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                                                                               UTANGULIZI
        Serikali inatambua kwamba uku-
aji wa Uchumi katika nchi yetu unatege-
mea sana uimara wa sekta binafsi, Sekta 
binafsi iliyo imara hutoa ajira, huongeza 
kipato cha wananachi, huwezesha serika-
li kukusanya kodi, hupunguza umasikini, 
huwezesha ustawi wa jamii na kufanya 
Uchumi kuendelea kukua.
Ili Sekta binafsi iweze kufanya yote hayo 
inahitaji mazingira bora ya kufanyia 
biashara na uwekezaji na jukwaa kwa 
ajili ya sekta binafsi kutoa Mawazo yake 
katika kuandaa na kutekeleza mipango 
na sera nyingine za serikali.
Kwa kuzingatia umuhimu huo, serikali 
ilianzisha Baraza la Taifa la Biashara 
kupitia waraka wa Rais Na.1 wa 2001 na 
kutangazwa kwenye gazeti namba 39 la 
28 septemba 2001 kama jukwaa rasmi 
la majadiliano kati ya sekta ya umma na 
sekta binasfi. Mabaraza ya Biashara ya 
Mikoa na Wilaya yalianzishwa mwaka 
2005 na 2008
Majadiliano baina ya sekta ya umma 
na sekta binafsi kuptita Mabaraza ya 
Biashara yanalenga kujenga uelewa wa 
Pamoja kuhusu masuala mbalimbali ya 
kimkakati ya kuboresha mazingira ya 
biashara nakuainisha namna bora ya 
kutumia fursa mbalimbaliza kiuchumi 
zilizopo sambamba na kuboresha mazin-
gira ya biashara na uwekezaji nchini.

Mabaraza haya yana faida 
mbalimbali ikiwa ni Pamoja na
 1.Kuwezesha uchambuzi wa kina wa 
changamoto za mazingira ya biashara na 
kupendekeza maboresho ya mazingira 
ya biashara, mfano sheria mpya, mare-
kebisho ya sheria zilizopo na kuhuisha 
taratibu katika mamlaka mbalimbali na 
kuanzisha kwa taasisi mpya.
2. kujenga mazingira ya uaminifu, uele-
wa na ushirikiano kati ya sekta za umma 
na sekta binafsi, endapo serikali na 
Sekta binafsi hazitakuwa na mahusiano 
mazuri na hakuna majadiliano kati yao, 
wawekezaji hupoteza Imani na ujasari 
wa kuwekeza.
3. Kurahisisha utekelezaji wa maboresho 
ya kisera, Sekta Binafsi ikitambua lengo 
la serikali, ni rahisi kuunga mkono ute-
kelezaji wa mpingo na sera mbalimbali 
ya mipango ya serikali.

HALI YA BIASHARA NA UWEKEZAJI
  Mkoa wa Singida umejipambanua 
kama sehemu yenye rasilimali nyingi 
ambazo zinaweza kuendelezwa kupitia 
Viwanda, Biashara na Uwekezaji wa aina 
mbalimbali. Hivyo, tukiwa na ushiriki-
ano wa karibu kati ya Sekta ya Umma 
na Sekta Binafsi tuna imani kwamba 
Mkoautaendelea kufunguka na kukuza 
Biashara na Viwanda vya kisasa ambavyo 
vitaongeza ajira na kuboresha hali ya 
maisha ya wananchi wa Mkoa wetu na 
Nchi kwa ujumla. Aidha, Mkoa unaende-
lea kusimamia Sheria, kanuni na taratibu 
za Biashara,Viwanda na uwekezaji na 
kuhakisha zinazingatiwa na kusimamiwa 
katika Sekta hii.
Mkoa una jumla ya Wafanyabiashara 
wakubwa, wa kati na wadogo wapatao 
10,593 ambao wamesajiliwa na Mamlaka 
ya mapato Tanzania (TRA) na kupewa 
namba ya utambulisho ya mlipa kodi 
(TIN) na wamerasimishabiashara zao
, pia hufanya biashara hizo kwa kufuata 
sheria kanuni na taratibu zilizowekwa 
na serikalina wanavibali vya kufa-
nyiaBiashara zaozikiwemo Leseni za 
Biashara. 
 Mkoa unaendelea na zoezi la kuwatam-
bua wafanyabiashara ambao hawajara-
simisha biashara zao ikiwa ni pamoja 
na utoaji wa elimu juu ya kurasimisha 
biashara, jinsi ya kupata mikopo kutoka 
taasisi za fedha, ufungashaji wa bidhaa, 
namna ya kukuza biashara, kupata 
masoko, namna ya kupata nembo ili zi-
wasaidie kutangaza biashara na kukuza 
masoko ya bidhaa zao.

Aidha, Mkoa una jumla ya wafanya-
biashara wa biashara ndogondogo wapa-
tao 5,800 ambao hawako kwenye mfumo 
rasmi,Elimu inaendelea kutolewa kwa 
wafanyabiashara hao ili warasimishwe 
kupitia vitambulisho vya Wafanyabiasha-
ra ndogondogo ambavyo vinaratibiwa 
na wizara ya maendeleo ya jamii, jinsia, 
wanawake na makundi maalumu. Hata 
hivyo, zoezi la kuhakiki takwimu za 
wafanyabishara hao linaendelea katika 
Halmshauri za Mkoa wa Singida kupitia 
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HALI YA VIWANDA

Mkoa unaendelea kuhudumia Viwanda 
vilivyopo na kusimamia uanzishwaji wa 
Viwanda vipya.  Hadi kufikia Disem-
ba,2024 Mkoa ulikuwa na Jumla ya 
Viwanda vinavyofanya kazi 1,954 kati ya 
hivyo Viwanda Vikubwa ni 9, Viwanda 
vya kati 11, Viwanda vidogo 420 na Vi-
wanda vidogo sana ni 1,516. Viwanda vi-
dogo na vya kati vinaendelea kusimami-
wa kwa karibu ili viweze kutoka kwenye 
sifa yake ya sasa na kuwa vikubwa. 
Aidha, licha ya maendeleo ya viwanda 
kuwa mazuribado kuna changamotoya 
upatikanaji wa malighafi za kutosha hasa 
kipindi ambacho si cha msimu wa kili-
mo inayopelekewa na ukosefu wa mitaji 
ya kutosha kwa baadhi ya wamiliki wa 
Viwanda Pamoja na kutokuzalisha kwa 
wingi Malighafi hizo.  Hata hivyo, Mkoa 
unaendelea kusimamia uzalishaji wa 
mazao kwa tija na kuboresha mifumo ya 
upatikanaji wa mitaji kwa watoa hudu-
ma za kifedha na Viwanda ili viweze 
kuzalisha kipindi chote cha mwaka, pia 
wawekezaji wa viwanda wameendelea 
kutembelewa na kupewa elimu ya kuan-
zisha mashambaya kilimo cha kisasa cha 
umwagiliaji ambacho kinaweza kuwa 
suluhu ya ukosefu wa malighafi hususani 
katika Mbegu za Alizeti.
Ikumbukwe kuwa,Dhamira ya serikali 
ni kuthibiti mafuta ya kula kutoka nje ya 
Nchi, Singida ni moja ya Mkoa unaote-
gemewa kuzalisha mafuta mengi, hivyo 
hatuna budi kupambana na tatizo la 
ukosefu wa malighafi ili tuweze kutatua 
changamoto hii.

HALI YA UWEKEZAJI KATIKA MKOA
   Hadi Desemba, 2024, Mkoa ulikuwa 
na Jumla ya wawekezaji 40 kati ya hao 
wakubwa ni 29 na wa kati 11, Wawekeza-
ji hao wamewekeza katika viwanda vya 
mazao mbalimbali yanayolimwa Mkoa 
wa Singida, Hoteli za kawaida (zisizo za 
Kitalii), Nyumba za kulala wageni, Ap-
ertments, Kumbi na michezo ya watoto. 
Takwimu hizi zinaonyesha kuwa bado 
kuna uhitaji wa uwekezaji mkubwa kati-
ka Mkoa wa Singida.
Hata hivyo, katika Mwongozo wa 
Uwekezaji ulioandaliwa na Mkoa na kwa 
kuzingatia  matokeo ya Sensa ya watu na 
makazi ya mwaka 2022 ambapo Mkoa 
una jumla ya watu takribani Milioni 
mbili na elfu nane na Hamsini na nane 
(2,008,058), Mwongozoumebainisha 
fursa mbalimbali za uwekezaji katika 
Sekta mbalimbali ambazo ni Ujenzi wa 
Hoteli za Kitalii, Ujenzi wa Kumbi za ki-
sasa zaMikutano ya kitaifa naKimataifa, 
ujenzi wa sehemu za kupumzikia, vi-
wanja vya michezo ya Watoto, Shopping 
mall, soko la vitunguu la  kimataifa, shule 
binafsi(Sekondari na Msingi),Vyuo 

vya ufundi, Viwanda vya (kusind-
ika mazao mbalimbali ya kilimo, 
mazao ya mifugo, Saruji, Vifun-
gashio, Vifaa vya ujenzi na Madini),  
Mashamba ya kisasa ya  umwagiliaji

kuweka mikakati mbalimbali ya kuvutia 
wawekezaji kutokana na vivutio na fursa 
zilizopo katika Mkoa wa Singida, Mika-
kati hii ni Pamoja na:
o Kutenga maeneo ya uwekezaji ambapo 
kila Halmashauri Imetenga maeneo 
hayo yenye ukubwa tofautitofauti.
o Kuboresha miundombinu na huduma 
mbalimbali kama vile barabara, umeme 
na maji na hivi karibuni ujenzi wa Treni 
ya mwendo kasi unatarajia kufika katika 
Mkoa wa Singida.     
o Kutangaza vivutio vya uwekezaji 
vilivyopo katika Mkoa, ambapo mkoa 
ulifanya jukwaa la uwekezaji mwezi sep-
temba, 2024 ili kutangaza vivutio hivyo 
ndani na nje ya nchi.
o Kusambaza Vipeperushi vya fursa za 
uwekezaji katika Maonyesho ya Kitaifa 
yaya wakulima Nane nane yaliyofanyika 
Mkoani Dodoma mwezi Agosti,2024.
o Kutembelea Wawekezaji waliopo 
Mkoa wa Singida na kuwapatia taarifa 
za fursa hizo na Mwekezaji mmoja ame-
onyesha nia ya kuwekeza katika ujenzi 
washopping mall.
o Mkoa umeelekeza Halmashauri zote 
za Mkoa wa Singida kuhakikisha wana-
wekeza katika vitega uchumi mbalimba-
li kulingana na jiografia ya maeneo yao.
o Mkoa umeandaa fursa za uwekezaji 
zilizopo na kuziweka kwenye tovuti ya 
Mkoa na kwenye Mwongozo wa Fursa 
za uwekezaji wa Mkoa ili wawekezaji 
wenye nia ya kuwekeza waweze kuzifa-
hamu.
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MABORESHO YA MIUNDOMBINU NA HUDUMA KATIKA MKOA 
    Mkoa umeendelea kuboresha Miundo mbinu na huduma katika maeneo mbalim-
bali ya mkoa, miundo mbinu hiyo imeboreshwa na Sekta ya Umma pamoja na Sek-
taBinafsi, Aidha, baadhi ya maboresho ya miundo mbinu hiyo yameanishwa kwa kila 

MIUNDOMBINU NA HUDUMA ZILIZOBORESHWA NA SEKTA YA UMMA.
 Serikali imeboreshwa miundo mbinu mbalimbali ili kuweka mazingira ya biashara na 
uwekezaji vizuri, Miundo mbinu hii imepelekea kuongezeka kwa wawekezaji na kusa-
babisha Mkoa wa Singida kuendelea kukua kwa Kasi zaidi.  Baadhi ya Miundo mbinu 
iliyoboresha na Sekta ya Umma ni kama ifuatavyo:
Ujenzi wa Kituo cha Biashara (One Business Stop Centre katika Halmashauari ya 
Manispaa, Kituo hicho kilijengwa ili kurahisisha utoaji wa hudama kwa wawekezaji na 
wafanyabishara kwa ujumla, kituo hiki kinaendelea kutoa huduma hizo kwa Wafanya-
biashara.

Ujenzi wa mifereji ya umwagiliaji mashambani kwa ajili ya kuongeza eneo la um-
wagiliaji ili kuongeza tija katika uzalishaji wa mazao ya mpunga na mbogamboga 
katika Wilaya.
Maboresho ya ujenzi wa uzio wa mifugopamoja na ujenzi wa vyoo kwaajili ya wa-
fanya biashara kupata huduma katika mnada wa Itigi mjini uliopo Halmashauri ya 
Wilaya ya Itigi kwa kutumia fedha za mapato ya ndani.

Mkoa wa Singida kupitia TARURA  
katika jitihada za kukwamua wananchi 
kutoka kwenye vikwazo vinavyohusu 
mawasiliano kwa njia ya Barabara na 
kuweka vivuko  katika maeneo ya vijijini 
na mijini, imefanikiwa kuboresha mi-
undombinu mbalimbali ambapo baadhi 
yake ni kuongeza mtandao wa barabara 
zinazopitika kwa vipindi vya changamo-
to ya mvua, na hivyo kuchangia (indi-
rect) kwenye pato la taifa kwa kuweze-
sha biashara za mazao ya biashara na 
chakula kuweza kufika kwenye masoko 
kwa uharaka bila kuharibika, na hivyo 
kuongeza mnyororo wa thamani ya 
mazao na kuwasaidia wawekezaji na wa-
fanyabiashara kwa Ujumla. Baadhi Picha 
za maboresho ya miundombinu hiyo ni 
kama ilivyoonyeshwa hapa chini: 
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HALMASHAURI YA WILAYA YA IKUNGI

HALMASHAURI YA WILAYA YA MANYONI

HALMASHAURI YA WILAYA YA ITIGI

HALMASHAURI YA WILAYA YA SINGIDA
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HALMASHAURI YA WILAYA YA MKALAMA

HALMASHAURI YA WILAYA YA IRAMBA

MIUNDOMBINU NA HUDUMA ZILIZOBORESHWA NA SEKTA BINAFSI

   Kiwanda cha Mafuta cha Mount Meru 
Millers ltd kinaendelea kutoa huduma 
ya chakula kwa wanafunzi wote 1314 wa 
shule ya Msingi Manguanjuki kama picha 
zinavyoonyesha hapa chini:
Kiwanda cha Wild flower grain & Oil 
Mills co.ltd kimeboresha miundombinu 
ya ujenzi wa Visima vya maji vitatu, 
ambavyo vinatoa huduma yamaji kwa 
wananchi wanaozunguka eneo la kiwan-
da KatayaMandewa eneo la Njuki. Picha 
ya visima hivyo ni kama inavyonekena 
hapa chini:
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      Mgodi wa Uchimbaji madini SHANTA uliopo Ikungi kata imeboresha miundo 
mbinu mbalimbali ikiwa ni pamoja na ujenzi wa vyumba vya madarasa Shule ya Msingi 
ya Mbogo iliyopo katika Kijiji cha Tupendane,Uendelezaji wa Ujenzi wa Stendi mpya 
kata ya Unyahati na ununuzi wa Trekta na trela yake kwa ajili ya kusomba taka ngumu 
makao makuu ya Halmashauri na Ujenzi wa Wodi katika Kijiji cha Mang’onyi.Picha 
zimeambatishwa hapa chini:	

KIWANDA CHA BIOSUSTAIN TANZANIA LTD
  Kiliboresha Miundombinu kwa kujenga Bweni la Wasichana lenye uweze wa 
kuhudumia wasichana 80 waliokuwa wakabaliwa na changamoto ya kutembea umbali 
mrefu takribani km. 20 na kuweka vitanda 40, pia walichimba Kisima cha Maji na ku-
weka Tenki la maji lenye ujazo wa lita 10,000 ili kuhakikisha upatikanaji wa maji katika 
Shule ya Sekondari ya Mtekente iliyopo Kata ya Mtekente Wilaya ya Iramba. Picha 
zimeambatishwa hapo chini:
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MAENEO YALIYOTENGWA KWA AJILI YA UWEKEZAJI
Maeneo yanayomilikiwa na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa ni kama yalivyoanishwa hapo chini

1. ENEO LA SEMA
       Eneo hili lipo Utemini lenyepande (Block) 3 kiwanja Na. 62 lina ukubwa wa mita za Mraba 21,610, eneo limepimwa na lina 
Hati na matumizi yake ni kwa ajili ya uwekezaji wa Viwanda na Biashara.

       2. ENEO LA SIDO
Eneo hili lipo Utemini kwenye pande (block) 3 na kiwanja Na. 60 na lina ukubwa wa mita za Mraba 5,107, eneo hili limepimwa 
na lina Hati na matumizi yake ni kwa ajili ya uwekezaji katika Viwanda na Biashara.

3. ENEO LA JENGO LA UTAMADUNI
   Eneo hili lipo Ipembe karibu na jengo la Benki ya NMBpande (Block) A na kiwanja Na. 4 lina ukubwa wa mita za Mraba 
2,957 na matumizi yake ni kwa ajili ya majengo ya Ofisi.
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      Lipo Ipembe, pande (Block) A, kiwanja Na. 3, ukubwa wa mita za mraba 2,401 na matumizi yake ni kwa 
ajili ya Ofisi.

4. JENGO LA NMB

5. Uwanja wa Maonesho Mandewa – Kata ya 
Mandewa, eneo halijapimwa
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1. Eneo la stendi ya zamani lenye ukubwa wa - 10,989.7 sqm
MAENEO YALIYOTENGWA KWA AJILI YA UWEKEZAJI

2.	 Mashamba ya kufuga Nyuki - 499 Hekta – Kata ya Kisaki

3.	 Nyumba za kuishi na kupangisha (Apartments), jengo la biashara - 750 sqm
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4. Ufukwe wa wazi Kindai & Singidani - 20 Hekta

MAENEO YA UWEKEZAJI YALIYOPO KATIKA HALMASHAURI YA WILAYA YA MANYONI.
Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni imetenga maeneo ya uwekezaji mbalimbali kama ilivyoainishwa hapa chini:

NA.	          FURSA ZA UWEKEZAJI	                                            ENEO	                                          UKUBWA
1.	 Uzalishaji wa Umeme kwa kutumia upepo	      Mkwese	                                Ekari 160.4
2.	 Kilimo cha korosho na Alizeti	Masigati	                                                           Ekari 2000
3.	 Eneo la kuwekeza Viwanda mbalimbali	      Mnadani njia ya Kwenda            115.6
                                                                                                 ChikolaEkari 
               
4.	 Eneo la uchimbaji wa chumvi	Kinangali	                                                           Ekari 50
5.	 Eneo la uchimbaji wa madini ya dhahabu 	     -Makulu-Londoni
	                                                                                     -Isseke-Mafurungu	

6.	 Eneo la ujenzi wa Hospitali	                                 Setelaiti	                                 Ekari 11.5
7.	 Eneo la ujenzi wa shule	                                 Setelaiti	                                 Ekari 6.6
8.	 Eneo la stendi ya mabasi	                                 Manyoni mjini	
9.	 Eneo la ufugaji Mifugo	                            Mkwese	                                 Ekari 11,860
10.	 Eneo la uwanja wa Mpira	                             Manyoni mnadani	                    Ekari 5

1. Eneo kwaajili ya kilimo cha korosho na Alizeti – Masigati 
Ekari 2,000

2. Eneo la ufugaji Mifugo – Mkwese Ekari 11,860
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3. Eneo kwaajili ya Ujenzi wa Shule na Hospitali – Satelaiti Ekari 
18.1

4. Eneo kwaajili ya ujenzi wa Stendi ya Mabasi – Manyoni 
Mjini

                             5. Eneo kwa ajili ya ujenzi wa uwanja wa mpira – Manyoni mnadani Ekari 5

MAENEO YA UWEKEZAJI HALMASHAURI YA WILAYA YA SINGIDA.
1.ENEO LILILOPO IPEMBE MKABALA NA KITUO CHA POLISI CENTRAL 

Eneo la Central Police ipembe lenye ukubwa wa mita za mraba 9,517. Eneo linafaa kwa shughuli kama ujenzi wa vibanda vya 
biashara, kumbi za mikutano, super markets na vituo vya mafuta.
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2. ENEO LENYE NYUMBA ILIYOKUWA YA MKURUGENZI
Eneo la Bomani Unyakumi, Lenye ukubwa wa mita za mraba 5,603. Eneo linafaa kwa shughuli kama ujenzi wa hoteli za kisasa. 

3. ENEO LA UTEMINI SIDO
NyumbaNamba SDC/HQ/ADMN/RB/13, SDC/HQ/ADMN/RB/14, SDC/HQ/ADMN/RB/15 na SDC/HQ/ADMN/RB/16. 
Nyumba hizi zipo karibu na Ofisi ya SIDO Mkoa, Nyumba zipo kwenye eneo lenye ukubwa wa mita za mraba 1,020, zinafaa kwa 
shughuli zifuatazo, viwanda na warehouse

4. 332 KITALU X UTEMINI
Kiwanja hiki chenye ukubwa wa mita za mraba 900 kilitengwa kwa ajili ya matumizi ya ujenzi wa ghala (Godown), kiwanja hiki 
ni kitupu (hakijaendelezwa)
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MAENEO YA UWEKEZAJI YALIYOPO KATIKA HALMASHAURI YA WILAYA YA MKALAMA
1. Kilimo cha vitunguu katika kijiji cha Msingi

2. Kilimo cha Alizeti

3. Biashara ya hewa ya ukaa kwenye misitu yenye ukubwa wa 
Heka 3,623

4. alighafi ya mawe kwaajili ya ujenzi wa kiwanda cha 

MAENEO YA UWEKEZAJI YALIYOPO KATIKA 
HALMASHAURI YA WILAYA YA IRAMBA

1. Uvunaji na uuzaji wa Hewa ya ukaa, uchimbaji wa madini 
na utalii (waterfalls, historical sites na sehemu za kujenga 
hoteli) – Ha 30,365

2. Uvuvi, Utalii (fukwe za kujenga hoteli), ufugaji wa samaki 
kwa njia ya vizimba na kujenga mabwawa ya pembeni kufu-
gia samaki – Km za mraba 105

Jarida la  Viwanda na Uwekezi Singida                                                                                                                                                               16



www.sigida.gotz                             singidarsblogspot.com                                follow us                            singidars

3. Ujenzi wa Taasisi na viwanda – Zaidi ya Ekari 100

4. Kilimo cha umwagiliaji, utalii na mafunzo ya kilimo - Eneo la 
bwawa Ha 65 na kidakio cha maji (catchment area) Ha 12,000

MAENEO YA UWEKEZAJI YALIYOPO KATIKA HAL-
MASHAURI YA WILAYA YA ITIGI

1. Hotel site pande (Block) E –Bangayega 2,688 Sqm

2. Shopping mall (maduka makubwa) pande (Block) X - 
Kata ya majengo 5,724 Sqm

3. Uwekezaji wa Machinga complex (informal Trading ac-
tivities) pande (Block) X - Kata ya Majengo 18,583 Sqm
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4. Service industry (eneo la viwanda) pande (Block) E – Ban-
gayega 39,660 Sqm 5.Uwekezaji wa Soko pande (Block) E – Bangayega 5,609 Sqm
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KARIBU UWEKEZE NDANI YA HALMASHAURI YA WILAYA    
                                       YA SINGIDA.

       ofisi ya mkurugenzi mtendaji wa halmashauri ya wilaya ya singida kupitia idara husika kama idara ya viwanda biashara na 
uwekezaji, idara ya miundombinu, idara ya kilimo na mifugo na idara nyingine inatoa usaidizi wa haraka kwenye kufanikisha 
uwekezaji wa aina yoyote

OFISI HIZI ZITATOA VITU VIFUATAVYO NDANI YA MUDA 
MFUPI.

•  VIBALI VYA UJENZI

•   MSAADA WA UPIMAJI WA MAENEO NA HATI

•   MAPENDEKEZO YA MAENEO MUHIMU YA KU FANYA       UWEKEZAJI

•   LESENI ZA BIASHARA NA VIBALI VINGINE

•   KUSAIDIA UPATIKANAJI WA MASOKO.



Zifuatazo ni baadhi ya fursa ambazo zimeainishwa

  Usindikaji wa mazao ya mifugo kama ngozi, nyama, kwato, manyoya, maziwa na 
mayai ni fursa ambayo haijaanza kufanyiwa kazi kwa ukamilifu katika halmashauri ya 
wilaya ya singida kutokana na uwepo wa idadi kubwa ya mifugo kama inavyoonesh-
wa kwenye jedwali.

s/n	  Mnyama/ndege    idadi
1	 Ng’ombe	                 166,990
2	 mbuzi	                  72,880
3	 kondoo	                  41,002
4	 kuku	                  645,414
5	 kanga	                  8407
6	 bata	                  4371
7	 njiwa	                   8939
8	 sungura	                  4250
	 JUMLA	                  948,003

2. FURSA YA UFUGAJI SAMAKI.

1.USINDIKAJI WA MAZAO YA MIFUGO.

   Kutokana na uwepo wa mabwawa/maziwa sita kuna fursa ya ufugaji samaki  na uvu-
naji wa samaki kwenye mabwawa haya  ambayo yanapatikana kwenye kata zifuatazo

1.	 Ikhanoda
2.	 Ilongero
3.	 Makuro
4.	 Mwasauya
5.	 Mgori
6.	 Msange
7.	 Kinyeto
8.	 Mrama.

Samaki wanaoweza kupandwa kwenye mabwawa haya ni kambale, sato, na perege.

3. FURSA YA USINDIKAJI UNGA WA MAHINDI NA KUFUNGASHA PAMOJA 
NA KUONGEZA VIRUTUBISHO.

    Kwa mwaka wa fedha 2023/2024 zaidi 
ya gunia 825,000 zilisafirishwa kwenda 
maeneo mbalimbali kutoka ndani ya hal-
mashauri ya wilaya ya singida, kutokana 
na uzalishaji huu wa mahindi ni wazi ka-
bisa kuwa vinahitajika viwanda kwaajili 
ya kusindika mahindi hayo, kufungasha 
na kuongeza virutubisho kwenye unga(-
fortification)

       Katika halmashauri yenye kata 21 
na vijiji 84 hakuna hata kiwanda kimoja 
kinachosindika mahindi na kufung-
sha pamoja na kuongeza virutubisho 
• Soko la ndani na nje la unga ni kubwa.
• Umeme kwaajili ya viwanda upo.
• Maji
• Barabara
• Maeneo ya kuwekeza/kujenga 

4. FURSA YA UFUGAJI NYUKI NA         
USINDIKAJI WA MAZAO.

       Katika tarafa ya mgori kuna msi-
tu wenye ukubwa wa zaidi ya hekta 
40,000/= ambao unafaa kwenye ufugji 
wa nyuki bila kuathiri ustawi wa msitu 
huo, uwekezaji kwenye ufugaji nyuki 
ukifanyika kitaalamu na kwa kiwango 
kikubwa unaweza kuifanya singida kuwa 
kitovu cha asali kama mkoa wa tabora, 
ufugaji huo wa nyuki utaenda sambamba 
na usindikaji wa mazao ya nyuki(viwan-
da vya usindikaji) kama asali. 
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    Ndani ya halmashauri ya wilaya ya 

5. FURSA YA UTALII WA NDANI.

       Ndani ya halmashauri ya wilaya ya 
singida kuna vivutio mbalimbali vya 
utalii ambavyo vinaweza kuboreshewa 
mazingira na kuweza kusaidia kuonge-
za pato la halmashauri na mwananchi 
mmoja mmoja. Vivutio hivyo ni kama 
ifuatavyo;

• Uwepo wa mabwawa/maziwa yenye 
viumbe mbalimbali kama ndege wazuri, 
vyura, samaki wa aina mbalimbali pamo-
ja na mitumbwi/ngalawa za asili.
• Msitu wa mgori ambao ndani yakekuna 
miti ya asili, vichaka vya asili.

• Uwepo wa vitu vya asili kama ngoma za 
kitamaduni na vyakula vya kitamaduni.
• Uwepo eneo lenye upepo mkali un-
aoweza kuzalisha umeme.
• Uwepo wa eneo katika njiapanda ya 
merya ambapo unaweza kuona vizuri 
mawio na machweo ya jua.

6. FURSA KWENYE ELIMU, AFYA NA 
MICHEZO.

      Ndani ya halmashauri ya wilaya ya 
singida hakuna chuo kikuu, chuo cha 
ufundi, viwanja vya kisasa vya michezo, 
maduka makubwa ya madawa(phar-
macy) maabara za kisasa na maduka ya 
vifaa vya michezo. Maeneo kwaajili ya 
uwekezaji wa aina hiyo yapo kwa mfano 
eneo lililotengwa njiapanda ya merya 
kwaajili ya viwanja vya michezo lipo 
wazi.

7. FURSA KATIKA KILIMO CHA UMWAGILIAJI.

        Halmashauri ya wilaya ya 
singida ina maeneo mengi yanay-
oruhusu kilimo kwa kutumia mi-
tambo ya kilimo kutokana na maeneo 
hayo kuwa na tambalale, pia maeneo 
hayo yana rutuba na yanafaa kwa kilimo 
cha mazao ya aina tofauti kama miwa, 
mahindi, maharage, vitunguu, alizeti, 
dengu, mbaazi, mpunga, korosho n.k. 
Kilimo kisichotegemea mvua ni kilimo 
ambacho kimejidhihirisha kuwa ni 
kilimo cha uhakika. 

       mahitaji ya soko, maeneo yaliy-
opo halmashauri ya wilaya ya singida 
yanaruhusu kilimo cha umwagiliaji, maji 
yanapatikana kutoka kwenye uchimbaji 
wa visima na kutumia mashine za ku-
vuta na kusambaza maji, aidha serikali 
imeanza kujenga miundombinu ya um-
wagiliaji ambayo itarahisisha uwekezaji 
kwenye kilimo.

8.FURSA KATIKA ENEO LA MALAZI.
    Ndani ya halmashauri ya wilaya ya 
singida hasa yalipo makao makuu ya 
halmashauri(ilongero) hakuna hudu-
ma bora za chakula, malazi na hudu-
ma za kifedha, eneo hili linapokea na 
kuhudumia watu zaidi ya mia tano(500) 
kwa siku ambao wanafika hapa kwa ma-
suala mbalimbali ikiwepo afya katika ki-
tuo cha afya na hospitali ya wilaya, shu-
ghuli za kisiasa, huduma za mahakama 
na polisi, shughuli za kibiashara na zaidi 
ni wageni wanaofika ofisi ya mkurugen-
zi mtendaji kwaajili ya kupata huduma 
mbalimbali. Wageni wote hawa wana-
hitaji kula, kulala, kuburudika, kutumia 
huduma za kifedha vitu ambavyo ni ma-
hitaji ya msingi lakini vitu hivyo upatika-
naji wake ni wa kiwango cha chini sana. 
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    Ndani ya halmashauri ya wilaya ya 
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           MATUKIO, FURSA NA MAENEO YA UWEKEZAJI KATIKA PICHA  
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                     LIMEANDALIWA NA;

              OFISI YA MKUU WA MKOAA

           Kitengo cha Mawasiliano Serikalini
                           S.L.P. 05 Singida

  Kwa maoni na ushauri wasiliana nasi kupitia
                  Simu. 026 250 2089/2249
                     Fax: 026 250 2078
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                           Endelea kutufuatilia kwenye kurasa zetu.


