitundu na kuagiza ufuatiliaji 
katika utendaji kazi mzuri wa masuala ya 
huduma za afya, kilimo, matumizi ya 
stakabadhi ghalani, umeme na maji ya 
uhakika.

Pia amesisitiza mikopo ya wajasiriamali 
kutolewa kwa vijana, wanawake na 
walemavu hususani maeneo ya kijijini kwa 
lengo la kuinua uchumi wa mtu mmoja 
mmoja, kaya na kijiji kwa ujumla. Kutokana 
na mikopo hiyo kuwafikia wanufaika hao 
vijijini itakuwa chachu kwa maendeleo ya 
sekta nyingine ikiwemo bara bara, vituo vya 
afya, umeme na maji kwani mzunguko wa 
fedha utakua mzuri na kuchochea maende-
leo.

"Ni wakati sasa wa wananchi wa kijijini 
kufikiwa na mikopo ya wajasiriamali kwa 
wingi kuliko mjini,hivyo ni wajibu wako 
muhusika kuhakikisha unawabainisha 
wahitaji wenye vigezo husika ili nao 
wanufaike na mikopo hiyo ambayo ni mtaji 
tosha kwao katika safari ya kujikwamua 
kiuchumi".alisema Mhe. Dendego.

Naye Diwani wa kata hiyo, Bw. Masanja 
Patrick ametoa shukrani za dhati kwa 
serikali kutokana na maendeleo makubwa 
yaliyotokana na utekelezaji wa shuhuli 
mbali mbali za maendeleo katika eneo hilo 
ikiwemo ujenzi wa vyumba vipya vya 
madarasa, upanuaji wa kituo cha afya na 
kukarabati bara bara zinazounganisha 

makao makuu ya kata na miradi mingine 
mipya ambayo bado haijakamilika kwa 
asilimia mia moja.

John Jackson, mkazi wa Kijiji cha Mitundu 
akizungumza baada ya Mkutano wa kijiji na 
Mkuu wa Mkoa amesema wamefurahishwa 
na ujio wa Mkuu wa Mkoa katika kijiji chao 
kwani itakua chanzo cha utekelezaji mzuri 
wa changamoto zote za wakazi wa eneo hilo 
kupatiwa ufumbuzi.

"Kupitia ziara hii ni wazi kuwa changamoto 
zetu zinakwenda kutatuliwa kwa kiasi 
kikubwa,nasi tunafurahi kuona kiongozi 
wetu ana utayari wa kuja hadi ngazi ya kijiji 
kwa ajili ya kusikiliza na kutatua changamo-
to zetu hivyo tuna imani kuwa kuanzia sasa 
miradi na huduma mbali mbali zitakwenda 
vizuri kwani ufuatiliaji wake upo katika 
mikono salama."alisema Bwana Jackson

Mkuu wa mkoa wa Singida Mhe. Halima Dendwgo akizungumza na wananchi katika ziara ndani ya wilaya ya Itigi kata ya 
Rungwa, Kalangali, Mwamagembe na Mitunduni mnamo tarehe 4 Disemba 2024. 

Mkuu wa mkoa wa Singida Mhe. Halima Dendwgo,kushoto  ni Naibu waziri wa aridhi, nyumba na 

maendeleo ya makazi Mhe.Joseph Pinda , kulia ni mkuu wa wilaya ya I Iramba Mhe. Suleiman 

Mwenda wakiwa katika hafla ya mazishi ya mwili wa Jaji mtaafu wa mahakama kuu Tanzania 

mnamo tarehe 6 Disemba 2024 katika wilaya ya Iramba mkoani Singida. 

“NIMEFIKA KWA AJILI YA KUTATUA KERO ZENU" RC DENDEGO.

TANZIA
Pumzika kwa amani Jaji Kipenka.

Wanafunzi Wapewe Misingi Ya Stadi Za Maisha Ku-
waandaa Wakihitimu" RC Dendego.

01 November 2024

05 November 2024

06 November 2024
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Mkoa wa Singida umepokea  magari 
matano yenye thamani ya zaidi ya Sh. 
milioni 795  kwa matumizi katika Mamlaka 
za Maji na Usafi wa Mazingira na Mamlaka 
ya Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 
(RUWASA) Mkoa wa Singida kwa ajili ya 
kusimamia shughuli za sekta ya maji.

Magari hayo yamekabidhiwa leo (Novemba 

6, 2024) na Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Halima Dendego, ni kwa ajili ya Mamlaka 
za Maji na Usafi wa Mazingira  katika 
Wilaya za Singida mjini,Manyoni na 
Kiomboi, RUWASA Mkoa wa Singida na 
RUWASA Wilaya ya Iramba.

Meneja wa RUWASA Mkoa wa Singida,  
Lucas Said, amesema magari hayo 

yametolewa ikiwa ni jitihada za kuhakikisha 
kwamba mamlaka hiyo zinasaidia kutatua 
kero za maji katika Mkoa wa Singida.

"Kama unavyofahamu tunaendelea kufanya 
kazi kuhakikisha kwamba tunafikia malengo 
ya kufikia asilimia 85 vijijini na mijini 
asilimia 95 ifikapo Disemba 2025,tunaende-
lea na jitihada ili kufikia malengo haya 
ambayo ni pamoja na kupata vitendea kazi 
ili viweze kusimamia miradi ipasavyo," 
amesema Said.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Singida 
(SUWASA),Sebastian Warioba, amesema 
baada ya kukabidhiwa magari hayo 
watahakikisha wanafikia malengo ya 
kufikisha maji kwa wananchi kama 
ambavyo imeainishwa kwenye ilani ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM).

"Sisi watumishi wa sekta ya maji katika 
Mkoa wa Singida tunakuahidi tutaendelea 
kuchapa kazi kwa umoja,uadilifu na 
kujituma ili tuweze kufikia yale malengo 
ambayo yameainishwa kwenye ilani ya 
CCM,tunatoa shukrani kwa Rais Samia 
Suluhu Hassan na Waziri wa Maji, Jumaa 

Aweso kwa namna wanavyotujari na 
kutusimamia katika kuhakikisha tunamtua 
ndoo mama kichwani," amesema Warioba.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dende-
go,amesema kiwango cha upatikanaji wa 
maji kwa sasa kimefikia asilimia 68.2 
vijijini na asilimia 86 mjini hivyo bado 
hakijafikia kwenye malengo ya ilani ya 
CCM.

"Kupewa magari haya tumeongezewa 
mwendo,tumeongezewa kasi na ari kuhaki-
kisha ile miradi yetu tunayotekeleza sasa 
iweze kutekelezwa kwa kasi kubwa ili 
kufikia malengo yaliyopo kwenye ilani ya 
CCM kabla ya muda uliopagwa," amesema.

Dendego amesema Mkoa wa Singida 
umejiwekea malengo ikifika Juni 2025 
malengo ya kufikia asilimia 85 kupeleka 
maji vijijini na asilimia 95 mjini yatakuwa 
yamefikiwa.

Amesema serikali chini ya Wizara ya Maji 
imekuwa ikiendesha kampeni ya kumtua 
ndoo mama kichwani  hivyo ili kufanikisha 
kampeni hiyo ni lazima kuwepo na vitendea 
kazi kama magari.

Watumishi kutoka Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa WA Singida  leo tarehe 28, Novemba 
2024 wamepatiwa mafunzo maalum kuhusu 
udhibiti wa VVU, UKIMWI na ugonjwa wa 
Afya ya akili kwa Watumishi wa Umma 
mahali pa kazi yaliyo fanyika katika ukumbi 
wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa kuanzia saa tatu 
kamili asubuhi.

Akiwasilisha mada kuhusu VVU na UKIM-
WI,Dr. Said Mgeleka ambae ni Meneja wa 
Mradi kutoka USAID AFYA YANGU mkoa 
wa Singida, ametoa mada kuhusu hali ya 
Maambukizi wa VVU na UKIMWI  kwa,u-
wiano wa wagonjwa kijiografia,umri, Jinsia 
na Hali ya Ndoa, katika Mkoa wa Singida.

Pia amefundisha kuhusu matumizi ya dawa 
kinga za VVU kabla na baada ya hatari ya 

Maambukizi (PEP na PrEP, aidha alitoa 
mada ya namna ya kujipima VVU kwa usiri 
Kwa mtu mmoja mmoja. 

Kuhusu Maambukizi ya VVU kwa Jinsia 
Amesema kuwa takwimu zinaonyesha kuwa 
jinsia ya kiume imekuwa nyuma katika 
kupima VVU NA UKIMWI kwani kati ya 
jumla ya wateja 27,678 waliopo kwenye 
Huduma za Matibabu; wanaume ni  ni 8,581 
asilimia 31%  pekee huku wanawake 
wakiwa 19,097

"Kundi linaloongoza Kwa maambukizi ya 
VVU na UKIMWI ni watu waliopo katika 
ndoa sababu kuu ikiwa ni kuwa na mpenzi 
zaidi ya mmoja huku kata ya Mandewa na 
Misuna ikitajwa kuongoza Kwa idadi ya 
maambukizi" amesema Dr.Mgeleka.

Naye Dkt.Lewis Rwegayula,ambaye ni 
Mratibu wa UKIMWI Mkoa wa Singidaa 
amewasilisha mada kuhusu tatizo la 
Ugonjwa wa Afya ya Akili akianisha 
sababu,dalili na matibabu ya afya ya akili 
huku akiwaasa watumishi kutumia muda 
vizuri kwa kuhakikisha wanamaliza 
majukumu yao Kwa wakati husika ili 
kuweza kuyamudu vema mazingira ya 
kazini na baada ya kazi,Pia kuyatambua 
mahitaji ya viongozi wao na kuyatekeleza 
vema ili kuepusha migogoro kazini 
itakayoweza kuwasababishia tatizo la afya 
ya akili kwa lengo la kuwa na matokeo 
mazuri katika kazi.

"Ni vema pia Kwa viongozi kuzitambua 
vema tabia za wasaidizi wao Ili kufahamu 
vyema namna gani watawaongoza na 
kuwasimamia katika utendaji wao wa 
kazi,pia Kila mmoja ayatambue mapungufu 
yake na kuyafanyia kazi ili kutokuwa sababu 
Kwa wengine kupata tatizo la afya ya 
akili".alisema Dkt Lewis 

Pia amewasihi watumishi kuepuka kutumia 
dawa ambazo hawajaelekezwa na Daktari 
kwani nazo huchangia tatizo la Afya ya 
Akili.

Akizungumza Kwa niaba ya Kaimu Katibu 
Tawala Sehemu ya Afya,Ustawi wa Jamii na 
Lishe,Dkt.Shilla Mwashiuya amewaasa 
watumishi kuwashauri wenzao Wenye tatizo 
au dalili za afya ya akili ndani na nje ya ofisi 
Kwa kuwatia moyo wahusika na kuwasaidia 
pale inapowezekana na sio kuwavunja moyo 
na kuzidi kuwakatisha tamaa inayozidisha 
uwezekano wa  kupata tatizo la Afya ya 
Akili.

Katibu  Tawala WA Mkoa wa Singida,Dak-
tari Fatuma Mganga akizungumza baada ya 
kuwasilishwa Kwa mada hizo amesema ni 
wakati sasa wa kuamua kunadilika kitqbia 
Kwa Kila mmoja kuhakikisha anajiepusha 
na mazingira yote yenye kuweza kusababi-

sha maambukizi ya VVU huku akisisitiza 
watumishi kuwa na uthubutu wa kupima 
afya zao katika magonjwa ya kuambukiza na 
Yale yasiyoambukiza ili kuzifahamu Hali 
zao vema.

Kuhusu tatizo la Afya ya Akili amesema ni 
vema watumishi kutumia muda wao mwingi 
katika shuhuli za kujiingizia kipato baada ya 
kazi za ofisini ili kupunguza wimbi la watu 
Wenye tatizo la Afya ya Akili mara baada ya 
kustaafu akisisitiza matumizi Sahihi ya 
fedha na kutunza akiba Kwa manufaa Sahihi 
ya baadae.

"Tukapime afya zetu Kwa kupima magon-
jwa yanayoambukiza na yasiyoam-
bukiza,Pia ni vema kufanya mazoezi ya 
viungo mara Kwa mara ili kuuweka mwili 
mbali na magonjwa"alisema Daktari 
Mganga.

Watumishi wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Singida wakiwa katika Ukumbi wa Mafunzo maalumu Kuhusu Udhibiti wa VVU, 
UKIMWI na Ugonjwa wa Afya ya Akili yaliyofanyika katika Ukumbi wa Ofisi za Mkuu wa Mkoa Singida. 

Magari Mapya Kurahisisha Utendaji kazi RUWASA, Mamlaka za Maji na 
Usafi wa Mazingira Singida

"Singida ipo tayari kukabiliana na  VVU na tatizo la Afya ya Akili" Dkt. 
Mganga

06 November 2024

28 November 2024
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Wajumbe wa kamati ya Rufani kutoka 
Wilaya tano za Mkoa wa Singida wamekula 
kiapo cha utii na uadilifu, uaminifu na  
kutunza siri kwa lengo la kuhakikisha  haki 
kwa watu wote kwa mujibu wa sheria, 
katiba na kanuni katika  uchaguzi wa serikali 
za mitaa.

 Tukio hilo limefanyika Novemba Mosi, 
2024 katika ukumbi wa ofisi ya Mkuu wa 
Singida likishuhudiwa na Hakimu Fadhili 
Enock Luvinga.

Akizungumza wakati wa tukio hilo, Katibu 
Tawala wa Mkoa wa Singida Daktari 
Fatuma Mganga amesisitiza mshikamano 
katika kamati za wajumbe wote kwa kufikia 
makubaliano mazuri yenye tija katika 
kushuhulikia taratibu zote za uchaguzi 
kwenda vizuri.

"Mkatumie nafasi zenu vizuri katika kusaid-
ia mkoa wetu ili zoezi zima la uchaguzi 
liende vizuri na kuridhisha wagombea na 
wananchi kwa ujumla."alisema

Daktari Mganga amesisitiza wajumbe 

kupitia kanuni za uchaguzi wa serikali za 
mitaa kwa lengo la kupata au kuwa na 
uelewa wa kutosha juu ya kanuni za 
uchaguzi ili kutoa maamuzi bora yenye tija 
na kudumisha amani,upendo na mchakato 
bora wa uchaguzi mkoani Singida,Pia 
ameahidi kama Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 
kutoa ushirikiano kwa kamati hiyo ya rufani 
wakati wowote utakapohotajika kwa nia ya 
kuhakikisha shughuli ya uchaguzi inakwen-
da vizuri.

Nasema Kazeni Mwanasheria kutoka Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa Singida,akitoa ufafanuzi 
kuhusu kiapo,amesisitiza kila mmoja akiishi 
kiapo hicho katika utekelezaji wa majukumu 
yao ikiwa ni pamoja na kufanya kazi kwa 
uadilifu kwani endapo mtu akienda kinyume 
na kiapo atachukuliwa hatua za kisheria.

"Ikiwa Kiapo ni tamko analotoa mtu ili 
akubali jambo fulani ,pale Utakapokula 
kiapo hiki,uadilifu uwe mkubwa sana 
katikai kazi hii nyeti na  kiapo  huki 
kitatumiwa kama kielelezo katika  
kukuchukulia hatua za kisheria pale 
utakapokengeuka na kwenda knyume na 
kiapo hiki"

Sambamba na zoezi hilo,wajumbe wa 
kamati ya rufani wamekabidhiwa mihuri 
itakayotumika katika shughuli nzima ya 
uchaguzi wa serikali za mitaa na kusisitizwa 
kuitunza vema ili kuepusha matumizi 
mabaya kwa watu wasiohusika.

Mfumo wa E- Board ni mfumo ambao 
umesanifiwa na kutengenezwa na Mamlaka 
ya Serikali Mtandao (e-GA) ili kutumika 
kuwezesha uratibu wa shughuli za uandaaji 
wa vikao mbalimbali vya bodi na 
menejimenti katika Halmashauri na Taasisi 
za Umma .

Mfumo wa e-board utarahisisha na kuweze-
sha uratibu wa shughuli zote za uandaaji wa 
vikao mbalimbali vya bodi na menejimenti 
katika Halmashauri na Taasisi za Umma.

Akizungumza kuhusu Suala hilo,Mkuu wa 
Kitengo Cha Teknolojia na Tehama Kutoka 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa,Bw.Baraka Mhem-
bano amesema kuwa, mfumo wa e- board 
umebeba taswira ya shughuli zote zinazofa-
nyika katika utaratibu wa kawaida wa 
uandaaji vikao kwa lengo la kuboresha 
uratibuji wa vikao vya bodi, menejimenti na 
halmashauri.

"Mfumo unalenga kuwasaidia wahusika 
kuandaa vikao yani sekretarieti katika 
kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi zaidi 
pamoja na kuwaongozea ufanisi wajumbe 
katika utekelezaji wa majukumu yao kupitia 
TEHAMA.Mfumo huu wa kidigitali 
utawezesha sekretarieti kuandaa yatokanayo 
kwenye kikao, wajumbe kupiga kura na 
kuwawezesha wajumbe wa menejimenti 
kutengeneza ripoti za utendaji kazi katika 
vipindi mbalimbali vya mwaka"

Mhembano alibainisha kuwa, mfumo wa e 
board umetengenezwa na kusanifiwa na 
wataalamu wa ndani kutoka e-GA na 
umekidhi uhitaji wa mchakato mzima wa 
uaandaji wa vikao kuanzia kwenye 
utengenezaji wa ajenda, utumaji wa notisi 
kwa wajumbe, utengenezaji wa makalabla-
sha ya vikao, uchukuaji wa yatokanoyo, 
hadidu za rejea, upigaji kura pamoja na 
ripoti mbalimbali za utekelezaji.

Aliongezea kuwa, e-GA iliazimia 
kutengeneza mfumo wa eBoard ili kusaidia 
taasisi za umma kuwa na ufanisi kwenye 
eneo la kuratibu vikao baada ya kuona 
uhitaji mkubwa wa matumizi ya TEHAMA 
kwenye eneo hilo.Mkuu wa Mkoa wa Singida, Mhe Halima 

Dendego amewatembelea na kufanya 
mkutano na wanufaika wa mfuko wa 
kunusuru kaya masikini TASAF na kusikili-
za kero na maoni mbali mbali waliyonayo  
katika Kata ya Itigi Mjini,ikiwa ni muende-
lezo wa ziara yake katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Itigi.

Miongoni mwa malalamiko aliyopokea ni 
kuondolewa kwa idadi kubwa ya wazee 
katika unufaika wa TASAF walioomba 
serikali iwarudishe wapate huduma hiyo 
kwani ni ngumu kwa wao kuweza kumudu 

gharama za maisha na kujitegemea ili 
kujiingizia kipato kwani utendaji kazi wao 
umepungua sana na afya zao kutokua imara 
kutokana na umri kusogea.

Akijibu kero hiyo, Mkuu wa Mkoa ametoa 
maagizo kwa waratibu wa TASAF kuhakiki-
sha wanafanyia kazi suala hilo kwa 
kuwarejesha wale wote wanaostahili katika 
mfuko huo na kuhakikisha malipo kwa wale 
ambao hawajapata fedha zao ndani ya muda 
wa miezi miwili kushughulikiwa kwa 
wakati.

Pia,alizindua mradi wa ujenzi wa zahanati 

ya Kashangu, Kata ya Idodyandole, zahanati  
Iliyoanza kujengwa kwa nguvu za wananchi 
na mwishowe kuungwa mkono na serikali 
na kukamilika kwa asilimia mia moja.

    Awali akisoma taarifa ya mradi, Kaimu 
Mganga Mfawidhi wa Zahanati ya Kashan-
gu, Twahil Amdan amesema kukamilika 
kwa mradi huo kutasaidia watu zaidi ya 
3200 kutoka katika maeneo ya Kashangu na 
maeneo ya jirani kupata huduma za afya bila 
kusafiri umbali mrefu kufuata huduma hiyo.

Akizungumza na wananchi baada ya 
kuzindua mradi huo, Mkuu wa Mkoa 
amewaagiza wahudumu wa afya kuzingatia 
huduma bora kwa kuhakikisha wazee, 
wajawazito na watoto wachanga chini ya 
miaka mitano wanapatiwa huduma bila 
malipo.Pia ameomba kuongezwa kwa 
wakunga wenye uzoefu wa muda mrefu 
kazini ili kuboresha na kutoa huduma bora 
na ya uhakika zaidi hasa katika masuala ya 
uzazi.

Pia ameahidi kutatuliwa kwa changamoto za 
uhaba wa maji ya kutosha katika eneo hilo, 
umeme, nyumba za watumishi na vyoo vya 
wafanyakazi kama miongozo inavyoeleke-
za.

Kupitia mradi huo,wananchi wataepukana 
na adha ya kusafir umbal mrefu kufuata 
matibabu,kusaidia wakina mama wajawazi-
to kupata huduma wakati wa ujauzito na 
kujifungua,kurahisisha upatikanaji wa 
huduma za uzazi wa mpango,chanjo na 
ufuatiliaji wa  karibu wa makuzi ya watoto 
chini ya umri wa miaka mitano.Pia utapun-
guza idadi ya wakina mama wanaojifungulia 
nyumbani au kwenda zahanati wakiwa 
katika hatua za mwisho za kujifungua.

Wajumbe wa kamati ya Rufani kutoka Wilaya tano za Mkoa wa Singida wakila kiapo cha utii na uadilifu, uaminifu na  
kutunza siri ili  kuhakikisha  haki kwa watu wote kwa mujibu wa sheria, katika uchaguzi wa Serikali za Mitaa na Vijiji.

Mkuu wa Mkoa wa Singida Mhe. Halima Dendego akizindua Zahanati ya Kashangu, Iliyoanza kujengwa kwa nguvu za 
wananchi na mwishowe kuungwa mkono na serikali na kukamilika kwa asilimia mia moja.  

Kamati Ya Rufani Singida Wala Kiapo Cha Uadilifu

Mhe. Dendego azindua zahanati na kuzungumza na 
wanufaika wa TASAF

Mfumo wa e-board 
kurahisisha shughu-
li za uaandaaji wa 

vikao.

01 November 2024

01 November 2024
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Mkuu wa Mkoa wa Singida Mhe.Halima 
Dendego amefanya kikao na wajumbe wa 
vyama vyote vya siasa vilivyopo mkoani 
Singida Kwa lengo la kusisitiza umoja,ama-
ni na utulivu kuelekea siku ya uchaguzi 
Novemba 27, 2024 kilichofanyika katika 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Leo asubuhi kutoka 
vyama mbali mbali ikiwepo CHADEMA, 
CUF, DEMOKRASIA MAKINI, UMD, 
CCM, NLD, NRA, ACT-WAZALENDO, 
UDP na CHAUMA.

Akizungumza katika kikao hichi 
amewapongeza wajumbe wa vyama hivyo 
Kwa kufanya kampeni za amani katika siku 
zote husika bila uvunjifu wa amani huku 
akisisitiza kudumishwa Kwa amani iliyopo 
sasa mpaka tarehe ya uchaguzi itakapowadia 
na hata baada ya uchaguzi .

"Sisi sote ni ndugu,uchaguzi WA Tanzania 
ni wa Singida pia,na amani ya Tanzania ni 
ya Singida pia,sisi sote ni wamoja,tuweke 
utofauti qa vyama na dini pembeni,Serikali 
imekamilisha taratibu zote zimeshakami-
lika,hivyo tarehe 27 ninaomba amani iliyopo 
muiendeleze na watakaochaguliwa wote 
tuwaunge mkono."alisema RC Dendego.

Pia amewahakikishia amani na ulinzi na 
kutosha katika wakati wote wa kampeni na 
uchaguzi na hata baada ya uchaguzi na 
kuwakaribisha katika Ofisi muda wowote 
watakapokua na changamoto akisema kuwa 
ni vema kutumia upinzani vizuri kwa 
kujenga maendeleo na amani pamoja na 
msingi Bora WA uchaguzi Mkuu mwaka 
2025.

"Tunashindana Kwenye sera na mipango,-
Tutumie upinzani Kwa amani na sera na sio 
vurugu katika siku ya uchaguzi,Tuijenge 
amani mwaka huu Kwa msingi Bora WA 
uchaguzi WA mwaka 2025"alisema RC 
Dendego.

Naye Mwenyekiti WA Chama Cha ACT 
Wazalendo Mkoa wa Singida Hamis Labia, 
amefurahishwa na kukutana kwa viongozi 
na wajumbe wa vyama vingine vya upinzani 
akisema ni njia Bora ya kujenga ukaribu 
Wenye matokeo chanya ya urafiki na 
undugu mwema Kwa kuweza kujadili 
changamoto zao na kuzipatia jawabu Kwa 
pamoja.

Samweli G.Malo,Katibu WA CHADEMA 
Mkoa wa Singida amesisitiza uchaguzi WA 
haki na uwazi Wenye upinzani WA kiitikadi 
na kisera,akiomba ulinzi kuimarishwa 
katika kulinda kura zinazopigwa na kusisiti-
za uaminifu Kwa mawakala.Pia amesema 
kuwa CHADEMA imetoa wagombea 3,240 
katika vijiji 217 kati ya vijiji 442.

Akizungumza katika kikao hicho,Mwenezi 
wa CCM Mkoa wa Singida amesema kuwa 
kwasasa mazingira ya uchaguzi yamekuwa 
ya amani kuliko kipindi Cha nyuma kwani 
amani imekuwa nguzo muhimu katika 
wakati wote hasa wakati WA kampeni kwani 
wagombea wamekuwa wakinadi sera zao 
Kwa amani na utulivu wa Hali ya juu sana 
hivyo kufanya zoezi la uchaguzi kuwa la 
amani na utulivu zaidi katika maeneo yote 
na wanategemea muitikio mkubwa wa 
wananchi tarehe ya kupiga kura tarehe 27 
Novemba.

Hayo yamesemwa na Mkuu wa Wilaya ya 
Singida Leo hii katika maadhimisho ya siku 
ya UKIMWI duniani Disemba Mosi, 2024 
amemuwakilisha Mkuu wa Mkoa wa 
Singida Mhe.Halima Dendego yakiyoadhi-
mishwa katika Halmashauri ya Manispaa ya 
Singida katika chuo Cha uhasibu kampasi ya 
Singida.

Akizungumza katika maadhimisho hayo,a-
metoa wito Kwa vijana kupima afya zao ili 
kuweza kuziishi ndoto zao nyingi huku 

akiwasisitiza wanandoa kuwa waaminifu ili 
kuepuka ongezeko la maambukizi huku 
akisisitiza tohara Kwa wanaume kama njia 
mojawapo ya kuzuia magonjwa Kwa 
wanaume

"Wanandoa wawe waaminifu Kwa wenza 
wao,pia ni vema kuwapenda,kuwajali na 
kuwahudumia waathirika WA VVU.Pia ni 
vema vijana wakaacha tamaa za maisha 
mazuri ili kuepuka vishawishi ambavyo 
vinasababisha kujiingizia katika vitendo 
vinavyoweza kupelekea kupata VVU, 

kuepuka hilo ni vema kuishi katika uhalisia 
WA maisha Yao na kupambania ndoto zao za 
baadae".amesema Gondwe.

Said Mgeleka ambaye ni Meneja wa Mradi 
kutoka USAID amesema kwasasa dawa za 
kufubaza virusi vya UKIMWI zinapatikana 
Kwa urahisi na Kwa wingi tofauti na miaka 
ya nyuma ambapo iliwalazimu watu wa 
makundi maalum pekee kama wamama 
wajawazito wakati WA kujifungia pekee na 
wagonjwa wale ambao CD4 zao zilianza 
kushuka na kusumbuliwa na magonjwa 
nyemelezi ndio waliokua wakipata dawa 
hizo kutokana na uchache wa dawa 
uliosababishwa na ufinyu WA bajeti 

"Kwasasa dawa za ARV zinapatikana katika 
ngazi zote sio tu katika hospitali za mikoa na 
Taifa Bali mpaka katika zahanati zote vijijini 
kwani tangu 2016 juhudi za Serikali na 
wadau zimewezesha utoaji wa dawa hizo 
Kwa yeyote yule atakayegundulika na 
maambukizi bila Kujali wingi wa CD4 au 
dalili yeyote ya magonjwa 
nyemelezi"amesema Dkt.Mgeleka

Amesema pia kwasasa huduma za kinga 
dhidi ya VVU zimeongezwa Kwa kuleta 
dawa kinga Kwa watu wote walio katika 
hatari ya kuambukiza au kupata VVU,Pia 
kwasasa ni rahisi kupima wakati wowote na 
mahali popote na Kwa usiri kwani vifaa vya 
kujipima maambukizi vinapatikana kwa 
wingi na sio katika vituo vya afya pekee 
kama wakati wa nyuma.

Amini Nyaungo ni mmoja wa vijana ambao 
wamejitokeza katika maadhimisho haya 
amesema kuwaa ameitumia siku hii vema 
Kwa kupima afya yake pia kupata elimu juu 

ya VVU NA UKIMWI ambayo ataiwasili-
sha pia Kwa vijana wengine ambao hawana 
uthubutu katika kupima na kupata elimu ya 
VVU na UKIMWI.

"Nitaitumia fursa hii Kwa kuwapa vijana 
wenzangu elimu juu ya VVU, pia ntawaeki-
miaha kuhusu matumizi ya dawa kinga Kwa 
lengo la wao kufahamu Nini wafanye pale 
ambapo wanaona kuwa wapo katika hatari 
ya kupata VVU na matumizi Sahihi ya ARV 
Kwa wale ambao wamegundulika kuathirika 
na ugonjwa huu ila wana hofu ya kuanza 
kutumia dawa za kufubaza virusi"alisema 
Nyaungo.

Maadhimisho hayo yametanguliwa na 
maandamano mapema asubuhi, ikifuatiwa 
na huduma ya kupima afya (VVU NA 
UKIMWI) na mjadala kuhusu UKIMWI na 
vijana jinsi gani watajilinda na maambukizi 
au jinsi gani ya kuepuka kuambukiza 
wengine VVU.

Mkuu wa Wilaya ya Singidaa mkoani Singida akiwa katika siku ya maadhimisho ya Siku ya UKIMWI Duniani ndani ya 
Halmashauri ya Manispaa ya Singida ndani ya ukumbi wa Chuo cha Uhasibu Kampasi ya Singida.

Baadhi ya Viongozi wa vyama  vya Siasa mkoani Singida wakiwa kwenye kikao ndani ya Ofisi za Mkuu wa Mkoa wa 
Singida juu ya kuwepo na Kampeni za Amani, Upendo katika kipindi cha uchaguzi wa Serikali za mitaa na Vijiji.

Singida tujilinde na maambukizi mapya ya VVU na UKIMWI.

RC awakutanisha viongozi vyama 
vya siasa, wasisitiza amani.

01 November 2024

25 November 2024
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Mkuu wa Mkoa wa Singida Halima 
Dendego amewashauri wahitimu wa taasisi 
ya Uhasibu Tanzania kufikiri zaidi kujiajiri 
badala ya kutegemea ajira za serikali na  
sekta binafsi.

Mhe.Dendego amesema hayo katika 
mahafali ya 22 ya chuo cha Uhasibu 
Tanzania tawi la Singida. , na mahafali ya 13 
ya Tawi la Singida, yaliyofanyika chuoni 

hapo kuanzia ngazi ya cheti hadi uzamili.

" Nawaomba mfikirie zaid kujiajiri kuliko 
kuajiriwa vipaji mnavyo kama nilivyoona 
wanafunzi wakibuni mbinu mbalimbali za 
biashara kwani licha ya ajira kutoa fursa 
nzuri lakini kujiajiri kunatoa nafasi ya kuwa 
mbunifu na uhuru wa kufikia malengo 
yaliyokusudiwa"alisema Mhe.Dendego.

Akiongelea kuhusu wahitimu 1477 

waliohitimu katika fani mbalimbali 
amesema idadi hiyo ni kubwa na faraja 
kubwa kwa Mkoa wa Singida hivyo 
wakiitumia katika kutengeneza ajira kutaleta 
mabadiliko

Kuhusu baadhi ya wanachuo wanao onyesha 
ubunifu, Mkuu  wa Mkoa amesema serikali 
ya mkoa itashirikiana nao kwa karibu ili 
kuhakikisha wanafikia malengo yao huku 
akiwataka kutumia mitandao ya kijamii 
kama jukwaa la kutangaza ubunifu, kukuta-
na na wateja, na kueneza mawazo mapya 
Badala ya kupoteza muda mitandaoni kwa 
mambo yasiyokuwa na manufaa kwani 
mitandao hiyo inatoa fursa kubwa ya 
kujitangaza, kukuza biashara, na kufikia 
mafanikio makubwa.

Awali,Mhe. Dendego alianza kwa kuzindua 
program ya  'Masters' ambayo itapatikana 
katika kampasi ya Singida huku akipongeza 
juhudi zinazofanywa na Taasisi ya Uhasibu 
Nchini (TIA), katika kuboresha miundom-
binu na kusimamia maendeleo ya Tawi lake 
la Singida, ikiwa ni pamoja na ujenzi wa 
jengo jipya la utawala litakalokuwa na 
ghorofa tano na kugharimu zaidi ya Shilingi 
bilioni 13.5.

Ameeleza kuwa maboresho hayo yanaas-
hiria ukuaji wa chuo hicho na yanaongeza 
fursa kwa vijana kujifunza maarifa na ujuzi 
zaidi unaoendana na mahitaji ya soko la 

ajira.

"Serikali itaendelea kushirikiana na 
wanafunzi na uongozi wa chuo hiki. 
Nawaomba sana mkitumie chuo hiki 
kujipatia maarifa zaidi kwa ajili ya 
kuitumikia jamii katika kila nyanja," 
alisema Dendego.

Kwa upande wake, Afisa Mtendaji Mkuu wa 
TIA, Profesa William Palangyo, alisema 
kuwa kuanzishwa kwa shahada ya uzamili 
katika Tawi la Singida ni hatua muhimu 
itakayochochea ongezeko la wanafunzi 
wanaotamani kujiunga na chuo hicho.

"Hadi sasa, tayari tumewasajili wanafunzi 
66 kwa shahada ya uzamili, ambao 
wanaendelea kupata maarifa na ujuzi zaidi 
kwa manufaa yao binafsi na ya taifa kwa 
ujumla," alisema Profesa Palangyo.

Naye Mjumbe wa Bodi ya TIA, Renatus 
Msangira, aliyemwakilisha Mwenyekiti wa 
Bodi hiyo, aliwahimiza wananchi kutumia 
fursa ya uwepo wa chuo hicho kwa kuonge-
za maarifa ambayo yataboresha maisha yao.

Jumla ya wahitimu 1,477 walitunukiwa 
vyeti vyao katika ngazi mbalimbali za 
masomo, zikiwemo cheti na stashahada 
kwenye fani za mahusiano ya umma, 
uhasibu, uongozi wa rasilimali watu, 
usimamizi wa biashara, pamoja na ununuzi 
na ugavi.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Manispaa ya Singida, Bi. Joanfaith Kataraia, 
amewapongeza viongozi wapya wa Serikali 
za Mitaa na kuwaasa kutekeleza majukumu 
yao kwa ufanisi, ikiwa ni pamoja na kusima-
mia mapato, miradi ya maendeleo, na kuwa 
sauti ya wananchi kwa kusikiliza kero zao.

Kauli hiyo imetolewa leo, Novemba 28, 
2024, wakati viongozi wapya wa Serikali za 
Mitaa kutoka Kata zote walioshinda kula 
kiapo katika Ukumbi wa Chuo cha Maende-
leo (FDC), Manispaa ya Singida.

 Viongozi hawa ni pamoja na wenyeviti wa 

mitaa, vijiji na vitongoji, pamoja na wajum-
be mchanganyiko na wajumbe wanawake, 
ambao walipigiwa kura katika uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa uliofanyika Novemba 27, 
2024, kote nchini.

Bi. Kataraia aliwapongeza viongozi hao na 
kuwaasa kuzingatia majukumu yao muhimu 
katika utawala wa Serikali za Mitaa. 

Alisisitiza kwamba viongozi hawa wanapas-
wa kuhakikisha mikutano ya kijamii 
inafanyika, kutekeleza miradi ya maendeleo, 
kusimamia mapato na matumizi, pamoja na 
kutatua migogoro mbalimbali, ikiwemo 
migogoro ya ardhi.

"Mtakuwa na jukumu kubwa la kuhakikisha 
miradi ya maendeleo inatekelezwa kwa 
ufanisi na mapato yanakusanywa na kutumi-
ka kwa manufaa ya wananchi. Lakini, ni 
muhimu kuhakikisha usalama na amani 
katika maeneo yenu, na kusimamia masuala 
ya afya, elimu, mazingira na usafi," alisema 
Bi. Kataraia.

Pia, aliwakumbusha viongozi hao kuwa 
uchaguzi umemalizika, na kwamba ni 
wakati wa kuwahudumia wananchi bila 
kujali tofauti za kisiasa, kidini, au kijamii. 
Alisisitiza umuhimu wa viongozi hao kuwa 
mfano bora kwa jamii, kwa kuhakikisha 
demokrasia inajengwa na wananchi 
wanaunganishwa katika maendeleo.

"Tunawategemea nyinyi kuwa viongozi wa 
mfano, kuhakikisha kwamba mnafanya kazi 
kwa bidii na kwa manufaa ya wananchi 
wote. Msiache kumsaidia Mh. Rais (Dkt 
Samia Suluhu Hassan) na kuwaunga mkono 
wananchi katika juhudi za maendeleo," 
alisisitiza Bi. Kataraia.

“Uchaguzi wa 
Serikali za 

Mitaa na Vijiji 
mwaka 2024 
umefanyika 
kwa Amani, 
Upendo na 

Mshikamano 
mkoani 

Singida na
Tanzania kwa 

ujumla “

Baadhi ya Magari yaliyotolewa na Mkuu wa Mkoa wa Singida Mhe. Halima Dendego kwenda kufanya kazi katika 
Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira na Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini Mkoani Singida.

Viongozi wapya wa Serikali za Mitaa na Vijiji wakila viapo baada ya kuchaguliwa kwa kura za ushindi na wananchi ndani 
ya kata zote. Viapo hivyo vinafanyika mbele ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Singida.

FIKIRIENI Kujiajiri Baada Ya Kuhitimu"- RC Dendego

Mkurugenzi wa Singida awapongeza viongozi wapya wa serikali za mitaa

22 November 2024

28, November 2024



“Mti Mmoja Unaoupanda leo, ni 
Maisha yako ya Kesho.”

...
“Singida ni Utajiri wa Kilimo na 

Maliasili; Tuitunze.”

NUKUU ZA LEO
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Mkuu wa Mkoa wa Singida,Mhe Halima 
Dendego ameshiriki katika hafla ya 
kuzindua na kufungua Jengo la Mabweni ya 
wanafunzi Chuo cha Shamsiya Singida 
katika Manispaa ya Singida,eneo la 
Karakana,Kata ya Misuna.

   Akizungumza katika hafla hiyo,Mhe 
Dendego amesema ni jambo la furaha kuona 
suala la elimu linatekelezwa kwa vitendo na 
si maneno pekee katika Mkoa wa Singida,k-
wa lengo la kutoa elimu bora yenye lengo la 
kutunza maadili na kuienzi amani iliyopo.

   Mhe.Dendego amesisitiza kuitunza amani 
iliyopo kwa kuhakikisha hakuna nafasi ya 
chuki wala faraka kati ya mtu mmoja mmoja 
jambo ambalo linaweza kuhatarisha umoja 

na mshikamano uliopo baina ya watu wote.

"Tuzidi kuienzi,kuitunza na kuikumbatia 
amani,tusidanganyike kwa adui atakaeingia 
katikati yetu na kutuletea faraka,bali safari 
ya leo iwe safari njema katika kuitunza 
amani ya Singida."amesema Mhe.Dendego.

Sambamba na hilo ametumia fursa hiyo 
kuwakaribisha wawekezaji katika Mkoa wa 
Singida,katika kuwekeza kwenye sekta 
mbali mbali ikiwemo kilimo,uvuvi,biashara 
na kadhalika .

Pia, ameahidi ushirikiano wa kutosha kwa 
taasisi za dini na kuwakaribisha ofisini 
wakati wowote watakapokua na changamo-
to,yupo tayari kuwasikiliza.

Wakuu wa Idara za Kilimo Mkoani 
Singida wamepewa muda wiki mbili 
kuhakikisha wanaandikisha wakulima 
katika daftari la kilimo kufikia asilimia 85 
au zaidi Kwa lengo la kuhakikisha wakuli-
ma wanapata huduma ya mbegu na mbolea 
za ruzuku kuelekea Msimu mpya wa kilimo.

Hayo yamesemwa na Mkuu wa Mkoa wa 
Singida Mhe.Halima Dendego wakati wa 
kikao Cha mrejesho wa wadau sekta ya 
kilimo kutathimini uandikishaji wa wakuli-
ma ambapo halmashauri zote za Mkoani 
Singida ziliwasilisha utekelezaji wa uandik-
ishaji huo umefikia hatua gani ili kurahisi-
sha upatikanaji wa mbegu na mbolea 
kuelekea Msimu wa kilimo ulionza sasa.

Akizungumza katika kikao hicho,Mkuu wa 
Mkoa wa Singida Mhe.Halima Dendego 
amesisitiza utendaji WA kazi Kwa bidii Kwa 
vitendo zaidi kuliko mikakati ya maneno 
isiyo ya vitendo akiwataka kutoka mijini na 
kuwafuata wakulima maeneo Yao mpaka 
vijijini wanapoishi ili kuwa rahisi kuwapata 
na kuwapatia elimu ya kilimo wakati wa 
kuwasajili.

"Msirudi nyuma,rudini kazini mkawe 
sababu ya wakulima wetu kufanya vizuri 
kwasababu tunataka kuona kilimo chenye 
tija kufikia Disemba 31 iwe asilimia mia 
moja.Tujitume wenyewe na tusisubiri 
maelekezo kutoka Kwa viongozi wa juu 
Bali tuende mpaka vijijini walipo tuwafikie 
Kwa urahisi na tuwape elimu ya kilimo juu 
ya mbegu na mbolea za ruzuku."amesema 
RC Dendego

Mkuu wa Wilaya ya Mkalama,Mhe.Moses 
Machali akizungumza katika kikao hicho 
amesema ni wazi kuwa wanalo jukumu 
kubwa la kuhakikisha wakulima wanajisajili 

hivyo amewashauri wakurugenzi kuvutumia 
vizuri vyama vya ushirika na  AMCOS 
kurahisisha ufikiwaji mzuri na wa uhakika k 
a mkulima kuhudumiwa huku akisisitiza 
matumizi ya mfumo WA uandikishaji 
kiteknolojia katika simu ili kuwafikia 
wakulima wengi Kwa wakati mfupi.

Naye Katibu Tawala Msaidizi sehemu ya 
Kilimo na uzalishaji Bw Starnslaus Choaji 
amemhakikishia Mkuu wa Mkoa kufanyia 
kazi Yale yote yaliyoazimiwa katika kikao 
hicho na kuwataka wakuu wa Idara ya 
kilimo kukutana na kutatua changamoto 
zote zitakazojitokeza na kuonekana kikwazo 
katika kufikia malengo yaliyowekwa.

Pia amesema kuwa ni vema kuwahisha 
mbegu Kwa wakulima kwani mvua 
zinatarajiwa kuwa chini ya kiwango mwaka 
huu na kuainisha mawakala mbali mbali 
ambao wapo tayari kufanya nao kazi Kwa 
bei rafiki Kwa wakulima kumudu gharama 
na upatikanaji wa haraka.

Akizungumza baada ya kikao,Bw.Eli 
Jackson Muna kutoka Wilaya ya Ikungi 
Kata ya Ntutu amesema wakulima 
wanategemea mbegu na mbolea za ruzuku 
kuwahishwa mapema katika maeneo Yao ili 
kuweza kuzipata na kupanda mapema 
Kutokana na Hali ya hewa iliyopo huku 
akiomba mzunguko wa kupata huduma hiyo 
kuwa mfupi Ili kumfikia mkulima Kwa 
haraka zaidi.

Katika Mkoa wa Singida mpaka sasa 
wakulima 108,506 sawa na asilimia 34 
wameandikishwa kati ya malengo ya 
wakulima 316,684 yaliyowekwa huku 
upatikanaji wa mbegu za alizeti ukiwa Tani 
105 kati ya Tani hitajika 1206 na mahindi 
yakihitajika Tani 316,684.Mbolea mahitaji 
ni Tani 15,834 huku ikitumika Tani 3,501

Mkuu wa Mkoa wa Singida Mhe. Halima Dendego akiwa kwenye hafla ya kuzindua na kufungua jengo jipya la mabweni 
ya wanafunzi wa Chuo cha Shamsiya Singida.

RC Dendego Azindua jengo la 
mabweni chuoni Shamsiya.

Wakuu wa idara ya kilimo kikaangoni 
kwa kutowafikia Wakulima

Elimu ni Mwanga na Ufunguo wa Maisha

14, November 2024 14, November 2024
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Mkuu wa Mkoa wa Singida,Mhe.Halima 
Dendego  ameshiriki  kongamano katika 
chuo cha Uhasibu kampasi ya Singida  lenye 
jina la Kongamano la  wasomi na Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa na Maisha baada ya 

chuo kwa wasomi wa elimu ya juu na vyuo 
vya Kati.

Akizungumza katika kongamano hilo,ame-
waasa  wanafunzi hao kutumia vzur ujana 
wao kwa kesho iliyo bora kwa kuzingatia 

Uzalendo,heshima,utii,na utulivu  na 
Mtandao wa watu wazuri wenye nidhamu 
nzuri ili kujiletea heshima katika jamii .

Pia amewasisitiza kujiandaa vizuri kwa 
kutumia elimu yao wanayopata vyuoni ili 
kuweza kujiajiri kwani kijana kujiajiri na 
kujipatia fedha kwa nguvu zake mwenyewe 
humletea heshima amani na uhuru katika 
maisha yake.

"Msichague kazi,ni vema kujiajiri ili 
kuongeza kipato,Tuchakarike vijana 
kuongeza kipato kwani Ubora na amani ya 
nchi yetu  ni kutupa fursa ya kupata 
kipato.Ujana ni fedha,nidhamu na kujiami-
ni.Muda wa kuishi vyuo ni mfupi sana hivo 
tuutumie vzur kuandaa maisha mazuri ya 
baadae baada ya  chuo.

Licha ya hayo amewaasa kuepusha mahitaji 
makubwa yasiyo ya lazima kwa wanavyuo 
ili kuepusha gharama zisizo na msingi kwa 
wazazi wao wanaowagharamia,bali kutumia 
muda wao mwingi kujisomea kwa bidii na 
kuepuka mahusiano ya kimapenzi wawapo 
vyuoni yenye fadhaa mbali mbali ikiwemo 
kufeli mitihani,vifo kutokana na gomvi za 
wivu wa kimapenzi na magonjwa ya ngono 
ikiwemo VVU na UKIMWI.

Awali Amaniel Samweli,akizungumza kwa 

niaba ya Mkurugenzi Mtendaji wa Manispaa 
ya Singida,ametoa elimu ya hamasa juu ya 
uchaguzi wa Serikali za Mitaa akisisitiza 
kuwa ni  haki yao kushiriki kupiga kura na 
kuwahimiza kujitokeza kwa wingi siku ya 
uchaguzi .

Peter J.Peter rais wa wanafunzi katika chuo 
cha uhasibu kampasi ya Singida na Godfrey 
Mtilabu,Katibu Mkuu wa TAHLISO 
wamezungumza kwa niaba ya wanafunzi 
wote kuwa wapo tayari kushirikiana na 
serikali katika zoezi zima la uchaguzi kwa 
kuhakikisha wanatoa taarifa yeyote yenye 
viashiria vya kuvunja amani katika sehemu 
husika kwa lengo la kutimiza wajibu na haki 
yao ya kidemokrasia.

"Tutaendelea kuwa waadilifu na wazalendo 
kwa Taifa letu,vijana hatutakengeuka na 
kupotoka bali tutakua pamoja daima 
kudumisha umoja na amani ya nchi 
yetu."amesema Godfrey.

Sambamba na hilo,wanafunzi wamepata 
elimu ya afya kutoka Shirika la Mega We 
Care juu ya ugonjwa wa UKIMWI,afya ya 
uzazi na matumizi sahihi ya dawa,Pia Mkuu 
wa Mkoa ameahidi kuanzishwa kwa ligi ya 
vyuo Mkoani Singida.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Singida 
ameagiza uwajibikaji kwa timu ya uratibu 
wa afya Mkoa kuhakikisha wanajituma na 
kufanya kazi kwa weledi ili kuepusha 
mlipuko wa ugonjwa wa kipindu pindu 
katika Mkoa wa Singida.

Ameyasema hayo katika kikao kazi cha 
kujadili namna ya kukabiliana na ugonjwa 
wa kipindu pindu leo Novemba 22, 2024 
kilichofanyika katika ukumbi wa Mkuu wa 
Mkoa wa Singida kikiratibiwa na mganga 
Mkuu wa Mkoa Daktari. Victorina 
Ludovick.

Akizungumza katika kikao hicho, Katibu 
Tawala wa Mkoa wa Singida, Daktari 
Fatuma Mganga ametoa maelekezo mbali 

mbali kwa timu ya uratibu wa afya Mkoa 
katika kukabiliana na ugonjwa wa kipindu 
pindu ikiwemo kutibu maji yote yanayotu-
mika vijijini na visima vya watu binafsi 
majumbani,kuhakikisha kila kaya ina choo 
cha kutumia,timu kuweka kambi yenye 
vifaa vya kutosha katika maeneo hatarishi na 
kuhakikisha shule zote za Msingi na 
Sekondari Zina vyoo na sehemu za kunawia 
mikono pamoja na TARURA kuhakikisha 
wanarekebisha bara bara zote zisizo rafiki 
kurahisisha ufikiwaji rahisi wa maeneo 
yenye viashiria vya hatari.

"Kila mmoja wetu hapa ahakikishe anawaji-
bika ipasavyo katika kuunga mkono juhudi 
za kupambana na kipindu pindu,wadau wote 
kila mmoja atumie nafasi yake kwa matokeo 

mazuri ya mpangokazi na kuleta mrejesho 
wa utekelezaji wa majukumu yake"alisema 
Daktari Mganga.

Pia amewaagiza kupima sampuli za maji 
katika maeneo tofauti tofauti ili kubaini 
visima vyenye  vimelea vya ugonjwa wa 
kipindu pindu ili kuwa rahisi kuyatibu na 
kuepusha matumizi yake kwa wananchi wa 
maeneo husika.

Daktari Mganga ameagiza Uwajibikaji wa 
CHMT zote na RHMT na kutoa maagizo 
kwa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Ikungi 
ikiwa ni pamoja kupeleka maafisa afya 
katika maeneo hayo muda wote kufuatilia na 
kuhakikisha kuwa kaya zote zina vyoo, vifaa 
vya kunawia mikono kila kaya, mashuleni, 
Maeneo yote ya biashara, Minada na 
mikusanyiko ili kumaliza Kipindupindu 
kabisa huku akitoa siku 14 kwa RHMT , 
RUWASA, DED IKUNGI kushirikiana na 
wadau ili  kumaliza Kipindupindu haraka 
iwezekanavyo

Awali akiwasilisha taarifa juu ya ugonjwa 
wa kipindupindu,Afisa Afya wa Mkoa wa 
Singida Bw.Sebastian Mgeta,ameainisha 
visababishi mbali mbali vya ugonjwa huo 
ikiwemo ukosefu wa maji safi na salama 
katika maeneo yenye mlipuko,ukosefu wa 
vyoo katika kaya,baadhi ya kaya kutotumia 
dawa za kutibu maji,imani potofu na 
kuchelewa kwenda kupata matibabu pindi tu 
dalili zinapoonekana.

"Licha ya hayo changamoto za miundom-
binu ya barabara kutokua rafiki kunachangia 
kutofikiwa kwa urahisi kwa maeneo yenye 
viashiria vya ugonjwa huo,usibuaji kutofan-
yika kikamilifu,wagonjwa kuficha taarifa za 
ugonjwa na ushiriki hafifu wa baadhi ya 
viongozi unarudisha nyuma juhudi za 
kupambana na ugonjwa wa kipindu 
pindu.alisema Bw.Sebastian.

Pia ameainisha kazi mbali mbali zilizotumi-

ka kama njia ya kupambana na ugonjwa huo 
ikiwemo huduma ya usibuaji katika kaya 
mbalimbali mgonjwa anapobainika,ku-
hamasisha jamii kuhusu utumiaji wa vyoo 
bora na kutoa elimu maeneo mbali mbali,ku-
tibu visima pamoja na vikao vyavujirani 
mwema kati ya Ikungi,Igunga na Uyuwi.

Akizungumza kuhusu changamoto ya maji 
katika maeneo yenye mlipuko,Meneja wa 
RUWASA Mkoani Singida Bw.Lucas Said 
amesema kuwa shirika lipo katika mikakati 
ya kutekeleza mradi wa ujenzi wa visima 
vya maji maeneo kadhaa kwa lengo la 
kuhakikisha wananchi wanapata huduma ya 
mahi safi na yaliyotibiwa.

Katika kikao hicho wajumbe wameazimia 
kushirikiana kwa pamoja kuepusha mlipuko 
zaidi wa ugonjwa wa Kipindu pindu huku 
wakiahidi kuchangia mahitaji mbali mbali 
yanayohitajika ili kuongeza kasi ya mapam-
bano dhidi ya ugonjwa huo hatari.

Mkuu wa Mkoa wa Singida Mhe. Halima Dendego akiwa kwenye picha ya pamoja baada ya kushiriki kwenye kongamano 
TAHILSO katika chuo cha Uhasibu Singida likihusu Wasomi na Maisha baada ya Uchaguzi

Katibu Tawala wa Mkoa wa Singida Dr. Fatuma Mganga akiwa kwenye kikao na Mganga mkuu wa Mkoa Dr. Victoria 
Ludovic na wadau mbalimbali ili kutokomeza ugonjwa wa kipindupindu mkoani Singida.

Kongamano la TAHLISO la uchaguzi na maisha baada ya Chuo lafana.

KIPINDUPINDU Chatafutiwa Suluhu yake Singida.

14, November 2024

22, November 2024
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Mkoa wa Singida umeendaa Bonanza 
lililowaoutanisha waalimu kutoka 
Halmashauri mbili za Mkoa wa Singida,Hal-
mashauri ya Manispaa ya Singida na 
Halmashauri ya Singida lenye Jina la 
"Bonanza la Mwalimu na Samia"lililofan-
yika katika uwanja WA Bombadia mkoani 
Singida likiratibiwa na Mkuu wa Mkoa na 
Mkuu wa Wilaya ya Singida.

Katika Bonanza hilo Mgeni rasmi akiwa ni 
Mkuu wa Mkoa wa Singida,ametoa pongezi 
Kwa waalimu hao kama daraja imara kati 
yao na wanafunzi katika nyanja za masomo 
Kwa kuwajengea uwezo imara na kuhakiki-
sha wanafunzi hao wanapata ufaulu mzuri 
unaowawezesha kuendelea na masomo ya 
Sekondari na vyuo vikuu pamoja na msingi 

imara wa kujiajiri hata baada ya kumaliza 
masomo yao.

Amesema kuwa serikali inautambua 
mchango mkubwa WA waalimu na hivyo 
serikali itakuwa tayari wakati wote kuhaki-
kisha wanasikiliza na kutatua kero zao ili 
kuendelea kuzitafutia ufumbuzi ili kuende-
lea kuwaunga mkono Kwa kuweka mazingi-
ra mazuri ya kufanyia kazi Kwa kujenga 
miundombinu Bora kuanzia shule ya awali 
na Sekondari na kuongeza vitendea kazi vya 
kutosha mashuleni.

"Waalimu wa Mkoa wa Singida mmeende-
lea kuwa baraka katika Mkoa huu  kwani 
takwimu za ufaulu katika Mkoa wa Singida 
zinazidi kupanda juu tofauti na ilivyokua 
katika siku za nyuma kwani mnafanya kazi 
zenu Kwa weledi na uzalendo pamoja na 

changamoto zilizopo ambazo zitafanyiwa 
kazi"alisema Mhe.Dendego

 Mkuu wa Wilaya ya Singida,Mhe.Godwin 
Gondwe akizungumza katika Bonanza 
hilo,amesema tuzo mbalimbali zinazotolewa 
Kwa waalimu ni kama motisha na zitasaidia 
kuongeza morali katika ufundishaji na 
kuwapongeza Kwa matokeo mazuri 
ikiwemo ya kidato Cha nne mwaka huu 
yaliyopanda ufaulu Kwa asilimia huku 
kukiwa na malengo ya kufuta daraja sifuri 
Kwa mwaka ujao wa 2025.

"Mpango wetu ni  kuondoa daraja ziro 
kabisa mashuleni,hili litafanyika pia Kwa 
kuhakikisha wanafunzi wanapata vyakula 
mashuleni wote Kwa ujumla na sio Kwa 
madarasa ya mitihani pekee."alisema DC 
Gondwe 

Naye mstahiki Meya wa Manispaa ya 
Singida,Yagi Kiaratu amesema serikali 
inaendelea kuunga mkono elimu Kwa 
kuhakiisha Kuna miundombinu Bora ya 
elimu kama kujenga mashule,madarasa ya 
kutosha,nyumba za waalimu,mabweni 
kufuta ada za wanafunzi kuanzia awali 
mpaka kidato Cha sita na kuongeza mikopo 
ya elimu ya juu ili kuwawezesha wanafunzi 
katika gharama za ada na kujikimu,Hivyo ni 
vema kuutambua mchango wa mwalimu 
kwa mkono mwalimu kwani ndie daraja la 
kuwezesha mafanikio ya wanafunzi.

"Ufaulu katika matokeo umeongezeka Kwa 
takribani asilimia Tano,hii ni kutokana na 
uboreshwaji WA mazingira ya kujifunzia na 
kufundishia Kwa waalimu na wanafunzi,n-
dio sababu ya mwitikio na hamasa kubwa 
inayoonekana Kwa waalimu kujitokeza 
Kwa wingi SIKU ya Leo kwasababu wana 
furaha kwani changamoto zao zinafanyiwa 
kazi.amesema Mstahiki Meya.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Mhe. 
Halima Dendego, amewatoa hofu wakulima 
wa dengu katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Itigi kwamba tani 257,933 ambazo bado 
hazijauzwa kwamba zitauzwa na watalipwa 
fedha zao.

Akizungumza hayo leo Novemba 10,2024 
baada ya kutembelea ghala la kuhifadhia 
dengu lililopo Itigi mjini, amesema serikali 
itahakikisha dengu iliyopo inauzwa na 
kwamba kwa Halmashauri ya Wilaya ya 
Itigi hadi sasa zimeuzwa zaidi ya tani 15 
000.

"Dengu yetu kutoka Mkoa wa Singida 
tunauza nchini India,bahati nzuri hadi sasa 
sijapata malalamiko yeyote ya kwamba 
labda dengu yetu haina ubora hili jambo la 
kujivunia,"amesema.

Dendego amesema changamoto ambazo 
zimepatikana wakati wa utekelezaji wa 
ununuzi wa dengu kwa kutumia mfumo wa 
Stakabadhi Ghalani zitaendelea kutatuliwa 
na kwamba hivi karibuni kutaitishwa kikao 
cha wadau kujadili namna ya kukabiliana na 
changamoto hizo.

"Zipo changamoto za ukosefu wa magha-

la,vyama vya ushirika kufa,mizani na 
AMCOS  kupitia kikao ambacho wadau 
ambacho tutakifanya changamoto hizi 
tutazojadili na kuona namna ya kuzipatia 
ufumbuzi,"alisema.

Awali Afisa Kilimo Halmashauri ya Wilaya 
ya Itigi, Mlagazi Mgalula, amesema zao la 
dengu limekuwa la kwanza kwa kuingiza 
mapato kwenye halmashauri ambapo tangu 
ununuzi ulipoanza Agosti Mosi, 2024 kwa 
kutumia mfumo wa stakabadhi ghalani 
wakulima wameweza kulipwa zaidi ya 
Sh.bilioni 19.

Amesema hivi sasa kuna changamoto ya 
upatikanaji wa wanunuzi katika dengu 
iliyopo kwenye ghala na kwamba 
halmashauri imefanya mipango kutafuta 
wanunuzi wengine badala ya kutegemea 
kuuza India tu.

Katibu wa AMCOS ya Mlowa, Emmanuel 
Daniel, amesema hivi sasa kuna wiki tatu 
bado minada haijafanyika hali ambayo 
imezua hofu kwa wakulima hasa ikizingatia 
kipindi hiki ni cha kuelekea msimu wa 
kilimo.

Daniel ameiomba serikali kufanya haraka 
kutafuta wanunuzi katika dengu iliyopo 
kwenye ghala ili wakulima waweze kulipwa 

fedha zao na hivyo wapate nguvu kuandaa 
mashamba yao.

Issa Adam Issa,mkulima anayefaidika na 
mfumo wa stakabadhi ghalani,ameonyesha 
kufurahishwa na mfumo huo amesema 
umekuja kuwanufaisha wakulima na 
kuhakikisha wanauza mazao yao kwa bei 
nzuri,ametoa wito kwa serikali kuhakikisha 
wanaboresha zaidi huduma hiyo ili watu 
wengi zaidi waweze kujiunga kwa kutumia 
njia mbalimbali kuwaelimisha hasa kwa 
kutoa elimu zaidi juu ya mfumo wa 
stakabadhi ghalani.

Katika mwaka wa fedha 2024/2025,hal-
mashauri ya Wilaya ya Ikungi ilipanga 
kukusanya na kutumia jumla ya shilingi 
Bilioni 10.9 kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo kutoka kerikali kuu, 
huku wahisani na mapato ya ndani ikiwa ni 
bilioni 1.2 na mpaka sasa halmashauri 
imepokea jumla ya Shilingi bilioni 5 
ambazo zinaendelea kutumika katika 
utekelezaji wa miradi mbalimbali ya 
maendeleo wilayani hapa.

Akisoma taarifa katika baraza la madiwani 
Wilaya ya Ikungi tarehe 31 Octoba, 2024 
ukumbi wa mikutano Halmashari, Mkuru-
genzi mtendaji Ndg Justice L. Kijazi 
amesema kuwa katika mwaka wa fedha 
2024/2025 halmashauri ya Wilaya ya Ikungi 
katika bajeti yake ya utekelezaji wa miradi 
kwa fedha za mapato ya ndani hadi kufikia 
siku ya kikao hiki imepeleka jumla ya 
shilingi milioni 440 kutekeleza miradi kama 
vile Ujenzi wa nyumba 1 ya mwalimu katika 
shule ya msingi Magungumka, Ujenzi wa 
Matundu 32 ya vyoo na vyumba 6 vya 
madarasa katika shule za msingi za Nali, 
shule shikizi Sanya-Lighwa, Ufana, 
Mankumbi, Msosa, Shule shikizi Mtaku-
ja-mwaru, Utengenezaji wa madawati ya 
wanafunzi kwa shule za msingi, Ukamil-
ishaji wa miundombinu ya afya katika 
zahanati ya Muhintiri, Mwaru, tupendane, 
mgungira, Choda, Makhonda na vituo vya 
afya vya Irisya, Iyumbu na ntuntu, pamoja 
na Ujenzi wa matundu ya vyoo 29 katika 
shule za sekondari za Ighombwe, Masinda 
day, Ntuntu, Mang'onyi shanta, Miandi na 
Muhintiri.

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya 
Ikungi Mhe.Thomas Apson katika hotuba 
yake amesema kuwa kuna haja ya 
halmashauri kubuni vyanzo vya mapato vya 
kudumu kama vile kuanzisha vituo vya 
mafuta, vivutio ya kitalii, kuhifadhi misitu 
ili kuzalisha hewa ya ukaa pamoja na 
kuanzisha hoteli za kisasa vyanzo ambavyo 
ni vyakudumu tofauti na baadhi ya vilivyo-
po ambavyo vinaingiza mapato kwa msimu.

Naye mwenyekiti wa Halmashauri ya 
wilaya ya Ikungi Mhe.Ally J. Mwanga 
amewataka madiwani kuwa mabalozi 
wazuri katika ukusanyaji wa mapato 
wakishirikiana na watendaji wa kata na vijiji 
pamoja na utunzaji wa misitu kama vile 
msitu wa Mlilii pamoja na Msitu wa Minyu-
ghe kwa maslahi mapana ya Halmashauri 
yetu.

Walimu na wadau mbalimbali wa elimu wakiwa katika shamrashamra za Bonanza la ‘MWALIMU NA SAMIA’ lilofanyika kwa 
kushirikisha walimu kutoka Halmashauri  za Mkoa wa Singida huku mgeni rasmi akiwa Mkuu wa Mkoa RC Dendego.

Bonanza la "MWALIMU NA SAMIA"lafanyika Singida.

Changamoto za Stakabadhi Ghalani kutafutiwa 
majawabu, Wakulima kunufaika zaidi.

"Halmashauri 
zibuni vyanzo vya 

Kudumu vya 
Mapato" DC 

Apson

06 November 2024

10, November 2024

31, November 2024
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Wazazi Wilaya ya Iramba Mkoani 
Singida wametakiwa kuhakikisha 
wanawapeleka Watoto wao kwenye Vituo 
vya kutolea huduma za Afya kwa wakati ili 
wapate chanjo dhidi ya magonjwa yanayo-
zuilika kwa chanjo.

Wito huo umetolewa Disemba 17, 2024 na 
Afisa Tarafa, Tarafa ya Kisiriri Bw. Oswald 
Leopord kwa niaba ya Mkuu wa Wilaya ya 
Iramba Mkoani Singida Suleiman Yusuph 
Mwenda wakati akizungumza katika 
uzinduzi wa Wiki ya Chanjo uliofanyika 
kwenye Zahanati ya  Bomani.

Aidha Oswald ametoa rai kwa wazazi 
pamoja na walezi kuhakikisha watoto walio 
chini yao wamepata chanjo zinazotakiwa 
kwa wakati ili kuwakinga dhidi ya magon-
jwa hatari na kuachana na Imani potofu 
kuhusu chanjo.

"Nitoe rai kwa wazazi wote kuhakikisha 
watoto wote wanapata chanjo zinazotakiwa 
kwa wakati kama tunavyoelekezwa na 
wataalamu ili kuwakinga watoto dhidi ya 
magonjwa hayo hatari kama vile Surua na 
Polio.... zamani watu walikuwa wakipata 
matatizo kwa sababu ya kutochanja kwa 
sababu ya Imani potofu. Tuachane na imani 

potofu tuwapeleke watoto wapate chanjo." 
Alisema Oswald Leopord.

Kwa upande wake kaimu Mganga mkuu 
Halmashauri ya Wilaya ya Iramba Daniel 
Paul Nkingo amesema Lengo la uwepo ya 
wiki ya chanjo na mwezi wa matone ya 
Vitamini A ni kuendelea kukumbushana na 
kuhamasishana kuhusu umuhimu wa chanjo 
katika jamii, kuwa fatilia na kuwaibua 
watoto walioasi chanjo na ambao hawak-
upata chanjo tangu kuzaliwa kwa sababu 
zozote zile ili waweze kupata chanjo na 
kuwaepusha na magonjwa yote yanayozui-
lika kwa chanjo, kuwapatia matone ya 
nyongeza ya Vitamini A pamoja na upimaji 
wa hali za Lishe kwa watoto wenye umri wa 
miezi 6-59.

"Lengo ni kuwakinga dhidi ya magonjwa ya 
mlipuko yanayoweza kuzuiliwa na chanjo. 
Na tunaendelea kutoa Elimu na kuwaibua 
ambao hawajapata chanjo na walioasi 
chanjo ili wapate chanjo, kwa kufanya hivyo 
tunaamini Jamii yetu itakuwa imekingwa." 
Alisema Daniel Nkingo

Naye Mratibu wa chanjo Wilaya ya Iramba 
Jackson Shango Shillah amesema kuanzia 
January 2023 Hadi Novemba 2024 jumla ya 
watoto 1918 wameasi chanjo na zoezi hili 
litahusisha kuhakikisha wamepata chanjo.

Akizungumza Disemba 19, 2024 katika 
ufunguzi wa mafunzo hayo kwa niaba ya 
Mkurugenzi wa Halmashauri Afisa Elimu 
Wilaya, Idara ya Elimu ya Awali na Msingi 
Halmashauri ya Wilaya ya Iramba Mwalimu 
Rose Willgeofrey Kibakaya amewataka 
Walimu Kuzingatia mafunzo hayo ili kuinua 
taaluma na kuwawezesha wanafunzi wa  
awali kufahamu kusoma, kuhesabu na 
kuandika.

"Nia ya Serikali ya Awamu ya Sita inayoon-
gozwa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
ni kubadilika tutoke hapa tulipo, Kwahiyo 
tuna Imani mtafundishwa vizuri na mtakuwa 
ni chachu kwa maendeleo ya Elimu Wilaya 
ya Iramba.Tunawategemea sana naomba 
mafunzo hayo myasikilize vizuri." Alisema 
Mwalimu Rose  Kibakaya.

Kwa upande wake Afisa Tawala kutoka 

Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) idara ya Usimamizi  wa 
Elimu Joyce Henry kitundu amesema zoezi 
hili ni kwaajili ya kuwawezesha Walimu wa 
awali kufahamu mitaala iliyoboreshwa ili 
kuitumia vyema katika ufundishaji.

"Tunataka Madara ya Elimu ya awali 
yaongee ili mtu alifika shule akutane na 
darasa lenye picha na vitendea kazi ili 
apende na kuhamasika kwenda kujifunza. 
Kwahiyo zile zana watakazozitengeneza 
Walimu zitawasaidia watoto namna ya 
kujifunza Elimu yao ya awali kabla ya 
Elimu ya Msingi." Alisema Joyce Henry

Mafunzo hayo yalianza Disemba 16-18, 
2024 kwa Walimu Mahiri pamoja na mthibi-
ti Ubora wa shule kwa ngazi ya Wilaya, na 
kuendelea kwa siku nne kwa Walimu wa 
awali na siku tatu kwa Walimu wakuu na na 
walimu wanaofundisha darasa la Awali  
yatahitimishwa Jumamosi Disemba 22, 
2024.

Timu ya usimamizi na uendeshaji wa 
huduma za afya mkoa na wilaya imeazimia 
kuhakikisha huduma za afya zinawafikia 
wanajamii wote kwa usawa, ikiwa ni pamoja 
na kushirikisha wanaume kikamilifu ili 
kuboresha afya zao wenyewe, afya za 
wanawake, watoto, na vijana.

Hayo yamesemwa leo, tarehe 12 Disemba 
2024, katika ukumbi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Ikungi kwenye warsha yenye lengo 
la kuimarisha huduma za afya kwa kushiriki-
sha wanaume katika huduma za afya ya uzazi, 
mama, na watoto.

Bi. Desteria Nanyanga, mwakilishi kutoka 
Wizara ya Afya akitoa mafunzo, amesema 
kuwa warsha hii ni muhimu kwani wanaume 
ndio watoa maamuzi katika familia, na hii 
itasaidia kuvunja vikwazo vya kitamaduni, 
kuboresha huduma za afya ya uzazi kwa 
vijana, kupunguza ukatili wa kijinsia, na 
kuhakikisha kuwa wanawake na watoto 
wanapata msaada muhimu wakati wa 
ujauzito, kujifungua, na baada ya kujifungua.

Kwa upande wake, Kaimu Mganga Mkuu wa 
Mkoa wa Singida, Bi. Teda David Sinde, 
akifungua warsha hiyo, amesema matarajio 
yake mara baada ya warsha ni uelewa wa 

pamoja kuhusu ushiriki wa wanaume katika 
afya ya uzazi, mama na mtoto, na kuboresha 
huduma za afya katika wilaya ya Ikungi. 
Alisisitiza kutumia vyema uzoefu wa washiriki 
kutoa maoni ili mpango huu uweze kufaniki-
wa.

"Tunakusudia kuwasilisha na kukusanya 
maoni na mapendekezo ili kuboresha mwongo-
zo huu na kuhakikisha unafaa kwa utekelezaji 
ngazi ya mkoa, halmashauri, na jamii kwa 
ujumla," alisema Sinde.

Kwa upande wake, Bi. Nkinda Shekalagwe, 
mwakilishi kutoka Ofisi ya Rais - Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
aliwaomba wote waliopata elimu hiyo kwenda 
kuwa walimu wazuri kwa wenzao ili kuhakiki-
sha huduma za afya wilayani Ikungi zinakuwa 
bora, hususan upande wa afya ya uzazi na lishe.

Wakitoa maoni yao katika warsha hiyo, baadhi 
ya wajumbe walisema changamoto kubwa 
imekuwa ni umbali na uchache wa vituo vya 
kutoa huduma za afya. Aidha, mila na 
tamaduni za baadhi ya makabila kuhusu 
mwanamke na mwanaume kuhudhuria vituo 
vya afya zimechangia changamoto hizi. 
Wameomba elimu itolewe zaidi kwa jamii ili 
kufuta dhana potofu zilizopo na kuboresha 
huduma za afya.

Huduma ya chanjo kwa watoto ikitolewa kwa watoto mkoani Singida katika vituo vya afya na hospitali

Picha ya pamoja na Timu ya Usimamizi na Uendeshaji wa Huduma za Afya mkoa na Wilaya, nje ya ukumbi wa Halmashauri 
ya Wilaya yaIkungi kwenye arsha ya Kuimarisha Huduma za Afya kwa kuwashirikisha Wanaume katika jamii.

Walimuu wa shule za Msingi  Wilayani Iramba wapewa Mafunzo ya siku tatu kuhusu Matumizi ya njia na vifaa vilivyo 
boreshwa kufundishia na kujifunzia  Mtaala wa Elimu ya awali kupitia Mradi wa BOOST.

Wazazi na walezi watakiwa kuhakikisha 
watoto wanapata Chanjo.

Wanaume Nguzo Muhimu Kuimarisha 
Huduma Za Afya Katika Jamii

Mafunzo ya BOOST kwa Walimu 
wa Shule za Msingi

17 December, 2024

12 December, 2024

19 December, 2024
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Timu ya Uendeshaji huduma za Afya 
Wilaya (CHMTs) na Wakuu wa vituo vya 
kutolea huduma za Afya Wilaya ya Iramba 
Mkoani Singida wametakiwa kutoa elimu ya 
umuhimu wa chanjo kwa jamii ili kurahisi-
sha shughuli hiyo ya utoaji chanjo 
itakavyoanza badaye mwezi huu.

Kauli hiyo imetolewa Ijumaa Disemba 
6,2024 na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Iramba  Ndugu  
Michael Agustino Matomora katika kikao 
cha tathmini ya takwimu za idara ya afya 
kwa robo ya mwezi julai hadi septemba 
2024 na maandalizi ya wiki ya  chanjo.

Amesema pamoja na kutoa elimu kwa 
wananchi wahakikishe wanawatafuta 
watoto waliohasi chanjo ili wapate huduma 
hiyo itakayowasaidia kujilinda na maradhi 
mbalimbali.

"Kwa sasa tuna asilimia 5 ya watoto 
waliohasi chanjo, tukawatafute na kuwapa 
chanjo pamoja na kuweka mikakati 
endelevu ya kuzuia kuhasi tena chanjo hizi." 
Alisema Matomora.

Aidha, Matomora alielekeza kuboresha 
viashiria vya afya ya uzazi na mtoto ikiwa ni 
pamoja na kuweka mkakati wa kuhakikisha 
wajawazito wanajifungua katika vituo vya 
afya, mbapo kwa sasa ni asilimia 83 ya 
wajawazito wanaojifungua katika vituo 
hivyo ikiwa ni chini ya lengo la asilimia 95. 

Pia amesisitiza kuhusu utekelezaji wa sera 
ya uzazi wa mpango ili kufikia malengo ya 
Serikali katika sera hiyo.

Akitoa takwimu za chanjo kwa robo ya Julai 
hadi Septemba Mganga Mkuu Halmashauri 
ya Wilaya ya Iramba Dkt. Glory Cleophace 
Andrew alisema bado kuna changamoto ya 
baadhi ya watoto ambao hawapati chanjo na 
hivyo kwa sasa imewekwa mikakati ya 
kuzuia hali hiyo ili kuondoa hatari ya 
magonjwa ya milipuko.

"Kwa mwaka uliopita kulikuwa na milipuko 
ya surua, baadhi ya maeneo lakini  pia 
Wilaya ya Iramba ilitugusa kidogo. Pia 
Kuna magonjwa mengine ambayo kama 
hatutafanya shughuli hii ya chanjo vizuri 
milipuko hii inaweza ikatokea" Alisema 
Dkt. Gloria Cleophace Andrew

Wiki ya chanjo inatarajiwa kuanza Decemba 
16, 2024 na itakamilika decemba 20 mwaka 
huu kwenye vituo vyote 49 vinavyotoa 
huduma ya chanjo.

Mkuu wa Idara ya Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi Halmashauri 
ya Wilaya ya Iramba Bi. Mar-
ietha Kasongo akiongoza 
mjadala wa Majumuisho ya 
ziara ya Wakuu wa Idara na 
vitengo mbalimbali pamoja na 
Madiwani kutoka Halmashauri 
ya Wilaya ya Masasi, tarehe 
04/12/2024 katika ukumbi 
mdogo wa mikutano wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Iramba.

Ziara hiyo ya siku mbili ilianza 
tarehe 03-04/12/2024 katika 
kata ya Mtoa, kata ya Shelui 
pamoja na kata ya Ulemo. Na 
ilianbatana na mafunzo yanayo 
husu upatikanaji wa mbegu za 
Alizeti, Elimu ya Ugani, uanda-
aji wa mashamba, masoko, 
Viwanda vya kusindika, Wajasil-
iamali wa Mafuta, Vikundi vya 
Wajasiliamali wa Bidhaa 
zinazotokana na zao la Alizeti. 
Pia ilihusisha kuwatembelea 
baadhi ya wakulima wa zao hilo 
katika kata ya Mtoa.

Mkuuu wa Wilaya ya Iramba Mkoani 
Singida Suleiman Yusuph Mwenda 
akimkabidhi pikipiki Mwalimu Mkuu wa 
Shule ya Msingi Milambo iliyopo Kijiji cha 
Mingela Kata ya Ntwike, Tarafa ya Shelui 
Wilayani Iramba, Mwalimu Hussein 
Kionda,kwa lengo la kuondoa changamoto 
ya usafiri unaomkabili Mwalimu huyo 
katika kutimiza majukumu ya kazi yake.

Mwenda ameyasema hayo Novemba 1,2024 
wakati akimkabidhi pikipiki Mwalimu 
Hussein Kionda nje ya Viwanja vya Ofisi ya 
Mkuu wa Wilaya na kuhudhuriwa na Kaimu 
Afisa Elimu idara ya Elimu Awali na Msingi 
Agnes Peter.

Aidha  Mwenda amesema kuwa , kutokana 
na Changamoto kubwa ambayo ilikuwa 
inamkabili  mtumishi huyo kutoka na 
ukosefu wa miundo mbinu ya Barabara na 
hakuna Usafiri wa Aina yoyote Unaoweza 
kufika Eneo hilo na hakuma huduma 
muhimu, ilimfanya mtumishi huyo kupata 
shida ya kufika na kufanya kazi zake 
ipasavyo.

"Malengo ya Wilaya ya Iramba katika 
Ufaulu ni kufika Asilimia 100 % na Kwa 
Sasa tupo kwenye Asilimia 77% hivyo tukio 
hili litakuwa Endelevu  Kwa Shule zote na 
kuhakikisha kuwa tumeziondoa.Tumekuwa 
tukitoa Motisha kwa walimu na Wanafunzi 
wanaofanya vizuri kitaaluma mwaka huu 

tulitoa Kompyuta kwa Kila Shule zilizofan-
ya vizuri kitaaluma kwa Kata 20" Amesema 
DC Mwenda.

Kipekee nimpongeze na Kumshukuru  Afisa 
Elimu idara ya Elimu Awali na Msingi 
Mwalimu Rose Kibakaya,Amekuwa 
msikivu na Kila mara tumekuwa tukipanga 
mikakati ya Kuinua ufaulu kwa kuhakikisha 
tunatoka Motisha kwa walimu na Wanafunzi 
wanaofanya vizuri.

"Tunashirikiana na Wanafunzi wa Shule ya 
Vestfyns Efterskole iliyopo Mji wa Tomer-
rup

 Nchini Denmark wamefanya ziara ya 
Kutembelea maeneo mbalimbali ya  Wilaya 
ya  Iramba kwa lengo la kukuza ushiriki-
ano,Mwaka Jana walikuja Wilayani kwetu 
kujifunza mambo mbalimbali na Sisi 
tumepanga mwishoni mwa Mwaka huu 
tutawapeleka wanafunzi 25 na walimu na 
Wakuu wa Shule za Sekondari za Lulumba 
na Tumaini ziara Nchini humo ikiwa ni 
Mikakati niliyoiweka ya kuhakikisha Kila 
anayefanya vizuri atakuwa anapata 
Motisha" Amesema DC Mwenda

Mkuuu wa Wilaya ya Iramba Mkoani Singida Suleiman Yusuph Mwenda akimkabidhi pikipiki Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi Milambo iliyopo Kijiji cha Mingela Kata ya Ntwike, Tarafa ya Shelui Wilayani Iramba, Mwalimu Hussein Kionda,k-
wa lengo la kuondoa changamoto ya usafiri unaomkabili Mwalimu huyo katika kutimiza majukumu ya kazi yake.

Walimu Kupunguziwa adha ya Usafiri wilayani Iramba

“Toeni Elimu Ya Chanjo Kwa Jamii ” DED Matomora ZIARA: Iramba 
yanufaika na Ujio 
wa Idara ya Vitengo

01 November 2024

06 December, 2024
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Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Iramba Ndg. Michael Agustino akizungumza na watoa huduma za afya 
pamoja na wakuu wa vituo vya kutolea huduma za Afya wilayani Iramba Singida.



Shule ya sekondari Kimpungua, iliiyopo kata ya misuna 
Manispa ya singida ikiwa imekamilika. Shule hii 
iliyopokea fedha kiasi cha Tshs.184,000,000.00 kwaajili ya 
ujenzi wa vyumba nane.

Mhe. Dkt Vincent Mashinji Mkuu wa 
Wilaya Manyoni leo 13 Disemba, 2024, 
ameongoza kikao cha Kawaida cha Tathmini 
ya Utekelezaji wa Mkataba wa Lishe 
kilichofanyika kwenye Ukumbi wa Mikuta-
no wa Halmashauri ya Manyoni chenye 
lengo la kupokea na kupitia utekelezaji wa 
Tathmini ya Hali ya Lishe kwa Ngazi ya 
Kata kwa robo ya pili (Semptemba - Desem-
ba 2024.)

Akifungua kikao hicho kilichofanyika 
kwenye ukumbi wa Mikutano wa 
Halmashauri ya Manyoni, amewataka 
wajumbe wa kikao hicho kufahamu kuwa 
lishe ndio msingi wa kila kitu na kwamba 

kikao hicho ni muhimu katika uboreshaji wa 
lishe katika jamii na kuwasihi kusimamia 
afua za lishe kwenye maeneo yao kwa 
kuzingatia vigezo vya Kitaifa ili kuwa na 
Jamii yenye afya bora.

Sambamba na hilo, amewasisitiza Wakuu 
wa Shule za Sekondari na Msingi kuendelea 
kuhakikisha wanatoa chakula mashuleni 
ikiwa ni sehemu ya kumuunga mkono Rais 
wa Jamhuri ya Muungano Tanzania Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan ambapo suala la 
lishe shuleni katika uongozi wa Awamu ya 
Sita ni kipaumbele.

Awali akieleza mafanikio katika utekelezaji 
wa viashiria vya lishe vinavyopimwa na 
Mkataba kwa Ngazi ya Wilaya, Mratibu wa 
Lishe Bw. Sambu Nala amesema viashiria 
vyote 11 vinavyopimwa katika utoaji wa 

huduma za lishe vimetekelezwa vizuri kwa 
kufikia kufikia hali nzuri ya utekelezaji,  
huku mafanikio yaliyopatikana kwenye 
utekelezaji kwa ngazi ya Kata ni  kuimarika 
kwa ushirikiano kwa ngazi ya vituo, jamii na 
viongozi wa ngazi mbalimbali toka Wilaya 
hadi Mitaa pamoja na lishe kuwa swala 
mtambuka na kuongelewa katika ngazi 
mbalimbali za vikao katika jamii hasa 
kupitia watendaji na watoa huduma ngazi ya 
jamii.

"Lazima mji wetu wa Manyoni uwe safi" Mary Kanumba

Kikao cha Kamati ya Lishe chafanyika Manyoni

Shule ya Msingi Unyamikumbi Yaboreshwa Kupitia BOOST

11 December, 2024

13 December, 2024

14 December, 2024
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Haya yamesemwa na Mary Kanumba 
Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Manyoni Leo tar 14 Disemba 
2024 kwenye kikao cha Wenyeviti wa 
vitongoji na mabalozi wa Kata ya Manyoni 
pamoja na wadau wa usafi wa Mazingira.

 "Lazima mji wetu wa Manyoni tuhakikishe 
unakua safi kwa kuzingatia taratibu zote za 
usafi lakini ikiwa ni pamoja na kuunga 

mkono mkakati wa taka zetu kuzolewa na 
kupelekwa sehemu iliyotengwa ila kuepuka 
magonjwa ya milipuko".

Naye Swed Seifu  Mkuu wa kitengo cha 
Kudhibiti taka na usafi wa Mazingira 
amesema ni lazima tuhakikishe tunaweka 
Mazingira katika hali ya usafi kwa kufuata 
utaratbu wetu wa kutunza taka sehemu nzuri 
na hatimae taka hizo kupitiwa na magari na 
kwa ratiba ambayo mtapewa, Jitihada za 
kutunza Mazingira na kuyaweka safi ni 

jukumu letu sote Ili kuepuka magonjwa ya 
milipuko kama kipindupindu.

Kwa upande wa Kampuni ya JAKAIT 
INTEGRITY SERVICES ambao ndio 
wamepata zabuni ya kuzoa taka na kuweka 
mji wa Manyoni safi Ndg Lameck Ladsilaus 
Afisa Masoko akizungumza kwa niaba ya 
Mkurugenzi wa Kampuni amesema.

" Sisi ni wazoefu sana kwa Kazi hii tumefan-
ya kwenye miji mingi, tunaahidi kushiriki-

ana nayi vizuri Ili kazi yetu iwe rahisi, 
Tunatoa kipaumbele kwa vijana wenyeji 
katika kazi hii ili nao pia wapate ajira na 
kipato kupitia kazi hii ya uzoaji taka"

Diwani Kata ya Manyoni Mhe. Simon 
Mapunda amewaomba Wenyeviti wa 
vitongoji na mabalozi kuwapa ushirikiano 
wa kutosha wadau hawa waliopata zabuni 
hii na kuhakikisha wanatoa Elimu na taarifa 
vizuri kwa wananchi Ili kurahisisha zoezi 
hili la kuweka mji wa Manyoni safi.

Majengo ya madarasa ya Shule ya Unyamikumbi yaliyokamilka baada ya ujenzi kupitia mradi wa BOOST wa mwaka 2023 - 2024. Pamoja na 
hayo majengo haya yatrahisisha katika huduma ya utoaji wa elimu mkoani Singida.



Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi 
yakabidhi hundi ya zaidi ya milioni 278.2 
kwa vikundi 17 mkopo wa asilimia 10 wa 
wanawake,vijana na walemavu, hatua Kali 
kuchukuliwa kwa watakaoenda kinyume na 
makubaliano yaliyowekwa dhidi ya mkopo 
huo.

Hayo yamesemwa hii leo tarehe 20 Disemba 
2024 katika ukumbi wa Halmashauri na 
Mhe Ally Mwanga akimuwakilisha Mbunge 
wa jimbo la Singida mangharibi Mhe 
Elibariki Kingu kuwa kumeibuka tabia ya 
vikundi kubadili matumizi ya fedha za 
mikopo na wengine kukimbia na fedha hizo.

"Hatua Kali za kisheria zitachukuliwa kwa 
wote watakaofanya hivyo" amesema 
Mwanga.

Mkurugenzi Mtendaji Ndg Justice Kijazi 
akisoma taarifa amesema kuwa halmashauri 
ya wilaya ya Ikungi tayari ilikuwa imesha-
toa mikopo yenye thamani ya milioni 
852.1kwa vikundi 271 vya wanake vijana na 
watu wenye ulemavu ambapo kati ya fedha 
hizo vikundi 186 vya wanawake vilipatiwa 
mikopo yenye thamani ya milioni  476.9, 
vikundi vya vijana 58 mikopo ya Shilingi 
303.2 na vikundi vya watu wenye ulemavu 
27 mikopo ya milioni 71.9 na kupekekea 
jumla ya wanufaika 1870 walipata mikopo 
hiyo iliyowawezesha kutekeleza miradi 
mbalimbali ya ujenzi, ufugaji , kilimo 
biashara ndogondogo na Tehama.

Kijazi ametaja changamoto zilizopo katika 
utoaji wa mikopo ya asilimia 10 kuwa ni 
pamoja na baadhi ya vikundi kutorejesha 
mikopo kwa wakati, vikundi kubadili 
matumizi ya fedha walizokopeshwa hata 
kabla ya kutekeleza miradi waliyoombea 
fedha, mabadiliko ya hali ya hewa kuathiri 
miradi ya Kilimo,uhaba na bei kubwa kwa 
baadhi ya malighafi za miradi hivyo kukwa-

misha uendelevu wa miradi

Kukosekana kwa mtandao wa usajili 
kwenye baadhi ya maeneo,uhaba wa 
vitendea kazi kwa wataalam wanaoratibu 
mikopo hii hususan usafiri, vifaa vya 
kusajilia vikundi kwa njia ya kielektroniki 
laptop na vishkwambi na vifaa vya hamasa 
kama vile vipaza sauti na kutokuwepo kwa 
mafunzo ya kina kwa vikundi.

"Kwa niaba ya wananchi wa Ikungi 
naishukuru Serikali ya Awamu ya 6 chini ya 
Mhe.Rais Daktari Samia Suluhu Hassan 
kwa kuona umuhimu wa mikopo hii kwa 
wananchi na kuridhia ianze kutolewa tena 
baada ya kuboreshwa taratibu wa utoaji na 
usimamizi wa mikopo hii" amesema Kijazi

Askari wa jeshi la akiba 141 wanaume 
ikiwa ni 121 na wanawake 20 wilaya ya 
Ikungi wahitimu mafunzo yaliyodumu kwa 
zaidi ya miezi mitatu katika kata ya Kituntu 
wilayani hapa.

Akizungumza wakati wa kufunga mafunzo 
hayo tarehe 23 Novemba, 2024 mkuu wa 
Wilaya ya Ikungi Mhe Thomas Apson 
amewapongeza wote walioonyesha 
nidhamu mpaka kufiki siku ya kuhitimisha 
mafunzo hayo na kuwaomba waende kuwa 
mabalozi wazuri ili kudumisha amani katika 
Wilaya hii. 

Hata hivyo amempongeza Mkurugenzi 
Mtendaji Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi 
Ndg. Justice L. Kijazi kwa kuonyesha 
ushiriki wake katika kila yanapotokea 
mafunzo ya jeshi la akiba kwa kutatua 
changamoto mbalimbali akishirikiana na 
madiwani.

Mkuu wa Wilaya amesema kuwa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania inayoongozwa na 
Rais Dkt Samia Suluhu Hassan imekuwa 
ikitoa kipaumbele kwa waliopata mafunzo 
ya jeshi la akiba Mgambo kujiunga na jeshi 
la kujenga taifa na kuwapa fursa mbalimbali 
zinazojitokeza ndani ya Wilaya na hata 
kwingineko

Kwa upande wake Kaimu mshauri wa 
Mgambo  Wilaya ya Ikungi amesema kuwa 
kambi hiyo ilipokea jumla ya wanafunzi 192 
wanaume 154 na wanawake 38 na kati yao 
wanafunzi 42 hawakuendelea na mafunzo 
baada ya kuchaguliwa kujiunga na Jeshi la 
kujenga taifa kwa kujitolea na wanafunzi 
tisa hawakumaliza mafunzo kwa sababu za 
utoro.

"Wanafunzi hao wamesoma masomo 
mbalimbali na lengo kuu ni kuwajengea 
uzalendo, kuwajengea ukakamavu, kudumi-
sha nidhamu na kuwaweka tayari kwa lolote 
litakalotokea" amezungumza mshauri wa 
Mgambo

Vikundi 17 kunufaika kwaTsh 278.2 
m mikopo ya asilimia 10

Jeshi la akibaikungi wahitimu mafun-
zo.

14 December, 2024

23, November 2024

singidars
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Vikundi vya wanawake, vijana na wenye ulemavu katika picha ya pamoja na Mhe. Ally Mwanga akimwakilisha Mbunge 
wa jimbo la Singid Magharibi nje ya Ofisi ya Wilaya ya Ikungi mara baada ya zoezi la kupewa mkopo kwa vikundi 17



Benki Kuu ya Tanzania (BoT) imesema 
asilimia 10 tu ya watu wazima mkoani 
Singida ndio wanaotumia huduma za benki, 
kiwango ambacho kipo chini ukilinganisha 
na kiwango cha kitaifa ambacho ni asilimia 
22.

Kaimu Meneja Msaidizi sera na chambuzi 
za huduma za kifedha kutoka BoT, Edmund 
Mbokosi, alisema hayo leo katika kikao cha 
kujadili changamoto za kifedha na utatuzi 
wake mkoa wa Singida, ambacho 
kimewashirikisha Wakuu wa Wilaya, 
Wakurugenzi wa Halmashauri, na mameneja 

wa benki zinazotoa huduma za kifedha 
mkoani hapa.

Amesema katika huduma za kifedha, mkoa 
wa Singida wanatumia asilimia 50 wakati 
wastani wa kitaifa ni asilimia 72. Bima ni 
asilimia 5, huduma za vyama vya kuweka na 
kukopa (SACCOS) Singida ni asilimia 7, 
wakati lengo la kitaifa ni asilimia 12.

Mbokosi amesema kutokana na changamoto 
hiyo BoT imeamua kutoa elimu ili kuangalia 
namna ya kuweza kupandisha kiwango cha 
matumizi ya huduma za kifedha katika mkoa 
wa Singida kwa lengo la kuufanya mkoa 

kupanda kiuchumi na kuondoka katika 
nafasi ya tatu kutoka mwisho.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Singida, Halima 
Dendego, amesema mkoa utajitathmini 
kwenye sensa kwa kupitia kwenye maeneo 
mbalimbali kama kwa wanafunzi mashuleni 
na vyuoni vilivyopo mkoani hapa ili 
kupandisha kiwango cha huduma za benki.

"Tuna vyuo vingine na taasisi nyingine 
karibu kila mtu anatakiwa kulipwa pesa 
kupitia benki na hivi sasa kuna huduma 
mpya mfano ya mfumo wa stakabadhi 
ghalani kwa hiyo nina imani kiwango cha 
asilimia 72 cha huduma za kifedha 
tutakifikia," alisema.

Awali, Mchambuzi Maswala ya Fedha 
kutoka BoT, Michael Mwaituka, alisema 
BoT imejipanga kuwasaidia wajasiriamali 
nchini kupitia Mfuko wa Udhamini wa 
Mikopo kwa ajili ya Mauzo Nje ya Nchi 
(ECGS) pamoja na Mfuko wa Udhamini wa 
Mikopo kwa Wajasiriamali Wadogo na wa 
Kati (SME-CGS).

Amesema lengo la kuwezesha sekta binafsi 
wenye miradi mizuri kuweza kupata mtaji 

kutoka kwenye mabenki na taasisi za fedha 
zilizosajiliwa chini ya Sheria ya Benki na 
Taasisi za Fedha 2006, pale wanapokuwa na 
upungufu wa dhamana.

Mwaituka amesema kuwa BoT wanashu-
ghulikia Mfuko wa Udhamini wa Mikopo 
kwa niaba ya serikali ili kuwasaidia 
Watanzania kupata mitaji kuongezea 
uzalishaji, ajira, fedha za kigeni na pato la 
taifa kwa ujumla.

Amesema kuwa Mfuko wa Udhamini wa 
Mikopo kwa Wajasiriamali Wadogo na wa 
Kati una lengo la kuwawezesha wajasiria-
mali wadogo na wa kati wenye miradi 
mizuri lakini wanaupungufu wa dhamana, 
kuweza kupata mitaji kutoka kwenye 
mabenki na taasisi za fedha zinazohusika na 
Benki Kuu.

“Mali Bila Daftari 
Hupotea Bure“

KUMBUKA

Mkuu wa Wilaya ya Mkalama, Mhe. 
Moses Machali, ametoa rai kwa wakulima 
wilayani Mkalama kujisajili katika mfumo 
ili waweze kupata mbegu na mbolea za 
ruzuku.

Ameitoa kauli hiyo leo, Desemba 16, 2024, 

katika kijiji cha Ilunda, Kata ya Ilunda, 
wakati wa hafla ya kumkabidhi mshindi wa 
tuzo ya Mkulima Bora Kitaifa wa Maonesho 
ya Nane Nane 2024 yaliyofanyika katika 
viwanja vya Nzunguni, Jijini Dodoma.

"Serikali ilianza na mbolea na sasa imeanza 
kutoa ruzuku kwenye mbegu za mahindi na 
alizeti. Wito wangu ni kununua na kuhakiki-

sha mnakwenda kujisali ili muweze kupata 
mbegu kwa bei nafuu," alisema Mhe. 
Machali.

Akizungumzia suala la utunzaji wa mazingi-
ra, Mhe. Machali aliwataka wakazi wa kijiji 
cha Ilunda kupanda miti kwa wingi ili 
kupambana na uharibifu wa mazingira.

"Tukiwa na miti mingi, tutapata mvua za 
kutosha na tutakuwa tumetunza mazingira," 
alisema Machali.

Aidha, aliwakumbusha wakazi wa Ilunda na 
Mkalama kwa ujumla kujiepusha na vitendo 
vya uvunjifu wa amani, kufanya kazi kwa 
bidii pamoja na kujilinda dhidi ya ugonjwa 
wa UKIMWI.

Akizungumza wakati wa hafla hiyo, Suzana 
Mwakiro alisema tuzo iliyotolewa ni chachu 
kwa kila mmoja kupambana na kuhakikisha 
kilimo kinakua sehemu ya kumuinua kila 
mmoja katika nyanja ya kiuchumi na 
kijamii, huku pia kikiwa chanzo cha 
kuwapatia wananchi chakula cha kutosha.

"Kilimo ni uti wa mgongo wa Watanzania. 
Hivyo, ni jukumu letu kuhakikisha tunafaidi 
matunda yake kwa kuhakikisha tunazitumia 
vyema fursa za mbegu na mbolea za ruzuku 
tunazopewa na serikali kwa mavuno mengi 
na bora," alisema Suzana.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Singida ameagi-
za uwajibikaji kwa timu ya uratibu wa afya ya 
mkoa kuhakikisha wanajituma na kufanya kazi 
kwa weledi ili kuepusha mlipuko wa ugonjwa 
wa kipindupindu katika Mkoa wa Singida.

Ameyasema hayo katika kikao kazi cha 
kujadili namna ya kukabiliana na ugonjwa wa 
kipindupindu kilichofanyika leo, Novemba 22, 
2024, katika ukumbi wa Mkuu wa Mkoa wa 
Singida.

Kikao hicho kiliratibiwa na Mganga Mkuu wa 
Mkoa wa Singida, Daktari Victorina 
Ludovick, na kilihudhuriwa na wawakilishi 
wa timu ya afya ya mkoa, maafisa kutoka 
halmashauri mbalimbali, pamoja na viongozi 
wa jamii.

Katika kikao hicho, Katibu Tawala alisisitiza 
umuhimu wa kuchukua hatua za haraka za 
kinga, kuimarisha huduma za usafi wa 
mazingira, pamoja na kutoa elimu kwa jamii 
kuhusu dalili za ugonjwa wa kipindupindu na 
hatua za kuchukua iwapo mtu anadhani 
ameathirika.

Daktari Victorina Ludovick alisema kuwa 
ugonjwa wa kipindupindu ni tishio kwa afya 
ya jamii hasa wakati wa msimu wa mvua, 
hivyo ni muhimu kwa kila mdau kushiriki 
katika juhudi za kudhibiti ugonjwa huo kwa 
kuhakikisha upatikanaji wa maji safi na 
salama, pamoja na matumizi ya vyoo bora.

Changamoto Za Kifedha Kutafutiwa Utatuzi Singida

Wakulima Changamkieni Mbegu 
na Mbolea za Ruzuku

Mkoa wa Singida wajiandaa 
Kukabiliana na Ugonjwa 
wa Kipindupindu

02 December 2024

16 December 2024

22 December 2024
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Mkuu wa Mkoa Singida Mhe. Halima Dendego  (katikati) kushoto ni katibu tawala wa mkoa wa Singida Dkt. Fatuma Mganga, kulia ni mkuu wa wilya 
ya Singida Mh. Godwin Gondwe wakiwa katika kikao cha Kujadili Changamoto za Kifedha na Utatuzi wake ndani ya Mkoa wa Singida akiwa pamoja na 
Viongozi wa BoT (Bank of Tanznaia) na wadau wngine wa kimaendeleo.

Mkuu wa Wilaya ya Makalama Mhe. Moses Machali akiwa kwenye mkutano na wakulima wilayani kwake huku akitoa rai 
kwa wakulima kujisajili katika mfumo ili waweze kupata mbegu na mbolea za ruzuku wilayani hapo.



Mkuu wa Wilaya ya Singida, Godwin 
Gondwe, leo Disemba 05, 2024, amemu-
wakilisha Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Halima Dendego, katika uzinduzi wa zoezi 
la ugawaji wa vitambulisho vya kidijitali 
kwa wajasiriamali wadogo wadogo mkoani 
Singida.

Uzinduzi huo umefanyika katika Ofisi ya 
Mkuu wa Wilaya ya Singida.

Uzinduzi huo umehudhuriwa na viongozi na 
wawakilishi mbalimbali, akiwepo Katibu 
Tawala Msaidizi sehemu ya viwanda na 
biashara, Maafisa maendeleo ya jamii 
kutoka ngazi za mkoa na halmashauri ambao 
ni waratibu wa dawati la wafanyabiashara 

ndogo ndogo, viongozi wa wafanyabiashara 
ndogo ndogo (wajasiriamali), na wawakili-
shi kadhaa wa wafanyabiashara ndogo 
ndogo.

Akizungumza wakati wa hafla hiyo, Mkuu 
wa Wilaya amesema ni wakati sasa wa 
wajasiriamali kwenda kunufaika na fursa 
mbalimbali kutokana na kupata vitambu-
lisho hivyo huku akitoa agizo kwa waratibu 
wa zoezi hilo wilaya zote kuongeza kasi ya 
kuandikisha wajasiriamali hao ili wengi 
waweze kunufaika.

"Shughuli ya uzinduzi na ugawaji wa 
vitambulisho vya kidijitali kwa ajili ya 
Wafanyabiashara ndogo ndogo katika Mkoa 
wa Singida umetokana na changamoto ya 
muda mrefu ya kutaka kuwatambua wafany-
abiashara ndogo ndogo nchini kwa idadi yao 

na umuhimu wa kuweka utaratibu mzuri wa 
kuwaratibu ili waweze kufanya shughuli zao 
za kiuchumi na kijamii kwa lengo la 
kuwainua wafanyabiashara hao kiuchumi na 
kijamii pamoja na utayari wa kuhakikisha 
kuwa changamoto zao zinapatiwa ufumbuzi 
na wataalam kwa wakati," alisema DC 
Gondwe.

Awali, Katibu Tawala Msaidizi sehemu ya 
viwanda na biashara, Bi. Donatila Vedasto, 
ameainisha makundi ya Wafanyabiashara 
ndogo ndogo:

"Wafanyabiashara ndogo ndogo nchini 
tunazingatia biashara zote halali zinazofany-
wa na wafanyabiashara hao ambazo 
zinatambuliwa na mamlaka. Aidha, wafany-
abiashara ndogo ndogo wanajumuisha 
machinga, mama na baba lishe, madereva 
wa bodaboda na bajaji, wasusi, vinyozi, 
wakulima wa bustani ndogo ndogo na 
wauzaji wa vyakula kama vile matunda na 
mboga mboga. Kwa ujumla sekta hii 
inachangia kwa kiwango kikubwa kutoa 
ajira kwa vijana wanaohitimu katika ngazi 
mbalimbali za elimu na taaluma hapa 
nchini," alisema Bi. Donatila.

Wema Yona, mfanyabiashara ambaye 
amepata kitambulisho siku ya leo, amesema 

anategemea kupata fursa nyingi zaidi kupitia 
vitambulisho hivyo vya wafanyabiashara 
ndogo ndogo ikiwemo fursa za kupata 
mikopo ambazo walikuwa hawazipati, 
akisema kuwa sasa watafanya kazi kwa 
kujiamini zaidi huku akitoa wito kwa 
wajasiriamali wote kupata vitambulisho 
hivyo ili kuwa karibu na fursa.

Pia, ameomba ushirikiano wa kutosha 
kutoka kwa viongozi uendelee ili kuweza 
kuzitatua changamoto zitakazojitokeza kwa 
lengo la kukuza uchumi wa wajasiriamali 
mmoja mmoja na Singida kwa ujumla kwa 
kuongeza mapato kutokana na kulipa kodi.

Mpaka sasa, takribani wajasiriamali 894 
wameshasajiliwa na kupata vitambulisho 
hivyo mkoani Singida.

Wilaya za Manyoni na Ikungi katika 
Mkoa wa Singida zinatarajiwa kupokea 
mabilioni ya fedha kutokana na utunzaji wa 
misitu ya asili, vichaka vya Itigi (Itigi 
Thickets), ambavyo ni adimu duniani na 
vinapatikana katika Bara la Afrika, hasa 
Tanzania na Zambia pekee.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Mheshimiwa 
Halima Dendego, alisema hayo wakati wa 
maadhimisho ya miaka 63 ya Uhuru wa 
Tanzania Bara yaliyoadhimishwa kwa 
viongozi wa chama, serikali, na wananchi 
kwa kupanda miti 501 katika Hospitali ya 

Rufaa ya Mkoa wa Singida.

Kabla ya zoezi la kupanda miti hospitalini 
hapo, Dendego aliongoza viongozi wa 
chama, serikali, na wananchi kutembelea 
katika wodi za wagonjwa kuwapa faraja na 
kuwapa zawadi mbalimbali.

Mheshimiwa Dendego alisema mkakati 
mwingine uliopo ni kutengeneza mpango 
wa matumizi ya ardhi, kuendelea kuhifadhi 
misitu ya asili kwani misitu ni fedha kutoka-
na na biashara ya hewa ya ukaa yenye faida 
nyingi na Mkoa wa Singida utakuwa 
miongoni mwa wanufaika wa fedha hizo.

"Wilaya yetu ya Manyoni na Ikungi ipo 

mbioni itaanza kupokea mabilioni ya fedha 
muda mchache ujao. Niwapongeze wakuu 
wa wilaya kwa kupambana maana wananchi 
wetu wakiona kitu ndo wataamini, miti yetu 
ni dhahabu ya kijani," alisema Dendego.

Dendego alisisitiza kuwa mkoa utaendelea 
na zoezi la kuhamasisha upandaji miti, 
ambapo zoezi rasmi litafanyika Januari 2025 
na kuhamasisha matumizi ya nishati safi ya 
kupikia ili kunusuru misitu.

"Vipo vijimitu vya asili au vichaka vya Itigi, 
Manyoni na Ikungi. Tunaviona kama ni 
maeneo hatarishi lakini kumbe ni mazalia ya 
tembo, yaani tembo anapotaka kuzaa ndo 
anakwenda kwenye vile vichaka," alisema 
Dendego.

Awali, Afisa Maliasili wa Mkoa wa Singida, 
Charles Kidua, alisema miti 13,399,031 
ambayo ni kati ya miche 33,253,602 iliyopa-
ndwa katika Mkoa wa Singida katika kipindi 
cha kuanzia 2019 hadi 2024 imekufa 
kutokana na sababu mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na utunzaji hafifu.

"Katika uhifadhi wa misitu na mazingira, 
mkoa umepanda jumla ya miche ya miti 
33,253,602 sawa na asilimia 63 ya lengo 
kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita na 
miti iliyopo ni 19,854,571 sawa na asilimia 
59.7 ya miti iliyopandwa," alisema Kidua.

Kidua alitaja sababu za miti mingi inayopa-
ndwa kufa ni kutokana na uharibifu unaofa-
nywa na mifugo, utunzaji hafifu, mchwa 
kuharibu miche, kuwepo kwa vipindi virefu 
vya jua, na uelewa mdogo wa wananchi juu 

ya matumizi ya nishati safi ya kupikia.

Alisema katika kipindi hiki cha mvua, miti 
1,768,192 imepandwa katika maeneo 
mbalimbali ya Mkoa wa Singida ambapo 
mkoa utaendelea na zoezi la upandaji miti 
ipatayo 5,395,909 katika vyanzo vya maji, 
taasisi za serikali, watu binafsi, na taasisi za 
kidini hadi mwisho wa msimu huu wa mvua.

Kidua alieleza kuwa mkoa umejiwekea dira 
na mwelekeo wa kuongeza utekelezaji wa 
upandaji miti kutoka asilimia 63 ya sasa 
mpaka asilimia 90 ifikapo 2030 na kuongeza 
idadi ya misitu ya hifadhi kufikia hekta 
100,000 ifikapo 2030.

Wajasiriamali Wadogo Wadogo Kunufaika Na Vitambulisho Vya Kidijitali

Manyoni na Itigi Kunufaika na Utunzaji wa Misitu ya Asili

05 December 2024

09 December 2024
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Mkuu wa wilaya ya Singida Godwin Gondwe akiwa katika zoezi la uzinduzi wa Ugawaji wa Vitambulisho vya kidijitali kwa 
Wajasiriamali wadogowadogo mkoani Singida akimwakilisha mku wa Mkoa.

Mkuu Mkoa wa Singida Mhe. Halima Dendego akiwa katika hafla ya upandaji miti wakati wa kusherehekea miaka 63 ya 
Uhuru wa Tanznaia



Mwenyekiti wa Kamati ya Usalama 
ambaye pia ni Mkuu wa Wilaya ya 
Manyoni, Mhe. Dkt. Vincent Mashinji, 
akiwa ameambatana na kamati ya usalama, 
wamefanya ziara ya kukagua maendeleo ya 
utekelezaji wa miradi.

Ziara hiyo imefanyika leo, Disemba 11, 
2024, ambapo miradi mbalimbali imekagu-
liwa, ikiwemo mradi wa ujenzi wa Shule ya 
Ufundi ya Sekondari Amali (Kintinku - 
Lusilile). Dkt. Mashinji aliwataka wasima-

mizi wa mradi huo kuhakikisha unakamilika 
kwa wakati.

Kamati hiyo imekagua pia ujenzi wa shule 
mpya ya msingi (Tambukareli), ujenzi wa 
miundombinu ya kidato cha tano Shule ya 
Sekondari Manyoni pamoja na Mradi wa 
Shule mpya ya sekondari Matori (Manyoni).

Dkt. Mashinji ameagiza kuwa miradi hiyo 
ikamilike ndani ya wakati ili ifikapo Januari 
15, 2025, shule zinapofunguliwa wanafunzi 
waweze kutumia madarasa hayo. Ziara hiyo 
itaendelea katika jimbo la Manyoni 
Mashariki.

Katika kuhakikisha viongozi wanafanya 
kazi zao kwa uadilifu na utawala bora, 
madiwani, wakuu wa divisheni na vitengo, 
wenyeviti wa vijiji, mitaa, na vitongoji 
katika Wilaya ya Ikungi na Halmashauri ya 
Singida wamepatiwa mafunzo kwa ajili ya 
kuboresha utendaji wao wa kazi ili kuwa 
daraja zuri katika kuwaunganisha wananchi 
na serikali.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Ikungi, Ndg. Justice L. Kijazi, 
alifungua mafunzo hayo ambayo yalianza 
tarehe 16 Disemba 2024 na yanatarajiwa 
kuendelea hadi tarehe 20 Disemba 2024. 
Mafunzo hayo yanahusisha mada mbalim-
bali, zikiwemo za uboreshaji wa utendaji 
kazi wa viongozi wa umma.

Mkurugenzi Kijazi alisema mafunzo hayo 
pia yanahusisha ujuzi wa ujazaji wa tamko 
la maadili kwa viongozi kufuatia matakwa 
mapya ya Sekretarieti ya Maadili ya Viongo-
zi wa Umma kuhusu ujazaji wa tamko la 
rasilimali na madeni kwa njia ya mfumo wa 
kielektroniki kwa mujibu wa sheria.

"Tumealika viongozi kutoka taasisi mbalim-
bali ili kutoa mada kuhusu uboreshaji wa 
utendaji kazi wetu. Hivyo, tutakuwa na 
mada kutoka taasisi ya kuzuia na kupamba-
na na rushwa (TAKUKURU), tamko la 
rasilimali na madeni, na masuala ya serikali 
za mitaa," alisema Mkurugenzi Kijazi.

Mkurugenzi huyo alisisitiza kuwa mwisho 
wa kujaza tamko la maadili ni tarehe 31 
Disemba 2024.

Kwa upande wao, baadhi ya wajumbe wa 
mafunzo hayo walitoa shukrani kwa 

Halmashauri kwa kuandaa mafunzo hayo, 
wakisema kuwa yataongeza tija katika 
utendaji kazi wao na kuimarisha mahusiano 
kati ya serikali na wananchi.

Lengo kuu la mafunzo hayo ya siku tano ni 
kuwawezesha viongozi hao kujifunza 
masuala ya utawala bora kwa maslahi 
mapana ya wananchi wa wilaya ya Ikungi na 
Mkoa wa Singida kwa ujumla.

Kwa upande mwingine, wenyeviti wa 
vitongoji na vijiji kutoka katika Halmashau-
ri ya Singida walipatiwa mafunzo ya 
uongozi kwa lengo la kuwajengea uwezo wa 
uongozi ili kuleta maendeleo kwa wananchi 
na kusaidia serikali. Mafunzo hayo yalifan-
yika kwa siku mbili, tarehe 18 na 19 Disem-
ba 2024, katika ukumbi wa Shule ya 
Sekondari ya Ilongero.

Mafunzo hayo, yanayoratibiwa na Ofisi ya 
Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR-TAMISEMI), yaliandaliwa na uongozi 
wa Halmashauri na kutolewa na waweze-
shaji kutoka Chuo cha Serikali za Mitaa cha 
Hombolo.

Mgeni rasmi katika hafla hiyo, Kaimu 
Katibu Tawala wa Mkoa wa Singida, Bw. 
Shabani Mongomongo, aliwapongeza 
wenyeviti wa vitongoji na vijiji kwa 
kuchaguliwa kuwa viongozi wa wananchi, 
akiwasihi kusimamia misingi ya uongozi 
pasipo kuingilia kati utendaji kazi. Sambam-
ba na hilo, alitoa pongezi kwa Chuo cha 
Hombolo kwa kukubali kutoa mafunzo 
hayo.

Jumla ya wenyeviti wa vijiji 84 na wenyeviti 
wa vitongoji 435 walitarajiwa kupatiwa 
mafunzo hayo kwa siku mbili.ttt

Kamati ya usalama wilayani 
Manyoni yafanya ziara kukagua 
Utekelezaji miradi

Watumishi na Viongozi Mkoani 
Singida Wapewa Mafunzo Kuinua 
Utendaji Kazi

11 December 2024

18 December 2024
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Kamati ya Usalama ikiongozwa na mkuu wa Wilaya ya Manyoni Mhe. Dr. Vincent Mashinji, wakiwa katika ukaguzi wa 
maendeleo ya mradi wa ujenzi wa shule na miradi mingine Mkoani Singida

Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi Ndg. Justice L. Kijazi akifungua mafunzo ya Kuboresha Utendaji 
kazi wa wafanyakazi wa serikali kuanzia ngazi ya vijiji, mtaa, na vitongoji.



Mkuu wa Sehemu ya Viwanda biashara na uwekezaji  afanya ziara katika 
halmashauri 5  Mkoani Singida
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Mkuu wa Sehemu ya viwanda biashara 
na uwekezaji Mkoani Singida, Bi.Donatila 
D. Vedasto  kwa kushirikiana na watumishi 
wa sehemu hiyo,  alifanya ziara katika 
halmashauri 5  Mkoani Singidaambazo ni 
manispaa ya Singida,Singida DC, Ikungi, 
Mkalama na Iramba ambapo alifanya vikao 
na Maafisa biashara katika halmsahauri hizo 
na kuweka mikakati  mbalimbali ili kuweze-
sha uchumi wa mkoa wa Singida kukua.

Baadhi ya Mikakati iliyofikiwa ni pamoja na  
kutoa Elimu kwa wafanyabiashara na 
kuwapa  mbinu za kukuza biashara zao 
kuwa za kati hadi kubwa,kufanya vikao vya 
mabaraza angalau mara mbili kwa mwaka 
kwa  mujibu wa mwongozo wa mabaraza ya 
biashara.

Kufuatilia  kwa karibu Vikundi vinavyope-
wa mkopo ya 10% na kutoa Elimu kwa  
miradi iliyoibuliwa na vikundi hivyo ili 

kuhakikisha inafanya kazi, Pia   kuhakikisha 
vinakua  na  kuwa vikundi  vya wafanya-
biashara wakubwa.

Kutenga maeneo ya uwekezaji na kutatanga-
za fursa za uwekezaji zilizopo halmshauri 
zote za mkoa kupitia njia  mbalimbali ili 
kuvutia wawekezaji.

.kuhakikisha kila halmashauri inawekeza 
katika miradi mbali mbali ili kukuza uchumi 
wa halmshauri na mkoa kwa ujumla na 
kuongeza mapato.

Kutambua na kusajili viwanda vidogo 
vidogo vilivyopo kila eneo na kuhamasisha 
uanzishaji wa viwanda vingine  ikiwa ni 
pamoja kuvikukuza viwanda vidogo kuwa 
vya kati  hadi vikubwa.

Kuhakikisha  wafanyabiashara wanafanya 
biashara kwa kufuata sheria kanuni na 
taratibu za kufanya biashara kwa kuwa na 
vibali vya biashara na kuwawezesha  
wafanyabiashara wadogo kusajili biashara 
kuwa na nembo za biashara zao ili waweze 
kukuza biashara kwa kuongeza masoko.

Kuwaunganisha wafanyabiashara na taasisi 
za kifedha ili waweze kupata mikopo na 
kuongeza mitaji yao.

Maafisa biashara  katika mkoa wa Singida 
kufanya kazi kwa mujibu wa sheria na 
kuhakikisha wanatimiza majukumu yao kwa 
ufanisi na Kwa wakati.

Aidha,Viwanda mbalimbali vilitembelewa 
ikiwemo kiwanda cha kijiji cha nyuki,Singi-
da Fresh Oil Mill, Jengo la kongano, Viwan-
da vya kusaga unga, Kiwanda cha pamba na 

Mashine za kusaga mahindi. 

Wakizungumza na wawekezaji juu ya suala 
la upungufu wa malighafi za 
kutosha,Wawekezaji walipewa Elimu na 
kushauriwa kuwekeza pia katika kilimo cha 
umwagiliaji kwa kuanzisha mashamba yao 
wenyewe ili kupunguza au kumaliza kabisa 
tatizo hilo

Kadhalika, Waliwashukuru wawekezaji wa 
viwanda hivyo kwa ushirikinao  wanaotoa 
kwa serikali kwa kutoa huduma katika jamii 
zinazowazunguka na kuwezesha upatikanaji 
wa maji kwa kuchimba visima,kujenga 
madarasa, kujenga wodi za kina mama, 
kujenga mabweni ya watoto na mengineyo 

Serikali  itaendelea kuwezesha mazingira 
mazuri kwa wawekezaji  wote walipo katika 
mkoa Singida na kushughulikia changamoto 
zinazowakabili wawekeza hao.

Hata hivyo w alichukua Fursa hiyo 
kuwakaribisha wawekezaji kutoka ndani na 
nje ya mkoa wa Singida na nje ya nchi kuja 
kuwekeza katika mkoa wa Singida ambao 
una fursa nyingi sana za kiuchumi.

Mkuu wa mkoa wa Singida Mhe. Halima Dendego tarehe 26/11/2024 alipozunguza na kusikiliza kero za wananchi. Pia alitoa 
elimu kuhusu uchaguzi wa Serikali za mitaa  na maandalizi yz msimu mpya wa kilimo.

MATUKIO  KWA  NJIA  YA  PICHA

Mkuu wa Sehemu ya viwanda biashara na uwekezaji Bi.Donatila D. Vedasto akiwa katika picha wakati wa Ziara  kwa 
kushirikiana na viongozi wa halmashauri ya kijiji cha Mtinko
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MATUKIO  KWA  NJIA  YA  PICHA
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MWAKA
MPYA

Tunakutakia  Kheri  ya
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